Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Máy ảnh hồng ngoại or Len hồng ngoại !

Quote Được gửi bởi lionkingmu View Post
    Em đang tìm thông tin để chế thử một chiếc máy ảnh chụp đêm.
    To coolpix8700: Không biết bác có biết về các loại Len hồng ngoại ( kiểu như ống nhòm đêm) lắp thêm vào ống kính máy ảnh không??
    To atfata : bác cho em hỏi đèn pha hồng ngoại. Khi mình chụp với một máy ảnh thường có được không, hay là phải dùng loại máy ảnh chuyên dụng chỉ để chụp đèn hồng ngoại. Giữa đèn pha hồng ngoại và máy ảnh có cần phải đồng bộ không?? Bác có biết có bộ đèn pha hồng ngoại nào trên thị trường không. Giới thiệu cho em một cái nhé !
    Thank ~!
    Đèn hồng ngoại thì nhiều loại lắm bác. Trước kia người ta dùng loại đốt tim gần giống với bóng đèn tròn mà mình dùng để chiếu sáng. Nhưng hiện nay thì người ta dùng "LED" hồng ngoại vì hiệu suất của nó rất cao,

Trong 1 Đèn người ta dùng rất nhiều led để tăng công suất nên có thể chiếu xa đến cả trăm mét.

Bác có thể tìm trên google với "ir lamp" để tham khảo.

Thân.

Sau khi bóc cái lớp filter hồng ngoại ra thì nó còn chụp đc bình thường ko? Nếu ko thì dùng soft sửa đc ko? Mà tại sao Canon ko cho ra các đời xxxDa, xxDa, xDa mà chỉ có mỗi 20Da vậy?

Quote Được gửi bởi gameland View Post
    Sau khi bóc cái lớp filter hồng ngoại ra thì nó còn chụp đc bình thường ko? Nếu ko thì dùng soft sửa đc ko? Mà tại sao Canon ko cho ra các đời xxxDa, xxDa, xDa mà chỉ có mỗi 20Da vậy?
    Morality!

Gameland àh(nghe thên thế này chắc họ còn không bán cho cái 20DA cho nữa ấy), bản thân cái sensor của máy ảnh số rất nhậy với tia hồng ngoại, cái filter dùng để chắn phần lớn chúng lại và chỉ cho ánh sáng thường đi qua. Tia hồng ngoại không bằng tia X, nhưng cũng có khả năng đi qua các loại vải bông và một số loại vải khác. Nếu họ không chắn thì nhiều người lại trở thành "ông vua vải mạng nhện" trong 1 nghìn 1 đêm lẻ trước ống kính của máy ảnh số (đã có 1 thời do lỗi của cái filter hồng ngoại mà mấy series điện thoại-không nhớ có phải Samsung không-bị recalled)!

^_^ kiếm cái 300D nghịch thử xem, biết đâu có ảnh hay! nghe nói có 1 loại filter chắn ánh sáng thường chỉ cho tia hồng ngoại đi qua (ngược lại với filter hồng ngoại) dùng để chụp ban ngày. Bác giới thiệu filter đó luôn đi!

Quote Được gửi bởi gameland View Post
    Chắc chắn là không còn bình thường rồi bác ạ. Khi muốn chụp lại bình thường người ta phải gắn thêm Filter Hồng ngoại cho lens, nhưng chất lượng ảnh cũng vẫn không thể bằng Filter của sensor, nên sau khi chụp ta cũng phải dùng soft để chỉnh lại.

vụ 20Da em không biết rõ, chắc do ít người có nhu cầu dùng nên họ chỉ làm 20Da rồi thôi.

http://www.electrophysics.com/Browse...ID=147&Area=NV
    Các bác thử vào xem qua con này! Nó lắp thêm một bộ các kính hồng ngoại để chụp ảnh trong điều kiện ánh sáng mờ, thậm chí là trông đk ko có ánh sáng !

EM mới thử được đến giai đoạn này. Em dùng máy ảnh Sony F717,đèn flash xenon, kính lọc bước sóng 640nm chụp trong điều kiện không có anh sáng trời tối đen như mực, mầu nghiêng về ánh sáng đỏ hơi nhiểu, em chua kiếm được kính lọc dài cao hơn.Đèn này em thử rồi, chụp ban đêm khá xa, phải được 30-50m trong điều kiện không có ánh sáng. Thời gian qua em khá vất vả mới đc kết quả này, em vẫn chưa ưng ý lắm. Mong được sự góp ý chân thành của các bác.

http://www.saigonphoto.net/cpg/index...ails&album=141

Ở trên này có album của bác quanman chụp = máy ảnh lột Ir filter nè...

@lionkingmu: hình của bác chắc là do sai WB?

mua SD14, việc tháo IR filter ở SD14 dễ như trở bàn tay vì nó được thiết kế là để users gỡ ra nếu cần.
    Gooo Blueeee!!!
    Flickerio

Em làm chỉ phục vụ vào chụp ảnh các loài động vật vào ban đêm thôi bác ah. Em thì chưa có nhiều kinh nghiệm về chụp ảnh và máy ảnh lắm. Em cũng nghĩ nhiều cách khác nhưng cách này có vẻ khả quan nhất và giá thành thấp nhất.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12