Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Tại sao không có file raw khi chọn RAW+JPG (Canon 100D)

Bác tuankhanhsaigon

Em nói "nếu như em là bác" thì em sẽ làm như thế như thế. Nếu vẫn giả sử em là bác, thì cái máy của em giải quyết xong từ hôm qua rồi. Còn vì không phải như vậy cho nên hiện giờ bác vẫn chưa biết lý do làm sao và máy thì vẫn nguyên xi lỗi như thế.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi tuankhanhsaigon View Post
    Hôm nay thử cài chức năng xuất file Raw+JPG thì thấy nó ra 2 file JPG giống nhau, và không có file RAW nào cả. (2 file giống nhau có tên như vầy: IMG_0004.jpg và IMG_0004 (1).jpg

Khi cài chỉ xuất file RAW thì nó mới cho ra 1 file CR2. vậy là sao mọi người? Máy của các bạn có giống thế không?

vậy làm sao để chụp vừa có file CR2 vừa có file JPG cùng một lúc
    Lỗi phần mềm setting của 100D,
    - Thượng sách: Mang ra Canon service để fix free.
    - Hạ sách: Update firmware, nhưng nếu không được, chưa chắc Canon service sẽ free fix cho bạn vì "bạn đã cài đặt firmware không đúng cách"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Em cầm chụp đủ các đời body Canon DSLR mà chưa bao giờ gặp lỗi này. Lên các forum quốc tế cũng không thấy nói body Canon có xuất hiện lỗi này.

Rất nhiều bác khi sử dụng, tinh chỉnh trong Menu body Canon nhưng không nắm rõ cái máy của mình, đơn giản em ví dụ 1 vài trường hợp có thật:

- "Sao em không thể chỉnh ISO 100" --> check Menu thì thấy đang ở D+.

- "Con 6D của em thấy có function chụp HDR nhưng em không chụp được" --> check thì thấy đang chụp RAW.

V.v.... Và còn rất nhiều trường hợp khác mà nguyên nhân chỉ đơn giản là "không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng" hoặc có đọc nhưng ... không hiểu nên không hoàn toàn nắm bắt, hiểu rõ kỹ thuật cái máy chụp ảnh của mình.
    Ý là bạn bảo mình setting chưa đúng nên nó ko cho ra được file CR2+JPG cùng lúc chứ gì
    Thế phải setting thế nào thì nó mới cho ra 2 file cùng lúc.

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Bác tuankhanhsaigon

Em nói "nếu như em là bác" thì em sẽ làm như thế như thế. Nếu vẫn giả sử em là bác, thì cái máy của em giải quyết xong từ hôm qua rồi. Còn vì không phải như vậy cho nên hiện giờ bác vẫn chưa biết lý do làm sao và máy thì vẫn nguyên xi lỗi như thế.
    mang bảo hành chắc gì nó đã làm ngay cho, sợ nó lại kêu để đó để kiểm tra.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Lỗi phần mềm setting của 100D,
    - Thượng sách: Mang ra Canon service để fix free.
    - Hạ sách: Update firmware, nhưng nếu không được, chưa chắc Canon service sẽ free fix cho bạn vì "bạn đã cài đặt firmware không đúng cách"
    thanks
    đã kiểm tra con này chưa có firmware mới vẫn là 1.0
    để kiểm tra vài ngày nữa thử xem, còn ko đành mang ra bảo hành vậy

Bác xem file trên máy ảnh bằng cách nào? Kết nối USB và xem bằng window explorer hay tháo thẻ nhớ gắn vào đầu đọc thẻ rồi mới gắn vào máy tính để chép file?

Em từng gặp trường hợp kết nối máy ảnh với máy tính bằng cáp USB, rồi dùng trình lấy ảnh từ máy ảnh sang máy tính không phù hợp, kết quả là thu được 2 ảnh JPEG như trường hợp của bác.

Nếu bác gắn USB kết nối máy ảnh và máy tính, hãy thử lấy thẻ nhớ cho vào đầu đọc thẻ rồi gắn vào máy tính.

Quote Được gửi bởi dragonboy View Post
    Bác xem file trên máy ảnh bằng cách nào? Kết nối USB và xem bằng window explorer hay tháo thẻ nhớ gắn vào đầu đọc thẻ rồi mới gắn vào máy tính để chép file?

Em từng gặp trường hợp kết nối máy ảnh với máy tính bằng cáp USB, rồi dùng trình lấy ảnh từ máy ảnh sang máy tính không phù hợp, kết quả là thu được 2 ảnh JPEG như trường hợp của bác.

Nếu bác gắn USB kết nối máy ảnh và máy tính, hãy thử lấy thẻ nhớ cho vào đầu đọc thẻ rồi gắn vào máy tính.

Quả nhiên đúng như lời bạn nói
    Mình chép bằng USB nối giữa máy tính và máy ảnh thì thu được 2 file JPG giống nhau
    Nhưng chép bằng thẻ nhớ gắn vào đầu đọc thẻ nhớ thì thu được CR2+JPG.

Cảm ơn bạn nhiều, không có bạn thì lại mất công mang máy đi bảo hành rùi.
    Thực tế nhiều cái không có trong SÁCH HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG, mà phải học hỏi từ thực tế.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12