Trang 18 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718192028 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 287

Chủ đề: Cuộc sống của người VN ở NN...

Dạ em cám ơn bác Khoa không giận em . Cám ơn mấy cái định nghĩa của bác luôn ạ:D

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post

Time to stock up food, water, ammo, cash.
    Em ở Cali, cũng chưa thấy người ta bàn tán hay phòng tránh Ebola nhiều lắm, nhưng vào đây đọc thì thấy ngày càng ghê rồi ạ :(
    Đọc xong cái này em nhớ tới World war z :(

Quote Được gửi bởi Shaman3000 View Post
    Dạ em cám ơn bác Khoa không giận em . Cám ơn mấy cái định nghĩa của bác luôn ạ:D

Em ở Cali, cũng chưa thấy người ta bàn tán hay phòng tránh Ebola nhiều lắm, nhưng vào đây đọc thì thấy ngày càng ghê rồi ạ :(
    Đọc xong cái này em nhớ tới World war z :(
    Cali, Seattle hay những vùng có thiên tai thì tốt nhất mình nên chuẩn bị thức ăn, nước uống cho 3 day.

Nhà em thì lúc nào cũng dự trữ đầy đủ thức ăn khô cho 3 ngày, cất ở vùng khô, thoáng mát.

Nước thì chất trong garage, cả nước bottle nhỏ lẫn mấy bình 5 gallons.

Súng đạn thì lúc nào cũng sẵn sàng (vài ngàn viên đạn cho súng dài, súng ngắn), ha ha ha, cái này là em paranoid thôi. Hàng xóm thân thiết còn phải nói, có chuyện gì thì cứ tập kết nhà em cho chắc ăn. Dù 1 hàng xóm khác sau lưng là cảnh sát patrol. Cái này là đùa lúc nhậu thôi nhé.

Bạn nên chuẩn bị đường thoát hiểm, dạy con cái (nếu có) cách thoát ra khỏi nhà, nếu có chuyện gì thì gặp ở ngoài sân chứ đừng đi kiếm ba mẹ.

Còn trong dịch Ebola này thì mình phải chuẩn bị kiến thức để bảo vệ mình và gia đình thôi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

@pterpm:

Khi đi máy bay nhiều và không muốn lo âu khi những hành khách gần mình ho sù sụ thì đeo loại mặt nạ MSHA/NIOSH-approved N95 như em đã chỉ. Nhưng có cái bất tiện là thở khó hơn và có thể làm người chung quanh hiểu lầm là mình coi thường họ.

Ngoài ra không cần mua gì hết! Nhất là bộ áo cách li mấy trăm đồng như bác cho xem. Bộ áo này dành cho dân chuyên nghiệp khi họ phải vào vùng nguy hiểm. Nó hoàn toàn cô lập người mặc nó. Không khí, chất độc, hơi độc, bất cứ gì cũng không thể vào, tiếng Mỹ là airtight. Để thở, những người mặc phải đeo bình hơi như lính cứu hoả và người xử dụng phải được huấn luyện kỹ càng để biết những giới hạn và sự nguy hiểm của những đồ dùng bảo vệ. Một số người mặc vào có cảm giác bị nghẹt thở và sợ sệt như bị nhốt vào nhà giam nhỏ. Một điều nữa là những nhân viên mặc đồ này thường đi đôi với nhau (buddy system) vì sự nguy hiểm của tình huống.

Trừ bộ áo này, nhũng thứ khác bác có thể mua được. Lương khô, nước, xăng, máy phát điện, nhưng để dùng cho thiên tai thật lớn mà điện, khí đốt, nước bị mất trong nhiều ngày.

Trong nước Mỹ, mỗi năm vào mùa cảm cúm, có khoảng vài ngàn người chết vì vi khuẩn. Và hàng năm cũng vài ngàn người chết vì tai nạn xe hơi. Trong khi đó, từ khi lập quốc cho đến hôm nay, nước Mỹ chỉ có 1 người chết vì Ebola, và người này là một di dân đem căn bệnh từ ngoại quốc đến. Theo em, cho đến bây giờ thì không có gì phải lo lắng về con vi khuẩn này.

Hình như bác Văn Khoa làm về điện-nước thì phải. Cho em hỏi nước máy bên Mỹ và Can thấy họ uống trực tiếp từ vòi. Vào nhà hàng, khách sạn là uống thẳng luôn. Ko biết vậy có an toàn ko? Lý thuyết thì họ điểm tra mẫu thử mỗi ngày, nhưng ai biết nguy cơ gì?

Em làm việc ở sb, nhưng giờ ko có khuyến cáo gì, nên ko trang bị gì đề phòng cả. Nhiều khi gặp mấy chú toàn đen cũng hơi e ngại. Mà họ đem hành lý theo rất nhiều, phải giúp họ. Một gia đình thì 3-4 đứa nhóc chút xíu.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    ... Cho em hỏi nước máy bên Mỹ và Can thấy họ uống trực tiếp từ vòi. Vào nhà hàng, khách sạn là uống thẳng luôn. Ko biết vậy có an toàn ko? Lý thuyết thì họ điểm tra mẫu thử mỗi ngày, nhưng ai biết nguy cơ gì?...
    Câu trả lời vắn tắt là rất an toàn, uống vô tư, thoải mái vì chất lượng phải đạt đủ tiểu chuẩn tối thiểu của chính phủ. Câu trả lời dài thì cần nhiều bài viết hơn, không thể vắn tắt trong một bài được.

"sb" là gì? Sân bay? Nếu đúng thì sb có máy đo thân nhiệt không? Và họ có phát cho những trang bị bảo vệ cá nhân khi hữu sự không?

Giờ ko có báo dịch thì ko trang bị gì đâu bác, máy thân nhiệt thì có. Hãng bay vẫn đi qua đó, tiếp viên còn rủi ro hơn là tụi mặt đất.
    Cái bệnh này nó lây ra, còn ghê hơn SARS. Hy vọng vài tháng nửa họ có thuốc. Chứ giờ mình phải tiếp xúc nhiều nguồn: tay vịn thang máy, xe, dụng cụ làm việc, tiền bạc khi mua bán...

Em chào các anh,

Các anh có thông tin gì về đất nước New Zealand không? đặc biệt là vùng Christ Church.
    • Cư dân tiếp nhận người châu Á?
    • Môi trường nghành xây dựng có gì đặc thù?
    • Chính sách nhà nước có gì tạo điều kiện cho việc du học mang theo gia đình?
    • Trường học nào ở Christ Church chuyên về ngành xây dựng?

Em đang 31 tuổi, một vợ và một con gần 1 tuổi. Công việc hiện tại ở HCM ổn định và thoải mái cho cuộc sống gia đình.

Trước đây khi chưa có gia đình và em bé thì với em, ở VN thật tuyệt vời.

Khi bắt đầu lo nghĩ về y tế và giáo dục thì em nản thực sự. Và nghĩ tới chuyện tìm vùng đất mới.

Em được biết nghành xây dựng ở NZ đang rất cần nhân lực. Và đang có dự tính đi học rồi tìm việc, hoặc ngược lại, ở vùng CHCH như trên.

Qua các thông tin chia sẻ của các anh, em thấy con đường sắp tới rõ ràng hơn về việc mình cần gì.

Cảm ơn các anh,
    R được 1 giây, R được 2 giây, R được 3 dây

Chắc ko ai ở NZ rồi.
    Nhưng theo mình, bạn còn trẻ nên cứ mạnh dạn quyết thôi. Bạn bè mình nhiều người đi lúc 30-40. Ko ai hối hận cả, dù cuộc sống mới thì vất vả hơn. Ví dụ có cặp kia 2 con nhỏ. Ra đi khi ở VN họ cũng làm trưởng phòng, có tài sản từ gia đình nên cuộc sống ở VN rất tốt. KHi qua xứ lạ, mọi thứ đều bắt đầu từ số 0. Phải làm việc như công nhân thôi.

Nói chung tùy mục tiêu mình là gì. Vì tương lai con cái, vì y tế, vì môi trường...hay vì sung sướng sáng cafe, chiều đi nhậu, cuối tuần tụ họp, cuối tháng đi nghỉ mát với rau cỏ...Cuộc sống mới bao giờ cũng khó khăn. Từ SG ra HN lập nghiệp cũng ko dễ, huống chi ra nước ngoài. Nên phải chuẩn bị tâm lý và có bản lĩnh, biết phấn đấu.

Shaolin, trước đây anh có thấy topic của em nhưng tại vì anh không biết rõ cho nên đã không trả lời chứ anh biết em nếu như em hỏi mà anh biết thì đã trả lời ngay. Luôn tiện anh post vào topic thì anh biết bao nhiêu nói bao nhiêu. NZ là xã hội ít dân cho nên xét về sự dồi dào cơ hội làm việc thì không có nhiều bằng những nước phát triển khác nhất là so với Úc ở cạnh nó. Tuy nhiên, nếu như khi em đã có thể làm được và có thường trú ở VN thì em có thể tự do kiếm việc làm ở Úc mà không gặp bất cứ khó khăn nào trong việc đi sang làm việc. Theo anh nghĩ là em sẽ cần phải học lại ở trình độ cử nhân 4 năm thì cơ hội sẽ tốt hơn nhiều. NZ có website chính thức của họ hướng dẫn cách thức xin thường trú từ bằng cấp học ở đó, em dò tìm ra rất dễ dàng vào xem và sẽ có khái niệm tốt hơn cần phải làm gì.

Mình post vào đây chỉ muốn nói một vấn đề duy nhất, mình đã cảm thấy rất cảm động khi biết được ông Obama đã phải xin phép để được gặp em Nina Pham và chính bản thân ông cũng không ngần ngại ôm chầm lấy Nina ngay sau khi xuất viện. Có người cho rằng ông lợi dụng vào việc này để PR cho bản thân mình cho rằng ông không cần phải làm vậy nhiệm kỳ của ông cũng đã gần hết ông làm là vì ông cảm thấy có trách nhiệm với mọi người. Cơ chế xã hội của ông cho ông thấy rằng cho dù ông là một người quyền lực tối cao ông cũng phải xin phép một người dân bình thường khác để được phép gặp mặt.

@ Shaolin: Ở đâu cũng vậy, ngành xây dựng thì vất vả tay chân lắm đấy! Bạn nên đi học lại để có một cái nghề nào đỡ phải lao động thì hơn. Vả lại công việc trong ngành này mà tốt, có lương cao thì đã được dành cho dân bản xứ trong công đoàn hoặc là thợ chuyên nghiệp. Mình chân ướt chân ráo, không nghề thì phải làm việc chân tay thật nhiều với số lương ba cọc ba đồng.

Vài năm đầu sẽ khó khăn. Nhưng nếu cố gắng phấn đấu thì sau đó sẽ ổn định và lúc đó bạn sẽ hài lòng với quyết định của mình. Cùng lắm, nếu không được như ý muốn thì bạn vẫn có thể hồi hương, tiếp tục công việc cũ của mình.

Trang 18 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718192028 ... Cuối cùngCuối cùng