Trang 29 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 19272829
Hiển thị kết quả từ 281 đến 287 / 287

Chủ đề: Cuộc sống của người VN ở NN...

Đọc bài của bác Nikonian về FD mới giật mình, vì tình trạng này ở VN phổ biến lắm bác. Nhất là chuyện thầy cặp trò. Nhiều khi thấy nó nhan nhản đâm ra xem là bình thường, nên cấm thì dân tình nó chửi điếc tai. Cứ chửi đã, chưa thèm tính đúng sai.
    Qua bài trên, hy vọng mọi người học thêm 1 chút gì đó, không thừa.

Em đang rất quan tâm đến vấn đề này, tình cờ lạc vào đây đọc được topic này hay quá, học hỏi được nhiều thứ. Đang muốn PM hỏi anh Nikonian2006 một số vấn đề nhưng chưa đủ post để gửi pm. Có gì anh cho em xin địa chỉ email với nhé.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Đọc bài của bác Nikonian về FD mới giật mình, vì tình trạng này ở VN phổ biến lắm bác. Nhất là chuyện thầy cặp trò. Nhiều khi thấy nó nhan nhản đâm ra xem là bình thường, nên cấm thì dân tình nó chửi điếc tai. Cứ chửi đã, chưa thèm tính đúng sai.
    Qua bài trên, hy vọng mọi người học thêm 1 chút gì đó, không thừa.
    Vấn đề là trò cặp thầy chứ bác? Còn thầy cặp trò thì cũng không có gì làm em phải quá ngạc nhiên nữa ạ

cũng có đúng và sai tùy người

Hỏi anh Nikon2006 vụ này:
    http://kenh14.vn/the-gioi/uc-11-nghi...1104734830.chn

Vụ này hồi ở VN, thi thoảng đọc báo họ cũng có nói, làm hồi đó đi nha sĩ về cũng run. Vì cái này tùy vào lương tâm thầy thuốc chứ ko cơ quan nào kiểm tra nổi. nếu họ quản lý thì cũng đi xét 1 lần trong năm, sẽ ko phát hiện ra gì hết. mà có khi chả thèm đi xét, ko ai biết họ làm gì.

Ở Mỹ hình như có 1 vụ nha sĩ cố ý lây bệnh cho người khác. Nhưng vụ này em ko sợ, vì gặp thằng điên mình chịu thôi. Cái sợ nhất là nó tỉnh táo, nhưng nó lại làm sai để tiết kiệm. Dạng này mới đáng lo.

Trong báo nói chỉ đình chỉ công tác? sao xử nhẹ vậy anh Nikon? Em nghĩ phải bỏ tù. Sau khi điều tra xong thì tịch thu tài sản để bồi thường (nếu có nạn nhân). và ông cán bộ phụ trách vụ kiểm tra an toàn phải mất chức.

Accord

1. Đây là bài viết gốc của chuyện bạn nói thường mình chỉ xem bài viết gốc bời vì bài dịch ở báo VN rất phổ biến việc dịch sai làm hiểu sai nội dung bài viết http://www.smh.com.au/nsw/sydney-den...01-gi2r6h.html. Mình không có nói ra việc này để mình nói xấu mà mình đang nói một sự thật.

2. Việc này vừa mới phát hiện ra thôi cho nên vẫn còn đang trong quá trình điều tra và lấy bằng chứng, nếu như đã có đủ thì cơ quang quản lý dentist họ mới đưa sang cho công tố làm tiếp. Cho nên quyền của cơ quan quản lý đó chỉ là treo giấy phép hành nghề thôi.

3. Ngoài ra vấn đề hình sự thì Accord phải nhớ là nguyên tắc xã hội pháp trị khác với xã hội VN là dân sự hóa vấn đề trong khi ở VN là hình sự hóa vấn đề. Bạn dân sự hóa vấn đề khi nào tòa án bạn phải đủ tốt, chế tài phải tốt. Và ngược lại bạn hình sự hóa một vấn đề dân sự khi nào bạn muốn dùng tù tội để làm cho người ta sợ quyền lực của bạn để ổn định xã hội. Vì vậy cho nên những người nào họ bị bệnh ở những nơi này họ có thể đem ra tòa dân sự đỏi bồi thường thiệt hại họ đã gặp phải.

4. Luôn tiện vấn đề điểm 3 mình mới nói cho Accord biết mình ví dụ xem vụ kiện ở VN gần đây cô MC Phương Trinh thì phải được quyền tòa án nhận con nhưng quyết định không thể thực thi được ở VN. Mình bỏ qua tất cả yếu tố quyết định đó đúng hay sai, mình chỉ nói đến chế tài.

5. Khi mà chế tài không có như vậy bạn nghĩ là nó nhỏ nhưng mà không nhỏ đâu. Nó sói mòn rất lớn niềm tin của con người vào hệ thống luật pháp. Nếu họ không tin vào tòa án họ sẽ xử nhau bằng dao búa và luật rừng thì đừng trách tại sao xã hội mọi người dụng đến là dao búa đem nhau ra chém. Vì họ không còn có nơi đâu để họ tin vào sự công bằng của luật pháp.

6. Ở xã hội pháp trị thật sự không có vậy đâu, tòa mà đã phán xuống rồi 10 ông Obama cũng không dám chống án chứ đừng nói đến chuyện xem quyết định tòa án không có ký lô nào. Em của Lý Hùng là Lý Hương đã phải ở tù ở Mỹ cũng vì chuyện không xem nặng luật pháp Mỹ dám đem con ra khỏi Mỹ không mang trả lại.

7. Nếu bạn không đồng ý với quyết định tòa thấp, bạn chỉ có một con đường là phải khiếu nại lên tòa cao hơn. Nếu không, bạn phải làm theo quyết định tòa án. Mấy chuyện nộp đơn lên toà xin lệnh trừng phạt do vi phạm quyết định hôn nhân gia đình mình đã làm qua rồi, không phải là mình nói lý thuyết đâu.

8. Mình đọc bài viết về việc không thực thi quyết định tòa án gia đình ở VN đó mà mình cảm thấy không vui. Một xã hội muốn phát triển phải có trật tự, và mọi người phải tin vào vai trò của tòa án. Muốn có niềm tin phải tạo dựng nó và rất khó giữ gìn đó. Nếu bạn sang đây, mình đố bạn dám không tuân theo quyết định của tòa án family về ly dị. Bạn làm thử đi rồi coi phía bên kia nó làm gì bạn không qua luật pháp là biết ngay. Không cần dao búa.

9. Nếu thời gian đến mình thấy có tin gì về việc mấy ns bậy bạ nói trên mình sẽ viết cho bạn Accord biết.

Cảm ơn bác Nikon, giờ hiểu thêm nhiều điều về luật.

Trang 29 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 19272829