Trang 4 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 287

Chủ đề: Cuộc sống của người VN ở NN...

Trường hợp tôi thì không sao, vì tôi xuất cảnh khỏi VN một cách hợp pháp, còn trường hợp các bạn Viet Nam vượt biên năm xưa thì phải coi chừng, trên lý thuyết, các bạn có thể bị truy lại quá khứ, tội" Vượt biên trái phép". Nói vậy thôi, chứ chính quyền VN chẳng dại gì làm thế, mất hết nguồn thu ngoại hối khổng lồ
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 02:22 AM ngày 12-03-2014
    Nothing.

Bác nói hơi cố chấp một tí. Theo luật này thì việt kiều không phải là quốc tịch việtnam. Theo đúng luật này thì bác có quyền xin lại quốc tịch VN không thì sẽ bị mất. Chỉ còn vài tháng hehehe

Điều 13. Người có quốc tịch Việt Nam

1. Người có quốc tịch Việt Nam bao gồm người đang có quốc tịch Việt Nam cho đến ngày Luật này có hiệu lực và người có quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật này.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật này có hiệu lực thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam và trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực, phải đăng ký với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để giữ quốc tịch Việt Nam.

Chính phủ quy định trình tự, thủ tục đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam.

Quote Được gửi bởi mimhnhut View Post
    Cần gì phải luật sư giải thích. Bạn google " Luật quốc tịch Việt Nam' thì sẽ rõ về việc phải thôi quốc tịch,cũng như khái niệm về : người gốc Việt Nam, người Việt Nam định cư tại nước ngoài. Luật này do quốc hội ban hành, nó là gốc để ban hành mọi qui định thông tư dưới luật.
    Được sửa bởi tdong lúc 02:38 AM ngày 12-03-2014

Quote Được gửi bởi tdong View Post
    Bác nói hơi cố chấp một tí. Theo luật này thì việt kiều không phải là quốc tịch việtnam. Theo đúng luật này thì bác có quyền xin lại quốc tịch VN không thì sẽ bị mất. Chỉ còn vài tháng hehehe

Điều 13. Người có quốc tịch Việt Nam

1. Người có quốc tịch Việt Nam bao gồm người đang có quốc tịch Việt Nam cho đến ngày Luật này có hiệu lực và người có quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật này.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật này có hiệu lực thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam và trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực, phải đăng ký với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để giữ quốc tịch Việt Nam.

Chính phủ quy định trình tự, thủ tục đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam.
    Tôi thì mong vài tháng đó trôi qua cho lẹ. Nhưng đọc báo thấy các quan chức VN đang tính toán gia hạn việc đăng ký giữ quốc tịch. Hic hic...
    Nothing.

@Nikonian2006

Nếu em có tình cờ đi ngang thì nhờ em nghiên cứu luật lệ hiện hành của chính phủ VN xem, nếu anh sang Mỹ định cư hợp pháp từ năm 2008, passport VN của anh đã hết hạn, nay anh ko muốn giữ quốc tịch VN nữa thì anh có cần làm đơn xin thôi quốc tịch VN và gởi lên đại sứ quán VN ở Mỹ để lấy giấy chứng nhận thôi quốc tịch VN hay không? Hay là cứ ngồi yên, sẽ tự động sẽ bị/ được thôi quốc tịch VN, và anh khi về nước sẽ bị/được xem như là công dân ngoại quốc.
    Nothing.

1. Chị kacap, em xin lỗi vì đã không biết chị là nữ. Hôm nọ chị pm cho em em thấy tên của chị do tiếng anh không dấu nên em cũng không đám đoán là chị là con gái. Hôm qua có hai người bạn của em trên forum phải msg cho em biết về lỗi của em. Nhưng do em không khi nào chỉ viết có một câu xin lỗi cho post cho nên em kèm vào bài viết này luôn.

2. Anh tdong, cám ơn anh về bài viết giáo dục Canada, khi nào chị kacap rảnh vì chị ấy còn phải lo cho con cái chị ấy sẽ viết cho chúng ta nghe về giáo dục Canada để có thông tin từ kinh nghiệm chứ không phải lấy Internet xuống.

3. Anh colourblind, cám ơn anh chia sẻ về giáo dục VN. Em nghĩ rằng mọi người ở VN chỉ không nói ra chứ ai cũng biết cả những gì đang diễn ra. Hôm nọ em so sánh cho anh về Mỹ và Úc nhưng em quên một việc. Do em ít đọc và theo dõi Canada cho nên em quên nói. Canada cũng là môi trường giáo dục và an sinh rất tốt. Em có bạn thân em ở Toronto và chúng em cũng hay nói và so sánh xã hội hai bên. Canada rất mạnh về kinh tế vì là G8, gần Mỹ nên giao thương rất dễ dàng nếu anh cần mua gì và chính sách xã hội rất tốt. Chỉ có một việc là rất lạnh mùa đông đến âm 23-24. Cho nên sự lựa chọn giáo dục là phải tùy xem đứa bé muốn thế nào và dựa vào điều muốn đó chọn cho thích hợp thì sẽ tốt hơn cho đứa bé thay vì chỉ xem vào tiêu chí của mỗi nước. Do em không rành giáo dục dưới đại học cho nên khi nào anh cần hỏi giáo dục đại học trở lên thì anh vui lòng post lên hỏi em. Em hay nghiên cứu về mặt này kể cả sự lựa chọn về ngành học. Đó là con đường em đã đi qua.

Về vấn đề quốc tịch

4. Anh minhnhut, em đã nhận pm của anh để em trả lời luôn trong topic. Về việc này khi mọi người nói, nếu thấy hợp lý, xin vui lòng đừng nói chuyện một cách cực đoan quá. Mọi người làm như vậy sẽ ảnh hưởng đến sức thuyết phục trong thông tin truyền tải cho người khác. Sau này khi mình nói vấn đề gì quan trọng, lời nói của mình sẽ giảm giá trị. Em ví dụ:

- Đối với luật hình sự, cho dù không phải công dân nhưng vi phạm rõ ràng (lưu ý từ rõ ràng nghĩa là có bằng chứng rõ) vi phạm ở nước đó cũng sẽ bị bắt và xét xử như thường. Em ví dụ như có người Tây sang VN hiếp dâm trẻ em vẫn bị dẫn độ hoặc truy cứu ra tòa như thường. Cho nên, ở mặt này có hay không có quốc tịch không liên quan.

- Em không muốn giải thích chi tiết vì giới hạn forum, sẽ không có việc tự nhiên VK đi về VN bị bắt cho dù có quốc tịch VN hay không hoặc cho dù đã vượt biên hay không. VN làm vậy để làm gì chỉ có hại không có lợi. Chỉ khi nào người kia làm gì ảnh hưởng đến an ninh đến quyền lợi thì mới ngăn lại thôi.

- hoàn toàn chính xác ở điểm là, nếu bạn mang quốc tịch VN ở nơi hai quốc tịch thì quốc gia khác không can thiệp vào được. Chuyện này rõ ràng quá không cần em phải giải thích. Nhưng vấn đề là nếu bạn không làm gì gây nguy hại đến an ninh thì không ai bắt bạn cho nên mang quốc tịch VN không tạo ra nguy hại gì cả. Nếu bạn lo sợ về rủi ro nguy hại. Cái đó chỉ là rủi ro chứ không phải sẽ xảy ra.

5. Tất nhiên em có theo dõi về việc quốc tịch VN này từ nhiều năm qua khi sửa luật quốc tịch mới năm 2008. Lời của anh tdong nói là chính xác. Đến ngày 1 tháng 7 năm 2014 (năm năm sau thời hạn bắt đầu hiệu lực của luật), theo quy định của luật quốc tịch 2008, nếu ai không đăng ký ở Sứ quán thì sẽ bị mất quốc tịch VN. Nếu ai muốn giữ thì lên website sứ quán từng nước lấy form xuống khai và đóng tiền.

6. Sau khi em nói ở trên, tùy vào từng hoàn cảnh cụ thể của mỗi người VK, sẽ thấy có cần phải giữ quốc tịch hay không. Không thể có lời nói chung là nên hay không nên. Có người giữ quốc tịch VN sẽ mang lại lợi ích không phải không có. Nhưng với ai đã xác định quê hương thứ hai và chỉ về VN chơi cho vui thỉnh thoảng thì không cần thiết phải đăng ký giữ quốc tịch VN.

7. Con cái sinh ra từ nhỏ đến lớn từ F2 trở đi do quen với văn hóa và bạn bè của nó ở nơi mới, khi nói chung chung, họ không về VN đâu đi du lịch thì OK. Ở mặt này, văn hóa của đứa nhỏ ở hai nơi là rất khác nhau. Những người nào có con/cháu sinh từ nhỏ đến lớn sẽ hiểu rất rõ vấn đề này không cần phải nói ra trên forum.

8. Những cái trên chỉ là suy nghĩ chủ quan của em và em hoàn toàn có thể nói sai không đúng thực tế.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

1. Trước khi anh accord mở topic này thì em toàn post vào topic ebay nhưng từ đây trở đi em sẽ post liên quan đến giáo dục ở nước ngoài vào trong topic này. Để em giải thích lý do rõ ràng bên dưới.

2. Cách học giữa hai nền giáo dục rất khác nhau. Đối với những ai như em đã học giáo dục trung học ở VN một thời gian đủ dài và đã không phải 5-10 tuổi khi rời VN, những ngày đầu tiên khi đi học đại học ở nền giáo dục ở các nước phát triển sẽ gặp rất nhiều khó khăn trong việc học và hội nhập vào trong đó. Cho nên muốn học tốt ngay từ đầu và nhất là bước vào phòng thi, là phải biết cách học và biết cách thi bởi vì nó rất khác. Em xin lấy ví dụ thật nhỏ thôi.

2. Học đại học ở VN vào thời em là không có assignments và projects giữa học kỳ. Chỉ học từ đầu đến kỳ thi cuối học kỳ cho mỗi môn. Học đại học ở nước ngoài gồm 13 tuần cho một học kỳ. Mỗi tuần đều có bài làm ở nhà tutorial. Cái đó không khó. Cái khổ là ngoài tutorials mỗi tuần đã nặng, vào khoảng 1/3, 1/2, và 2/3 học kỳ tùy theo mỗi môn sẽ có assignment làm ở nhà. Tùy vào ngành học và môn học, assignment sẽ rất tốn thời gian phải đi làm cho xong. Như vậy là nó tạo thêm công việc học ngoài mỗi tuần tutorial. Giả sử một sinh viên nghèo phải đi làm vì cần kiếm thêm tiền, thời gian học kia ngay trong mỗi học kỳ là mệt đến rất mệt.

3. Đây là link học free hướng dẫn cách học và quản lý thời gian học, những bạn nào như anh colourblind mà đang muốn chuẩn bị cho con ra nước ngoài học là phải nên lấy cái này xuống để sau này dạy cho con. Năm bài giảng chỉ 47 phút https://www.udemy.com/study-skills-t...ode=BUDDY+PASS. Nếu có gì không rõ sau khi nghe xong thì vui lòng post lên để hỏi.

4. Nếu bạn nào có thắc mắc về cách học và cách thi trong phòng thi exam cuối cùng của bậc đại học (bậc cử nhân) thì vui lòng post lên để hỏi những người đã đi qua như em và các anh khác. Em nghĩ là bậc dưới đó cũng học và thi tương tự nhưng do em không có kinh nghiệm nên em không muốn nói ở cái mà em phải lấy Internet ra nói vì không cần phải làm vậy.

5. Em tin rằng đối với bất cứ ai đi học ở đó nhất là tiếng Anh còn kém thì lại còn phải luyện riêng tiếng Anh + học hàng tuần + đi làm thêm với họ sẽ rất khó khăn. Con của các bạn ở VN mà sắp đi du học cũng sẽ bước theo đúng còn đường này.

6. Vì vậy, nên chọn topic của anh accord để gửi lại kinh nghiệm cho các con của các bạn. Không phải đọc kinh nghiệm xong rồi nó từ dở thành xuất sắc mà ít nhất nó sẽ giúp cho những đứa bé muốn nỗ lực và học thành công sẽ học và hội nhập được nhanh hơn. Khó khăn sẽ ít hơn.

Cám ơn Nikonian2006 rất nhiều.
    Nothing.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post

5. Em tin rằng đối với bất cứ ai đi học ở đó nhất là tiếng Anh còn kém thì lại còn phải luyện riêng tiếng Anh + học hàng tuần + đi làm thêm với họ sẽ rất khó khăn. Con của các bạn ở VN mà sắp đi du học cũng sẽ bước theo đúng còn đường này.

6. Vì vậy, nên chọn topic của anh accord để gửi lại kinh nghiệm cho các con của các bạn. Không phải đọc kinh nghiệm xong rồi nó từ dở thành xuất sắc mà ít nhất nó sẽ giúp cho những đứa bé muốn nỗ lực và học thành công sẽ học và hội nhập được nhanh hơn. Khó khăn sẽ ít hơn.
    Hoàn toàn chính xác, nếu nói viêc học là dễ thì chẵng lẽ ai đi học Đại học ở Mỹ, Canada, Úc , v.v...cũng đều thành kỹ sư, bác sĩ, luật sư hết hay sao. Được nhận vào học là 1 việc, còn việc học có ra trường nỗi hay không lại là 1 việc khác .Các trường Đại học ở Mỹ đều có thống kê tỹ lệ học sinh tốt nghiệp ra trường so với đầu vào. Những trường giỏi, hay danh tiếng ở Cali cũng chỉ có tỹ lệ 70 đến 80% học sinh tốt nghiệp, số còn lại thì đã rớt dọc đường. Cá biệt có trường chỉ có tỹ lệ 50% học sinh tốt nghiệp
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 09:27 AM ngày 12-03-2014
    Nothing.

1. Tự nhiên em gửi link xong bài ở trên và luôn tiện có anh hỏi việc đi học ở nước ngoài em nghĩ là em nên chia sẻ một bài viết chi tiết về một học kỳ đi học đại học ở hệ thống khác với ở VN.

2. Bài viết của em sẽ hữu ích cho những anh nào trong forum đang muốn cho con đi học ở nước ngoài và những em đó chưa bao giờ nghe nói đến học đại học ở nước ngoài ra sao.

3. Bài viết em gồm hai phần học trong học kỳ và cách thi cuối học kỳ cho mỗi môn. Mỗi cái em phân ra tiểu đoạn rõ ràng.

Trong học kỳ

4. Tùy theo sinh viên muốn học nhanh hay chậm mỗi năm sẽ có hai hay ba học kỳ. Đa số là vì quá mệt cho nên chọn hai học kỳ và nghỉ ba tháng hè lấy sức để học tiếp. Nếu không hay bị stress và dễ bỏ đại học nhất là những ai không giỏi tiếng Anh (đủ cho ngành học) và không đeo bám nổi. Như em đã nói, đừng cảm thấy thất vọng khi không giỏi tiếng Anh bởi vì nó là năng khiếu trời cho. Trời không cho mình cái này thì sẽ cho cái khác. Có nhiều đường để thành công chứ không phải chỉ có học. Em ví dụ như kêu em quản lý một tiệm lớn như anh petrpm là em không làm được đâu. Không phải ai cũng làm chủ được như vậy và thành công trong một thời gian dài.

5. Một học kỳ học tối thiểu bốn môn. Bốn môn là nặng rồi. Tự do đăng ký thêm môn nếu muốn học nhanh (và tất nhiên phải trả thêm tiền học nếu có tiền). Nhưng học 5-6 môn một học kỳ em nghĩ nên gọi là crazy. Thằng này muốn chết vì stress mà.

6. Một môn kéo dài 13 tuần cho nghỉ xả hơi một tuần ở giữa.

Ba tiếng nghe bài giảng và hai tiếng thực hành mỗi môn x 4 môn

7. Mỗi tuần, tùy theo môn học, bạn đến giảng đường thật to (như khán đài ở rạp phim) nghe giảng. Giáo viên giảng trong 2-3 tiếng thường học đại học là ba tiếng có nghỉ giải lao 15 phút ở giữa. Không thôi nghe không nổi. Không ai ép phải đi nghe giảng. Giáo dục đại học ở tư bản là tự nguyện vì nó cho rằng ai đã vào đây là biết đang làm gì. Nó không ướm như trẻ lên 3. Muốn đi nghe giảng thì đi không muốn thì đi chơi không ai kiểm tra. Quan trọng là nộp assigmnent đầy đủ và pass exam cuối học kỳ. Muốn học sao tùy thích. Muốn ghi chép sao tùy thích không ai bắt bạn phải ghi thế này không ghi thế kia. Vì vậy cho nên trường đại học lúc nào cũng có môn riêng dạy cho bạn (ngoài bằng đại học) kỹ năng ghi chép trong giảng đường. Nếu con em của bạn mới qua chưa có kinh nghiệm thì phải bỏ thời gian ra thêm đi đăng ký học môn đó để biết cách ghi chép.

8. Tuy nhiên, giáo viên ghét nhất là không nghe giảng mà vào trong giảng đường nói chuyện làm phiền người khác. Vì giảng đưởng chỉ có một người nói cho nên ai nói chuyện lo ra xì xào là nhận ra ngay. Khi nào mà thấy giảng viên đang nói mà tự nhiên ngưng lại im phăng phắc là biết sắp có sinh viên bị chỉ ra, và mời ra ngoài, vì làm phiền người khác. Đó là đáng mắc cỡ.

9. Nếu bạn bận rộn, hay bệnh, thì bài giảng sẽ có thu video hoặc mp3 để bạn lấy xuống nghe lại.

10. Sau mỗi bài giảng sẽ có tutorial nghĩa là bài thực tập dựa trên bài giảng đã học trong tuần. Ngoài ra, tutor sẽ giải thích cái mà bạn không hiểu. Nên bạn không hiểu thì bạn phải hỏi. Đây là cái khổ cho ai dở tiếng Anh. Ngoài ra, giáo dục VN của bạn đó làm cho bạn ấy thiếu tự tin nên cho dù không hiểu, không dám hỏi. Mỗi lới tutorial dài 1-2 tiếng đa số là 2 tiếng.

11. Cách tổ chức của họ là mỗi bài nối tiếp nhau, không hiểu những bài đầu là lên cao hơn là sẽ càng không hiểu -> áp lực stress.

Tổng số thời gian phải vào trường học mỗi tuần

12. Như vậy, vào mỗi tuần, bạn lấy 4 môn chuẩn học giảng đường 3 tiếng và tutorial 2 tiếng = 5 x 4 = 20 tiếng một tuần chỉ đi học. Chưa nói đến học ở nhà.

13. Giáo viên không nói y chang những gì ở trong sách giáo khoa mỗi môn cho bạn. Ở cuối bài giảng họ sẽ nói thế này, tụi mày về đọc chương 1-2 của sách giáo khoa. Đọc hay không là tùy bạn.

14. Với những bạn yếu tiếng Anh, đọc sẽ chậm. Vì vậy, sẽ phải tốn khoảng 15 -20 tiếng ở nhà để đọc sách, đọc lại bài giảng và làm thử tutorials. Nếu bạn đi làm thêm ví dụ hai ngày full time = 15 tiếng thì mỗi học kỳ bạn sẽ phải tốn 15 + 20 + 20 = 55 tiếng hay khoảng 8 tiếng x 6 ngày một tuần chỉ là để học và đi làm.

15. Đó là chưa kể đến thời gian bạn phải đi lại nếu ở nhà xa trường đại học.

16. Chưa hết, như mình đã nói, trong học kỳ bạn phải có assignment. Trong post tiếp theo, để dễ theo dõi mình giải thích rõ ràng assignment là gì. Cái này rất mới mẻ với giáo dục đại học ở VN bạn nào biết là bây giờ VN đã có (thời mình không có) vui lòng đính chính.

Assignment giữa học kỳ là gì?

17. Nguyên tắc họ dạy học là phải hành bằng thực tế. Đó là mục đích của assignment (hay còn gọi là project) cho mỗi môn. Đối với con của bạn mà (ví dụ bạn giàu ở VN) nó học trung học ở nước ngoài hoặc con bạn học trung học từ nhỏ nó sẽ rất quen thuộc với khái niệm project. Nên lên đại học nó lướt rất nhanh, vì đã quen. Với ai mà học ở VN từ lâu mới sang thì sẽ gặp khó khăn với khái niệm project.

18. Em xin lấy ví dụ ở môn vi tính chẳng hạn. Tất nhiên là những môn nặng như y khoa hay luật thì assignment càng khó hơn nhiều và đòi hỏi thời gian học phải nặng hơn. Nay em ví dụ bạn học môn lập trình cho Apple.

19. Vào khoảng 2/3 học kỳ, khi mà bạn đã hiểu được nhiều khoảng 8-9 bài giảng và làm đủ tutorial, giáo viên sẽ đưa một nhiệm vụ cho bạn là từng mỗi đứa phải viết ra một app cho họ theo yêu cầu ghi trong assignment. Cái app đó hoàn toàn nằm ngoài những cái bạn đã học trong 8 tuần để tránh bạn copy cái đã học. Chỉ khi nào bạn hiểu 8 bài giảng kia thì bạn mới làm được assignment.

20. Cho nên em đã nói ở trên, trường nó rất khôn. Nó không thèm ép bạn phải vào giảng được hoặc đi học tutorials. Đi hay không tùy bạn, xã hội tự do. Nhưng bạn không hiểu bài giảng -> không làm tutorial được. Không hiểu tutorial - không làm assignment được.

21. Trong assignment sẽ thể hiện sự sáng tạo của bạn. Thằng nào giỏi dở sẽ thể hiện trong bài. Không cần biết bạn viết codes thế nào, bạn phải làm cho cái app kia nó chạy theo đúng yêu cầu.

22. Nhiều lúc bạn viết nó không chạy (vì chưa đủ kinh nghiệm) bạn muốn điên lên. Bạn phải bỏ thời gian nhiều ra để làm -> chính qua đó bạn sẽ giỏi. Hiểu bài.

Trừng phạt

22. Không được phép nộp trễ assignment. Mỗi ngày trễ với ngành thường phạt 5% số điểm. Với ngành luật, phạt 10% số điểm. Lý do là nếu bạn làm luật sư, tòa án không chờ bạn nếu bạn trễ. Không có việc sorry. Ngày nào là phải đúng hẹn. Ngay từ trong trường luật nó đã đào tạo bạn khả năng nói không với "hứa hẹn" rồi. Như vậy, bạn trễ 7 ngày = mất 35% điểm.

23. Bạn phải đạt 50% (trên 100%) assignment bạn mới pass môn đó.

Với những môn không kỹ thuật

24. Ở trên mình ví dụ môn kỹ thuật bạn phải thực hành không viết văn.

25. Với môn xã hội vì mình không học ngành khác nên mình thật sự không biết. Mình nói ngành luật. Assignment là bạn phải viết bài luận. Một môn thì bài luận của bạn từ 2000 đến 3000 từ (là rất dài hic). Trung bình 2500.

26. Với ngành luật, bạn không thể nói với giáo viên bạn không giỏi viết tiếng Anh, nếu bạn viết luận mà sai chính tả tiếng Anh hoặc viết không rõ ràng không ai hiểu bạn nói gì -> bị trừ điểm ngay lập tức. Trong khi với ngành thấp hơn như vi tính chẳng hạn giáo viên sẽ bỏ ra lỗi tiếng anh của bạn nếu họ biết bạn không phải dân bản xứ.

27. Như vậy, mỗi học kỳ 4 môn bạn sẽ viết 10,000 từ bài luận ở giữa học kỳ. Đối với một em học sinh quen học ở VN đó là rất nặng.

28. Chủ đề bài viết hoàn toàn nằm ngoài những gì đã dạy trong mỗi môn chỉ có liên quan đến môn học thôi.

Cách kiểm tra ăn cắp bài của người khác

29. Đễ tránh đạo văn, bài nộp vào phải nộp bản vi tính vào trong hệ thống đặc biệt của trường. Trong đó, nó chứa cơ sở dữ liệu khổng lồ tất cả các bài luận để dò ra xem có ăn cắp không plagiarizm. Mỗi năm bài luận mỗi khác cho nên không ăn cắp của năm trước.

30. Em đã có nói, trong trường luật chẳng hạn, nếu chỉ bị một lần bắt được ăn cắp bài của người khác, thì vĩnh viễn sẽ không có giấy phép hành nghề. Em nghĩ là cũng có người cũng ăn cắp, nhưng rủi ro rất cao. Tiền bỏ ra rất nhiều, công sức bao nhiêu lỡ ngay học kỳ cuối bị bắt một cái. Xong. Finished. Về nhà đuổi gà hoặc đi kiếm ngành khác làm.

31. Làm assignment rất tốn thời gian cho nên cái mệt là ở chỗ này cho nên trong suốt học kỳ sinh viên lúc nào cũng có bài làm và bận liên tục. Càng học ngành khó càng bận.

33. Em bận chút, và cũng để mọi người đọc cho đủ, trong lần đến em sẽ nói cách thi exam cuối học kỳ.

34. Thành thật xin lỗi bạn đọc vì đã viết bài quá dài.

Trang 4 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng