Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Kỹ thuật trong nhiếp ảnh- kẻ thù trong những người nổ.

Kỹ thuật trong nhiếp ảnh- kẻ thù trong những người nổ.

Kỹ thuật nhiếp ảnh cần thiết nó cũng giống như một môn học bài phải đi nhai đi nhai lại và cần nắp bắt nhiều mới hiểu thấu ( cũng giống như môn sử e đang học phải nhai đi nhai lại cũng bấy nhiêu sự kiện nhàm chán trong 7 năm mới đậu được cái đại học). Phong trào DSRL nở rộ trong bốn năm trở lại đây, bây giờ ra nhà thờ đức bà cứ lấy đại cục đá chọi trúng ai là người đó có 1 e trên tay.
    Do nở rộ nên time cầm máy của a e nói thật dăm 3 tháng e đây cũng siêu gà, đọc kỹ thuật thì nói nhiều thiệt như e biết chả cóa bao nhiêu. ở cái tầm mấy tháng chơi của e nói thiệt biết cũng như chả biết. Nhưng có 1 vấn đề là thành phần không hề nhỏ trong giới mới chơi không đâu xa bạn bè e lứa cầm máy cùng thời với e ( e chơi được 8 tháng), ban đầu lúc vô nghề thì đa phần ai nói gì nghe nấy. đến khi chơi được tầm 5 tháng có những người theo chụp những người vô nghề đôi 3 năm ( 3 năm đảo lại) chỉ cho những kỹ thuật họ góp nhật chút ít của họ. Thế là vài ông bạn của e cứ tưởng mình trong nghề 7 8 năm kiến thức siêu rành, được học thầy thợ 20 năm bình ảnh cứ như đúng rồi than đẹp thiếu này thiếu nọ, tương phản màu sắc ... 1 tấm ảnh bình luận mỗi lần mỗi khác lúc khen đẹp lúc khen xấu. Trong đầu thì đâu nhớ mình đã xem chưa ráng bình luận để ta đây kiến thức giỏi.
    Trong khi kiến thức không vững mà phán như thánh, e thì không dám cãi lại vì biết kiến thức mấy người đó cũng tầm e , e không dám nỗ cùng sợ gây ra cự cãi vì thực chất có cãi thì 2 thằng cũng sai bét. thôi thà biết tới đâu thì bình luận tới đó và nhìn cmt của mấy a lâu năm hơn mình rút kinh nghiệm
    p/s ở đây có ai gặp trường hợp giống e không nhĩ
    canon 600d + CZ jena T red 50/ 2.8 + pentacon 135 2.8 MC + sắp sửa 70-200 2.8 non IS

Cái danh từ "photographer" bây giờ rẻ quá, nên ai mua cũng được. Bởi vậy ai hỏi mình là "nhiếp anh gia" là mình chối liền, chỉ là thú vui thôi.

Kỹ thuật trong nhiếp ảnh là có, nhưng cứng nhắt quá thì trong đầu toàn là quy tắc mà mất đi cái chính của nó "sự sáng tạo". Vì quy tắc là do con người đi trước đặt ra, mà trước họ thì làm gì có quy tắc. Cho nên thấy cái đẹp thì cứ giơ máy mà chụp.

Mình cũng gặp nhiều người như bạn nói đấy chứ, nhưng cứ cười và ...... chụp tiếp. Chỉ học ở nơi những người mình thấy chụp đẹp thôi, còn chụp xấu thì cho ra ngoài tai.

Chúc bạn chụp theo tâm hồn của mình, và cứ sáng tác .... đến khi thẻ đầy, pin hết thì thôi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Đồng ý với Kevin 100% như tôi khi khơi đâu chup hinh vao VNPT bi ăn gach đá tùm lum phải nói là sức đầu mẻ tráng luôn , mà mây ngứoi choi gach tôi xem hình ho chup thì thôi ko biết diển tả như thế nào ,
    với tôi sư hoc hoi để tiến lên la do ban be trong nhóm và online sẻ giúp mình tiến nhanh hơn
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Cái danh từ "photographer" bây giờ rẻ quá, nên ai mua cũng được.
    Mình không có ý định đả kích gì bác vì mình cũng thấy đẹp giơ máy lên chụp, bất kể là phone hay là máy ảnh.

Có điều photographer hay nhiếp ảnh gia thì cũng chỉ là cách gọi bằng tiếng Anh / Hán Việt của nghề chụp ảnh thôi. Nó bình thường như mọi nghề khác và vốn đâu có mắc mỏ hay cao quý gì mà sợ "rẻ". Chừng nào người khác gọi bác là nghệ sĩ nhiếp ảnh / Artist thì hãy suy xét còn thì vô tư đi ạ.

Những người mới chơi hay suy nghĩ nhiều kỹ thuật này nọ, rất là mất thời gian và mệt óc. Nếu không quyết theo nghề nghiêm túc thì cứ xác định chơi vui đi, khỏi lăn tăn chi cho nhiều, kỹ thuật cứng nhắc quá lại mất đi vui thú.

thôi bỏ mẹ! vậy mà em cứ tưởng kiến thức "căn bản "phải có rồi hãng nghĩ đến chuyện sáng tác

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Mình không có ý định đả kích gì bác vì mình cũng thấy đẹp giơ máy lên chụp, bất kể là phone hay là máy ảnh.

Có điều photographer hay nhiếp ảnh gia thì cũng chỉ là cách gọi bằng tiếng Anh / Hán Việt của nghề chụp ảnh thôi. Nó bình thường như mọi nghề khác và vốn đâu có mắc mỏ hay cao quý gì mà sợ "rẻ". Chừng nào người khác gọi bác là nghệ sĩ nhiếp ảnh / Artist thì hãy suy xét còn thì vô tư đi ạ.
    Đồng ý với bác. Cũng chẳng có gì ghê gớm hay cao quý với cái mác "Photographer/Nhiếp ảnh gia" cả. Cũng chỉ là một nghề, như bao nghề khác. Mà nếu nó mua được bằng tiền, thì cũng rẻ rồi.
    Auto focus thì làm sao mà xóa phông được

Đối với mấ bác nó là nghề, chứ với em nó chỉ là 1 thú vui tốn kém thôi .tuy nhiên nhiều khi vẫn được giới thiệu là photographer !!!!! Hihihi

Trong tay chiếc máy ảnh DSLR thì tối thiểu phải có đủ hiểu biết tính năng của máy, tường tận từng menu mới mong sáng tạo, sáng tác được. Mù về máy thì chỉ có full auto mà nã thôi à. Còn bố cục, ánh sáng.... thì tùy từng người, thấy đẹp là được thôi. Ý chủ quan mong các bác miễn trách.
    TÔI LÀ AI MÀ CÒN TRẦN GIAN THẾ

Bác nói hơi bị quá rất nhiều bạn bè anh em xung quanh tôi ,và ngay cả em cũng chưa hiểu, chưa xài hết tính năng ,menu của máy thế mà vẫn sáng tác ầm ầm -va có tới 7-80% người cầm các loại công cụ chụp ảnh ko biết gì cả .thế mà nhiều sáng tác sáng tạo của họ chưa chắc bác đã hơn đấy .đừng thần thánh quá bác ơi !!!!! Hehe hihi
    Quote Được gửi bởi Bebeto View Post
    Trong tay chiếc máy ảnh DSLR thì tối thiểu phải có đủ hiểu biết tính năng của máy, tường tận từng menu mới mong sáng tạo, sáng tác được. Mù về máy thì chỉ có full auto mà nã thôi à. Còn bố cục, ánh sáng.... thì tùy từng người, thấy đẹp là được thôi. Ý chủ quan mong các bác miễn trách.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng