Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Có nên mở rộng phạm vi tán gẫu ? và nếu mở rộng thì có giới hạn hay không giới hạn ?

Có nên mở rộng phạm vi tán gẫu ? và nếu mở rộng thì có giới hạn hay không giới hạn ?

Tôi lập topic này để mọi người cùng góp ý xây dựng như thế nào là tốt nhất cho tất cả mọi người.
    Tất nhiên BQT có toàn quyền định đoạt số phận của diễn đàn thông qua việc định hướng.
    Ý kiến của tôi là nên mở rộng phạm vi đề tài tán gẫu nhưng không rộng đến mức đưa khái niệm, dân tộc hay quốc gia vào các cuộc thảo luận hay tranh luận.
    Mọi người hãy góp ý để có sân chơi tốt đẹp.

Em chỉ góp ý với tư cách cá nhân - không phải tư cách BQT.

- Nên mở rộng box Tán Gẫu nhưng vẫn phải tuân thủ nội quy vnphoto.net

- Ngay trong các bài báo tại VN (kiểm duyệt nghiêm) ngoài chính luận, vẫn có biếm luận, biếm họa ...
    Đây là tính đa chiều của báo chí, thông tin ...

- Vấn đề là người viết đưa cái tâm vào trong đó, tránh thái độ miệt thị.
    (chổ tôi ở là nhất, chổ ... là ...)
    (dân trí ở quốc gia A là số 1, ở ... là hạng bét)

- Tại sao có thông tin trái chiều - cho dầu đó là thông tin về những việc chưa tốt, người Việt ở VN cười xòa đón nhận, vì họ biết rõ những việc chưa tốt đó còn tồn tại, cần thay đổi cho tốt hơn.
    Nhưng ...

- Ngay cả cách viết "tự trào" tức là tôi cười nhạo chính tôi, chính (địa phương) quê hương tôi đang sống, để mong mọi người thấy và thay đổi, cũng đáng hoan nghênh.
    Không nên chê bai, rồi so sánh, rồi miệt thị ...

- Đôi khi Ta trách Ta thì dể thông cảm hơn Tây trách Ta hay Ta trách Tây,
    Đây là cái khó của nhiều bác gốc Việt ở nước ngoài muốn viết về cái xấu Việt Nam, dể đụng chạm, dể bị lên án ... Và ngược lại...
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thấy topic mấy hôm nay đang tranh luận thật hay và thật như cuộc sống bên ngoài, mình có thể gặp đủ chuyện và đủ tình huống như vậy nên cứ vào xem hoài
    Nếu các bài viết không có yếu tố về CT thì hy vọng BQT đừng đóng, ai quá khích đả kích cá nhân thì xử lý theo quy định là được.

Em nghĩ nên duy trì việc mở rộng như hiện nay. Chúng ta thảo luận chuyện trong nhà ngoài phố, biểu dương cái tốt, phê phán và châm biếm cái xấu. Việc biểu dương cái tốt để khích lệ và nhân rộng, phê phán cái xấu để mọi người trong chúng ta tự soi mình và thay đổi theo chiều hướng tốt.Việc cần làm là trong khi tán gẫu tất cả chúng ta nên tránh trỉ trích đả kích cá nhân, tránh kì thị. Theo em, việc xấu nhất trong những việc xấu là kì thị.
    Thợ đụng

Anh 1045

1. Trước khi em viết thì em cám ơn anh đã có lòng giúp cho nhiều bạn ở forum. Em đã có thấy topic của anh gửi PDF và video chia sẽ kỹ năng xử lý ảnh của anh free cho mọi người. Nhưng em không bao giờ viết vào topic chỉ nói một câu cám ơn cho nên em đã không viết vào topic đó cho đến hôm nay. Cám ơn tấm lòng của anh.

2. Để em giải thích tại sao em đã đề nghị mở rộng phạm vi tán gẫu. Vào thời gian đó cảm nhận của em là các forum sẽ bị facebook tấm công mạnh (và sau này đúng là như vậy). Trong khi đó, phạm vi tán gẫu chỉ cho nhiếp ảnh là rất nhỏ. Nếu như không thay đổi ngay từ lúc đó thì sẽ muộn cho nên em mạnh dạn đề nghị thay đổi văn hóa của forum cho phép tự do nói bất cứ đề tài gì muốn miễn là đừng nói "chính em" và tự do tấn công nhau. Tấn công cá nhân nhau, hay bỏ bóng đá người, là chuyện rất phổ biến trong các forum. Cho nên chỉ riêng bản thân em em cũng không ủng hộ.

3. Vì nguyên nhân xâu mà em đã giải thích ở trên, theo ý của em (mà hoàn toàn có thể không được chấp thuận), là tán gẫu vẫn nên giữ cho tự do thảo luận trừ hai điểm chính trị và chửi bới cá nhân. Vào thời điểm hiện tại và tương lai, forum nên mở rộng ra chứ không nên khép lại. Cho nên em trả lời câu hỏi của anh là vì sự tồn tại của forum không nên giới hạn thêm và để như đang để.

4. Điều D(i) trong nội quy chính của forum đã trao quyền rất rộng cho BQT xử lý bất cứ tình huống nào trong forum tùy thuộc vào phân tích của BQT điều nào là có lợi hoặc không. Chính vì vậy cho nên, em nghĩ không cần phải sửa đổi lại nội quy chính.

5. Những điều anh 11002 nói ở trên, nếu xảy ra, các anh BQT thảo luận với nhau và thống nhất cách xử lý là được dựa trên tinh thần của điều D(i) mà ngay từ ngày xưa khi em soạn ra em đã dự đoán trước. Không cần mỗi lúc có sự thay đổi cấu trúc trong forum phải thay đổi quy định.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

1. Trong bài post này em muốn nói đến điều mà anh 11002 đã nói trong post ở trên liên quan đến vấn đề một người sử dụng cái mà mình hơn người khác để đi dè bỉu và đả kích những người khác không được may mắn như mình. Bản thân em đã từng như vậy chứ em không tốt đẹp gì hơn ai không phải em viết ra là vì em tốt hơn người khác. Nhưng cuộc sống một thời gian dài đã làm em suy nghĩ lại và tự sửa mình.

2. Để cho thật rõ ràng, bài viết của em em không tấn công bất cứ ai mà trong tình huống em nói. Ngược lại, em muốn giúp những người đó và em mong rằng họ sẽ hiểu sự sâu xa đằng sau bài viết của em và trở thành con người tốt hơn cho chính bản thân. Cũng vì không muốn đả kích ai. Em chọn em làm ví dụ trong bài và không nói đến tên ai. Em không rảnh đi tấn công người khác, thời gian rảnh nếu em có em sẽ dành cho topic ebay.

Tại sao em chọn về VN làm việc

3. Em giả sử việc này. Em may mắn được đào tạo ở nền giáo dục tiên tiến nên so với nền giáo dục thấp hơn, đương nhiên là em có kỹ năng hơn. Khi em chọn về VN làm việc, chính vì sự may mắn kia làm cho em có vị trí cạnh tranh competitive advantage hơn những người (nói chung) ở VN không được đào tạo tốt như em. Nói thế không phải chê họ mà nói thế để thấy là không phải các bạn ở VN họ muốn như vậy. Mà bởi vì họ không có sự lựa chọn, họ không may mắn.

4. Nếu em ở nước ngoài, cũng cùng một mức đào tạo, vì xã hội nó tiến bộ và ai cũng đi học được nếu họ muốn cho nên nhân tài rất nhiều, tài năng của em không nổi bật bằng em về VN. Nói ngắn gọn, ở xứ mù thằng chột làm vua.

5. Tất cả mọi người đều muốn kiếm tiền hoặc nhiều tiền, em về VN như vậy cơ hội sẽ nhiều hơn. Kết quả, tiền kiếm ra sẽ nhiều hơn. Đó là cái lợi.

6. Nhưng bản thân không nên chỉ thấy cái advantage mà phải thấy được những khó khăn của đất nước đang phát triển. Không phải chỉ có VN. Mình chỉ nói mặt xấu của VN bởi vì mình là người Việt. Bất cứ quốc gia thế giới thứ ba nào cũng tương tự bao gồm Ấn, Indonesia, Phillippines, vân vân.

7. Một xã hội phát triển nó hơn vì hai cái nó hơn mà nước đang phát triển không có là luật pháp và giáo dục. Em đã nói hơn một lần trong forum, con người VN không phải là nguyên nhân của cái xấu. Mà cái xấu hình thành là từ giáo dục và luật pháp chưa tốt. Cả hai cái đó tạo ra ý thức tốt và lối sống văn minh. Chính vì chưa tốt cho nên cái xấu ở VN (nói riêng) không bị tấn công và trở thành văn hóa. Khi đã ăn sâu vào văn hóa thì cực kỳ khó sửa. Muốn sửa phải từ trên đi xuống chứ không phải từ dưới đi lên nghĩa là không phải kêu gọi ý thức tự giác của từng người dân rồi tự nhiên xã hội nó tốt. Phải dùng chế tài, và kèm theo giáo dục xuất sắc.

8. Vì không xã hội nào hoàn hảo cả, cho nên nếu em chọn về VN làm việc (nói cách khác em chọn về chứ không ai ép em phải về), em phải hiểu em được lợi thế nhưng cũng có những điều bất cập. Ở xã hội tư bản, em không lợi thế bằng nhưng em gặp ít điều bất cập. Vậy em chọn ở đâu? Nếu em chọn VN em phải hiểu và em phải thông cảm.

9. Em phải đối diện với nó và chấp nhận nó. Nếu em không chấp nhận những tồn tại của thế giới thứ ba, kết quả là tối ngày em sẽ cảm thấy bức bối và em mang lên facebook em chửi. Nhưng em chửi rồi em có đánh vào cái cần phải sửa hay không?

10. Sự bực bội mang đặc tính truyền nhiễm rất nhanh. Nó sẽ ảnh hưởng ngay đến mọi thứ và người xung quanh em đang làm việc. Không khí lúc nào cũng căng thẳng. Tại sao lại phải sống như vậy chứ?

Cái hại của chửi bới xung quanh mình đang sống trong đó

11. Em giả sử em là người sống nhờ vào khách hàng vì em làm việc phục vụ người khác. Em giao tiếp con người hàng ngày trong thế giới thứ ba.

12. Nay giả sử em lên public em nói rằng em sẽ chửi tệ nạn xã hội và con người xấu. Cái xấu em nói là đúng, không sai. Nhưng tiếc là đặc điểm của con người là phải lựa lời và lựa lúc để nói. Cũng là một góp ý, nếu không tế nhị, người nghe sẽ không nhận được. Trong quá khứ, em bị lỗi cái này hoài. Bị liên tục. Ông bà mình nói rất đúng, của cho không bằng cách cho.

13. Nếu em làm phật lòng đa số người khi em nói không đúng chỗ, trong đa số đó sẽ có nhiều người hoặc là khách hàng tương lai của em hoặc họ có quyền ảnh hưởng đến khách hàng của em, những người đó phật lòng họ sẽ tẩy chay em bất chấp em có giỏi hay không. Tự nhiên chỉ vì em xả stress em vô tình đụng đến khách hàng tương lai của mình. Từ lợi thế cạnh tranh lại gây ra yếu thế cạnh tranh.

14. Khi em làm một dịch vụ, em giỏi khả năng chuyên môn chưa đủ, mà phải biết ăn nói. Ông bà mình nói quen mặt đắt hàng.

15. Vì những điều em đã giải thích ở trên, khi em làm việc mà tiếp xúc con người nhiều, em cần phải thận trọng khi nói. Đừng quên những người mà em sẽ tấn công đó là nạn nhân (hoặc người thụ hưởng không chọn lựa) chứ không phải là chủ nhân của điều xấu.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Bác nikonian2006 phân tích hay quá, đọc say sưa luôn
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Vậy thì khi nào bạn Nikonian2006 quyết định về VN thì mình đi uống cafe chơi nhe :D

Bác Nikonial2006 viết bài này hay quá, cảm ơn bác.

Trước có quen một ông anh, cũng lăn lộn nhiều trong xã hội, đi trước mình mười mấy năm. Lúc cafe cà pháo ổng cũng hay nói kiểu "tán gẫu": Cái khó nhất của lòng người, thật ra là bao dung thôi.

Bởi vậy có khi vặn ống zoom 1 cái, tự nhiên thấy trời cao biển rộng.

Ý kiến của Nikonian 2006 rất thấu đáo, hehe học được nhiều và tất cả các ý kiến trong này đều không phải làm BQT nhọc lòng, chỉ hy vọng BQT giữ được và phát triển sân chơi này.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng