Trang 6 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 249

Chủ đề: Cái khó của người Việt ở nước ngoài

Một điều cần nói là cảnh sát bên này đáng sợ hơn các anh công an nhân dân Viêt Nam rất nhiều lần. Họ thường cao to, đa phần là Mỹ trắng, đeo kiếng đen lái xe chạy vòng vòng. Thĩnh thoãng, có nghĩa là 1 năm có vài ba vụ, nghe nói họ bắn chết người vô tội ( tâm thần, homeless,). Bài học đầu tiên vợ tôi dạy tôi khi lái xe là : nếu anh thấy xe cảnh sát chớp đèn xanh đỏ chạy sau xe anh, có nghĩa là họ muốn anh dừng lại vì lý do nào đó. ANh phải lập tức tấp xe vô lề và để hai tay lên vô lăng xe cho họ thấy. Không được, mở cửa bước ra năn nĩ như anh vẫn làm ở VN đâu nha. Cảnh sát bên này một khi họ tưởng anh có ý định tấn công họ là họ sẽ bắn anh chết ngay tại chổ.
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 04:52 PM ngày 06-03-2014
    Nothing.

Chiều nay rảnh em mới có dịp đọc từ đầu topic này, thật là hay quá. Cám ơn các bác đã bỏ thời gian gõ bàn phím để chia sẻ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Những khó khăn mà tôi cảm thấy trong bước đâu hòa nhập (ngoài vấn đề ngôn ngữ ra) là những thói quen hình thành từ VN

-Thói quen chen tới trước người khác khi đến chổ công cộng. Bên đây con nít đi học nhà trẻ đã được tập việc xếp hàng chờ đến lượt mình.
    - Thói quen ngoáy lổ tai, lổ mũi, ngồi bỏ giày lòi vớ ra ngoài giữa nơi công cộng. Dân bên này họ kỵ và coi đó là việc bất lịch sự.
    - Thói quen nói dối để tránh tỏ ra mình là dở. Giống như là nổ, khoác lác hơn khả năng của mình. Dân bên này họ hơi dễ tin, nếu mới gặp mình. Thí dụ có lần trong tiệm của em vợ tôi, cái computer bị hư, nó mới tính kêu thợ tới sửa, nhưng chợt nhớ tới tôi đã từng khoe là Mod phụ trách diễn đàn laptop bên Việt Nam, nó mới nhờ tôi. Tôi đành phải nhận lời, kết quả là phải ngồi vật lộn với cái computer từ tối tới sáng hôm sau mà vẫn không sửa được, phải giao lại cho nó đưa thợ sửa. Từ sau vụ đó credit của tôi với nó giãm hẳn đi
    _ Thói quen ăn nói ồn ào, lớn tiếng trong khi ăn nhậu, trong nhà hàng....

và còn nhiều thứ nữa, tới giờ này vợ tôi vẫn cứ cằn nhằn vì tôi chưa sửa được...
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 04:53 PM ngày 06-03-2014
    Nothing.

(để dành chổ, vì đã khuya 1:30, phải đi ngủ để mai còn đi làm)
    Nothing.

Quote Được gửi bởi mimhnhut View Post
    Về kỳ thị sắc tộc thì tôi không thấy rõ lắm ở bên đây. Có lẽ là do Little Saigon là nơi dân Việt chiếm gần phân nữa, và bang Cali lại là bang mà người da trắng là thiểu số ( so với dân gốc châu Mỹ La tinh và châu Á cộng lại).
    Nhớ hồi năm đầu mới vào lớp Toán, thầy giáo kêu tôi trả lời 1 câu hỏi, tôi trả lời bằng 1 giọng tiếng Anh nghe buồn cười hay sao đó, cả đám Mỹ trắng ngồi cười, thầy giáo tôi ( một bà Mỹ trắng) mới nói: Khi các em nghe 1 bạn học cùng lớp, nói tiếng Anh không đúng giọng thì điều đó có nghĩa là bạn ấy biết giõi hơn các em 1 ngoại ngữ. Các bạn ấy sinh ra ở 1 nước không nói tiếng Anh, nhưng hôm nay vẫn có thể ngồi học ngang bằng với các em thì điều đó có nghĩa là các bạn ấy đã cố gắng hơn các em rất nhiều lần. Tôi đã từng dạy học sinh gốc Việt nhiều năm ở ngôi trường này, họ có điểm xuất phát bất lợi hơn học sinh bản xứ, họ bước vào lớp và nói tiếng Anh lơ lớ, nhưng hiện nay không ít người trong số họ đã trở thành bác sĩ, luật sư...
    Cảm ơn bác minhnhut, chuyện của bác hay và sống động quá. Nước Mỹ hùng mạnh như hôm nay nhờ có những người như cô giáo này. Trông người mà ngẫm đến ta, bảo mẫu thì đánh đập nhục hình trẻ, thầy giáo và học sinh choảng nhau ngay trên bục giảng... thấy mà buồn.
    Được sửa bởi brian huynh lúc 04:46 PM ngày 06-03-2014
    5D2 - Sigma 35f1.4 - 135L - 580EXII

Quote Được gửi bởi brian huynh View Post
    Cảm ơn bác minhnhut, chuyện của bác hay và sống động quá. Nước Mỹ hùng mạnh như hôm nay nhờ có những người như cô giáo này. Trông người mà ngẫm đến ta, bảo mẫu thì đánh đập nhục hình trẻ, thầy giáo và học sinh choảng nhau ngay trên bục giảng... thấy mà buồn.
    Cám ơn bác đã động viên, ngày mai tôi sẽ kể tiếp về môi trường, giáo dục ( cụ thể là môi trường con đường nơi tôi sinh sống, và quá trình đi học của con gái tôi)
    Nothing.

Quote Được gửi bởi haifangshi View Post
    Em vẫn lưu tin nhắn hồi đó anh ạ, đợt đó anh thật giỏi, giải thích các vấn đề về máy tính thật đơn giản và nhiệt tình.

Không ngờ em vẫn còn lưu những tin nhắn của 8 năm trước.
    Rất xúc động.
    Nothing.

Cảm ơn bác Minh Nhật, những tâm sự của bác sẽ giúp thread này "thân thiện" và đồng cảm hơn

Tks bác mimhnhut đã chia sẻ góc nhìn thực tế về môi trường bác đang sinh sống. Đời người, miễn có câu chuyện để kể cho người khác, cũng là hay rồi, ít ra câu chuyện bác là từ bản thân, và ko mang những góc nhìn đinh kiến méo mó chính chị chính e.
    E cũng có nhiều bà con ở bển, sống ở Wa, 1 số khác sống dưới Ca, cơ bản thì xứ nào cũng có chuyện này chuyện kia như lời kể từ bà con e nghe dc, nhưng nhất thiết chuyện police đứng đường vòi $, thực phẩm tấm hóa chất, ngành GD này nọ kia, bla bla bla...những chuyện hay lên mặt báo VN, là e ko nghe bà con e bên bển nói tới.
    Hóng chuyện bác tiếp.

Hay quá, cảm ơn các bác, nhất là bác mimhnhut. Em nghĩ sau này về hưu bác có thể có thêm nghề nữa là viết hồi ký hoặc tạp văn, truyện ngắn,... đấy ạ, hihi.
    Bán đồng nát, chụp lens cỏ...

Trang 6 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng