Trang 3 / 25 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 249

Chủ đề: Cái khó của người Việt ở nước ngoài

Quote Được gửi bởi dragonfly39 View Post
    "Seeing is believing", mời xem một trường hợp dùng chìa khóa cào phá xe của đồng hương rồi bị cảnh sát bắt ngay tại Westminster, hết sức nhục nhã.

h ttp://www.youtube.com/watch?v=S_HzN3R4baM
    Cám ơn bác Dragonfly39 đã cho em xem cái đoan phim này, nó càng chứng mình cho em thấy cái mà bác cukhoaicodon nói là sai. Nhìn nhé

1. Bác ấy nói đa số người Việt mình ở Mỹ nghèo. Bác nhìn đi nhìn lại đi, người ta chạy xe Mercedes mới toanh, đeo bóp Hermes. Xung quanh toàn là xe tươm tất, có nghèo không hả bác?

3. Cảnh sát - Anh cảnh sát này người gốc Việt. Mà cảnh sát ở đây lương bổng không dưới $100 ngàn/năm đâu bác.

4. Nguyên cả 1 khu Bolsa sầm uất, phần lớn là người Việt mình làm chủ địa ốc, và chủ các cơ sở thương mại. Tài sản của họ là do mồ hôi nước mắt tạo sao. Không có ăn cướp, ăn chặn, bóc lột ai hết. Bác thấy người Việt mình có khó khăn không?

Người Việt mình nghèo và và khó khăn chỗ nào đâu bác?

Mà thôi, em cũng yên phận lắm, anh Nguoi khong co máy cũng biết, em thuộc loại nghèo nhất trong nhóm anh em chụp hình. Nên chắc ai kêu em nghèo em tủi và phản biện cho vui thôi. Em xin hết và sẽ không quay lại comment trong topic này nữa. Em đi chụp hình mấy con chim yêu quý ngoài đường đây.

Cheers, và giống bác Van Khoa nói. I wish you a lot of success, Mr. Dragonfly39!
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Đúng vậy, chia sẻ thì ít, cãi qua cãi lại thì nhiều mà tui không có thì giờ.

Tui mới mua 85mm f/1.4G làm quà sinh nhật cho chính mình, tuần sau đến. Sẽ hỏi anh và mọi người có bí quyết/kinh nhiệm gì chỉ dùm.
    ANh Van khoa hhehehe chúc mừng anh có cai lens 85m f 1/4 by the way happy brithday late anh , cái lêns cho Chup chân dung hêhhe về bí quyết hay kinh nghiêm thi tôi không có nhiêu
    chuc anh ẹnoy cais lén mới
    Thân
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Cám ơn bác Dragonfly39 đã cho em xem cái đoan phim này, nó càng chứng mình cho em thấy cái mà bác cukhoaicodon nói là sai. Nhìn nhé

1. Bác ấy nói đa số người Việt mình ở Mỹ nghèo. Bác nhìn đi nhìn lại đi, người ta chạy xe Mercedes mới toanh, đeo bóp Hermes. Xung quanh toàn là xe tươm tất, có nghèo không hả bác?

3. Cảnh sát - Anh cảnh sát này người gốc Việt. Mà cảnh sát ở đây lương bổng không dưới $100 ngàn/năm đâu bác.

4. Nguyên cả 1 khu Bolsa sầm uất, phần lớn là người Việt mình làm chủ địa ốc, và chủ các cơ sở thương mại. Tài sản của họ là do mồ hôi nước mắt tạo sao. Không có ăn cướp, ăn chặn, bóc lột ai hết. Bác thấy người Việt mình có khó khăn không?

Người Việt mình nghèo và và khó khăn chỗ nào đâu bác?

Mà thôi, em cũng yên phận lắm, anh Nguoi khong co máy cũng biết, em thuộc loại nghèo nhất trong nhóm anh em chụp hình. Nên chắc ai kêu em nghèo em tủi và phản biện cho vui thôi. Em xin hết và sẽ không quay lại comment trong topic này nữa. Em đi chụp hình mấy con chim yêu quý ngoài đường đây.

Cheers, và giống bác Van Khoa nói. I wish you a lot of success, Mr. Dragonfly39!
    nghèo như kevin Le tôi cung muốn nghèo theo đó hêhheheh
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Gửi các bác.
    ngay từ đầu tôi biết đề tài này là đề tài nhạy cảm và khó viết nên tôi cân nhắc và chỉ đặt tiêu đề nhẹ nhàng là nêu"cái khó của người Việt tại nước ngoài"
    Trong chuyện lan man làm nail. đây là sự cảm thông và chia sẻ thật sự của tôi đối với nghề này, trước giờ ai biết và cũng nghĩ nghề cũng cực, cũng khổ, nhưng chẳng ai muốn nói tường tận các khổ của mình vì vậy khi tôi chỉ là người nói thực chi tiết thì nó trần trụi và khó nghe... bản thân tôi trân trọng những con người đấy, nhìn họ chắt chiu từng đồng để lo lắng cho gia đình, gửi về VN thật muốn rơi nước mắt, cân nhắc và tôi viết để những người nhận biết ơn và biết quí trọng đồng tiền đó, nó đổi bằng mồ hôi và sự vất vả, gian khổ của người làm ra nó.
    Quote Được gửi bởi cukhoaicodon View Post
    ....
    Nhưng thôi nghề gì cũng được miễn là kiếm được tiền và nhiều tiền 1 cách lương thiện. Con cái của các gia đình người Việt tại Mỹ nhờ đó mà có điều kiện tốt hơn. Thế hệ thứ hai thứ ba…chuyển sang những công việc trí thức giờ đã trở thành một phần trong tầng lớp trí thức trung lưu ở Mỹ, Và để con cái được nên ông nên bà đấy là sự cay đắng của 1 thế hệ đi trước lao động và làm việc hi sinh cho con cái với bản chất rất VN nên bác nào ăn bơ Mỹ xong quẹt mỏ chửi bản chất VN thì nên nhìn mình và gia đình mình…
    @ bác Nguoi khong co may
    nếu tôi qua mỹ chơi vài ngày hoặc nổ thì tôi có hiểu tường tận như vậy k ah
    @ bác kevinle4230
    tôi không quẩn quanh 1 khu đâu ah. mà tôi di khá nhiều bang, gặp khá nhiều người Việt. nhưng tôi vẫn xác định tôi chỉ là ng đi thoáng qua, có thể cảm nhận của tôi chưa đúng
    và thread này tôi xác định là nơi chia sẽ những khó khăn của ng Việt tại nước ngoài, để một số người Việt và 1 số có người thân là Vk không nhầm tưởng về 1 cuộc sống chỉ có thiên đường tại Mỹ, tôi cân nhắc có thể dừng lại không viết tiếp, vì khi người ta nói về cái tốt đẹp nó dễ và hay hơn nói cái sự thật trần trụi.
    Cái khó của người Việt ở nước ngoài
    P/s cái tốt Mỹ thì ai cũng hiểu và cũng biết nên tôi nghĩ không cần nêu chứ không phải có ý “dìm hàng” nhé.
    đây chỉ là cảm nhận khách quan của các nhân và tâm sự của 1 vài người bạn ở Mỹ nói về những khó khăn của ng Việt tại nước ngoài, có thể tôi chỉ là người đi qua chưa am hiểu thật sự. nếu có gì không đúng như thế các bác cứ góp ý tôi sẽ nhận gạch đá 1 cách cầu thị và Tình hình Threa này ổn “gạch đá đúng mức cho phép” tôi sẽ viết phần 2 nói về vấn đề cái khó người Mỹ gốc Việt về VN làm việc

chúc các bác tán gẫu vui
    cảm ơn bác Văn Khoa
    Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    .........................
    Hy vọng mọi người tham gia trong thớt này hãy nhã nhặn và thoải mái để không đi đến cảnh thớt bị đóng.

Không khoe khoang gì và cũng chẳng có gì mà để khoe khoang, sau 40 năm đến Canada với đôi bàn tay trắng, lăn lộn khắp nơi trong Canada và Mỹ, học, hành, lập gia đình, sinh con đẻ cái, nuôi nấng chúng nên người, rồi tham gia VNPhoto.net :-), tôi đã thấy và nghe rất nhiều và có rất nhiều chuyện kể. Đến thời buổi này, tôi chẳng còn có tham vọng chính trị, nghề nghiệp gì mà có thể ngăn cản tôi nói không đúng sự thực về người VN sống ở Mỹ hoặc Canada (dù tôi rời cách đây cũng gần 30 năm).

Tôi cũng đã nói là đời sống của người VN ở ngoại quốc rất phức tạp. Có người lận đận, sau 40 năm mà cũng coi như chưa thành công. Có người đến sau mà người ta phất như diều. Tôi phải công nhận là một số không nhỏ trong cộng đồng người VN ở ngoại quốc cần phải thay đổi lối sống, cách suy nghĩ để mà vươn lên. Nhưng nghĩ cho cùng, nếu họ không đủ khà năng vươn lên thì cũng chẳng sao vì họ không sống mãi được.

Những câu chuyện kể trên có phần đúng, phần sai và nhất quyết xin đừng ai nói là những câu chuyện đó tiêu biểu đại điện cho lối sống của người Việt hải ngoại. Đừng nhìn vào đám cỏ mà đoán non đoán già cho cả khu rừng lộng lẫy bao la!

Hãy dùng thớt này để làm một nhịp cầu cho sự hiểu biết giữa hai thế giới riêng biệt. Cám ơn.

Còn tiếp.
    Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Phải công nhân bác cukhoai codon Nổ hay thiêt di qua mỷ choi mà rành hết rraats có bản lỉnh và hoc thức sâu rông quá,
    Bác cukhoaicodon chắc chỉ quanh quẩn ở khu nào đó, nói chuyện với 1 số người nên thông tin hơi bị thiếu nha.
    3. Làm nail, bác quá mâu thuẫn khi nói 1 bộ phận lớn người Việt ở Mỹ nghèo, nhưng lại nói thợ làm nail kiếm tám chín chục ngàn 1 năm và phần lớn người Việt ta làm nail. Vậy đối với bác tám chín chục ngàn là nghèo sao? Và họ làm cực khổ, kiếm tiền bằng chính mồ hôi, công sức lao động của họ thì làm sao nói là nhục nhã? Bác có biết 1 nhân viên đổ rác cũng kiếm cả trăm ngàn 1 năm không. Đó là cái nghề mà người Việt ở vn hết sức chê bai đấy thôi. Và cái vụ thưa kiện, đấu đá gì đó thì em chưa thấy, nhưng nếu bác qua vài lần mà thấy được thì quá là tài. Còn nữa, chắc là bác không biết chứ ở Mỹ mình có quyền từ chối phục vụ bất cứ ai, đó là pháp luật cho phép đấy. Nên không có vụ chân ghẻ lở vô làm nail mà bắt buộc phải làm đâu ạ.
    Được sửa bởi cukhoaicodon lúc 09:13 AM ngày 06-03-2014

và thread này tôi xác định là nơi chia sẽ những khó khăn của ng Việt tại nước ngoài, để một số người Việt và 1 số người có người thân là Vk nhầm tưởng về 1 cuộc sống chỉ có thiên đường tại Mỹ, tôi cân nhắc có thể dừng lại không viết tiếp, vì khi người ta nói về cái tốt đẹp nó dễ và hay hơn nói cái sự thật trần trụi.
    Nếu để cảnh tỉnh cho những ai nghĩ về nước Mỹ là 1 thiên đường, thì hoan nghênh bác viết tiếp. Vì nơi đâu cũng có 2 mặt cả. Như em ví dụ ở trên kia. Ko cá nhân nào, ko dân tộc nào dám vỗ ngực nói rằng tui sạch sẽ, ko hề có vi trùng. Vi trùng luôn hiện diện khắp nơi, có khác là nhiều hay ít, tùy người, tùy khu vực.
    Cho nên để cảnh tỉnh những ai bất chấp mọi giá để vượt biên (hôm nay), thì bác nên tiếp tục viết để giúp họ tỉnh táo.
    Còn nếu để đánh giá cuộc sống ở Mỹ (để giúp ai sắp di dân), thì phải có 2 vế. Tức cái được ở Mỹ là gì, cái mất ở Mỹ là gì? Vậy thì sẽ giúp ích cho nhiều người khác hơn.

http://eicvn.eu/cong-dong/cong-dong/...ien-vao-ba-lan
    Ở trên là link về chuyện vượt biên hiện nay. Họ đánh đổi quá lớn vì 1 tương lai bấp bênh. Đa số là bị lừa gạt. Vì ở chui thì sẽ ko có chế độ gì tốt, bất kể sống ở Ba lan hay Anh, Mỹ...
    Nếu người ta giúp họ hiểu về cuộc sống (chui) bên này, họ sẽ ko bỏ ra 10 ngàn USD, sẽ không đánh đổi mạng sống để liều như vậy. Đây là 1 góc nhỏ, có đài truyen hình của Pháp làm phóng sự về người vượt biên trốn ở biên giới Pháp, chờ vào Anh. Hàng ngày cứ hết nhóm này tới nhóm khác. Một tương lai vô định đang chờ họ, chỉ vì lời hứa của bọn buôn người.
    bác viết càng chất lương, thì nó càng có ích cho cộng đồng VN. bác nên chú ý giữa sống chui và sống chính thức. KHi nói về sống chính thức, thì nó cần 2 vế: được và mất.

Còn bác dragonfly cứ lấy các link, youtube để minh họa cho luận điểm thì em thấy ko mấy tác dụng, em ko vào cái nào để xem cả. Đơn giản là nó ko phản ánh cuộc sống của cộng đồng hay dân tộc nào hết.
    Ko thể lấy 1 bài báo đăng tin là 1 đứa du côn đâm chết 1 bà già, rồi bảo: đấy, nước Mỹ của các ông đấy, tự do, văn minh, an toàn đấy. Viết vậy họ ko bị thuyết phục, vì phán xét 1 bức tranh khi chỉ thấy 1/ triệu bức tranh đó.

Ví dụ nói về tội phạm ở Mỹ, có thống kê đây:
    http://www.fbi.gov/news/stories/2013...stats-released
    Ai sợ quá thì chạy khỏi Mỹ thôi, chuyện nhỏ

Rồi từ Mỹ, so sánh với nước khác (cùng giàu giàu như nhau)
    http://www.rawstory.com/rs/2013/09/1...ries-fbi-data/
    Ah, Mỹ có tỷ lệ giết người cao, ví dụ so với Nhật, Anh, Đức...

Nhưng chịu khó đọc thêm đoạn nửa để hiểu them. Ở Mỹ là nước mà vũ khí trang bị tới giường ngủ, 1/2 dân số sài hàng nóng. Hàng này dân anh chị sài súng hoa cải gọi bằng cụ. Nó nả từng viên hay chơi la phan đủ hết.
    Nói chung được cái này, mất cái kia. Cái nào tốt nhất? Em ko rành và cũng ko muốn thuyết phục ai ở Mỹ cũng mang hàng nóng trong quần làm gì. tự họ chọn.

Em chỉ ví dụ 1 cái vậy giúp bác dragonfly nhìn thoáng hơn thôi. Đọc xong tới đây, cac bác có quyền phán: ah, Mỹ cũng chỉ vậy thôi, đầy kẻ giết người. Quê tôi chả có vụ nào cả. Nước tôi ở, chả có ai thống kê, có lẽ chả có vụ nào xảy ra, tốt hơn Mỹ vạn lần. Ok, đó là suy nghĩ và nhận thức của cá nhân.

Mình cũng định mở 1 cái thread nói về những thành công và thất bại của người việt ở hải ngoại ,thành công thì dể nói rồi ,cái khó là nói về những thất bại .Mình có chụp một số hình những người VN homeless ngủ bờ ngủ bụi ,xin ăn,hát dạo quanh những chợ VN ở o.c , ....mà không dám đưa lên ,vì không biết như vậy có vi phạm đời tư không ,và mình cũng không muốn gây tranh luận vô ích .Lại mang tiếng bêu xấu đồng bào mình ,nên thôi ,cho nó lành.

Thumbs up

Bác cukhoaicodon chắc chỉ quanh quẩn ở khu nào đó, nói chuyện với 1 số người nên thông tin hơi bị thiếu nha.

1. 1 gia đình sống ở Mỹ mà income dưới $2K/tháng thì phải nói là rất khó sống, do đó bác nói là 1 người ở nhà để lãnh trợ cấp và ráng làm dưới $2k/tháng là phi lý. Đúng ra là có phần đông người vợ, người chồng hy sinh ở nhà nuôi con, để đảm bảo cho cuộc sống con cái sau này. Theo em nghĩ đó là hy sinh, chứ không phải người ta muốn vậy đâu ạ.

2. Bác dragonfly39 nói là có nhiều người rảnh rỗi ra làm chính trị, chính em gì đó. Em thì không tham gia, nhưng cũng thông cảm với họ. Muốn biết tại sao thì bác PM cho em, cái đó thuộc về chính trị, ăn cướp và mạng sống, em không tiện nói ra ở đây.

3. Làm nail, bác quá mâu thuẫn khi nói 1 bộ phận lớn người Việt ở Mỹ nghèo, nhưng lại nói thợ làm nail kiếm tám chín chục ngàn 1 năm và phần lớn người Việt ta làm nail. Vậy đối với bác tám chín chục ngàn là nghèo sao? Và họ làm cực khổ, kiếm tiền bằng chính mồ hôi, công sức lao động của họ thì làm sao nói là nhục nhã? Bác có biết 1 nhân viên đổ rác cũng kiếm cả trăm ngàn 1 năm không. Đó là cái nghề mà người Việt ở vn hết sức chê bai đấy thôi. Và cái vụ thưa kiện, đấu đá gì đó thì em chưa thấy, nhưng nếu bác qua vài lần mà thấy được thì quá là tài. Còn nữa, chắc là bác không biết chứ ở Mỹ mình có quyền từ chối phục vụ bất cứ ai, đó là pháp luật cho phép đấy. Nên không có vụ chân ghẻ lở vô làm nail mà bắt buộc phải làm đâu ạ.

4. Bác nên đọc thêm thông tin, kiểm chứng gần đây nhất là điều tra dân số năm 2011. Người Việt chúng ta ở Mỹ có thu nhập bình quân của 1 gia đình là hơn người da trắng, da đen và Mỹ gốc Latin. Tất nhiên là có người nghèo, người giàu, nhưng em dám chắc với bác là nếu đem 1 gia đình bình thường của người Mỹ trắng, Mỹ đen, Mễ ra so với người Việt, đa số chúng ta sẽ hơn họ.

5. Phần lớn những người gian lận foodstamp, wellfare đều là những người mới nhập cư, điều đó cho thấy trình độ của họ đem sang rất ít, nhưng đem sang thói lọc lừa, gian lận từ 1 xã hội khác tới thì rất cao.

6. Em thấy back Dragonfly39 rất không thích nước Mỹ và rất thích cuộc sống ở Vn. Nên em tự hỏi hoài, tại sao bác ấy không về Vn sống nhỉ, vé máy bay bây giờ đâu có mắc. Em đảm bảo là mất bác, nước Mỹ và cộng đồng Vn ở Mỹ sẽ vẫn tiếp tục sống tốt, vẫn hằng ngày hít thở cái không khí trong lành mà bác không thích. Vẫn đi trên những chiếc xe giá rẻ hơn gấp 2,3 lần Vn trên những con đường thơ mộng, sạch sẽ, to lớn. Vẫn cầm máy lên đi chụp những nơi vắng người mà không sợ cướp của, giết người. Em xin bác đấy, nếu bác không thích thì cứ việc dọn đi, em không biết tại sao bác qua Mỹ lúc đầu. Nhưng em nghĩ chắc nước Mỹ đã còng tay, bịt mắt bắt buộc bác sang đây nên giờ bác mới cay cú như vậy.

Nói tóm lại, cuộc sống của người vn mình không có khó khăn như bác cukhoaicodon nói đâu. Đó chỉ là 1 thành phần nhỏ, rất nhỏ trong số 1 triệu 700 ngàn người Việt sống ở Mỹ (theo US Census 2012). Chúng ta dẫn đầu về số người có bằng cử nhân hoặc cao hơn so với sắc dân khác. Thu nhập chúng ta cao hơn, theo thống kê chính thức (không kể gian lận thuế vì sẽ chắc chắn sẽ còn cao hơn nữa). Em đúng là có gặp duy nhất 1 người mới được bảo lãnh qua Mỹ thì chê đủ thứ vì sống ăn chơi quen ở vn. Cuối cùng đốt hết tiền bạc vô vị, đòi về vn sống và đã về. Nhưng mới đây nhất lại phải làm thủ tục để xin qua Mỹ lại vì nhận ra là sống không được với cái xã hội mà ra đường phải đề phòng tất cả những người chung quanh, mất hết niềm tin vào con người cũng như xã hội.
    Tiếc là diễn đàn không có nút like. Bài viết rất sắc sảo bác kevinle4230 à. Trong một thread khác em có nói là ai đó đã bảo người Việt mình rất yếu về thống kê mà.
    6D + 16-35mm f/2.8L USM II + 70-200mm f/2.8L IS USM II + 430EX II

Cảm ơn các bác có 1 topic chia xẻ cái nhìn đa chiều về cuộc sống ở hải ngoại, cụ thể là ở US.

Thật sự những cái tốt đẹp của cuộc sống bên đó không cần phải mở topic làm gì, cái này người ở VN được nghe rất nhiều (mấy chục năm nay rồi). Cá nhân em, gia đình có rất nhiều người thân và bạn bè sống ở hải ngoại (đi trước giải phóng, đi sau giải phóng, vượt biên...đủ loại cả), ngay cả ông cụ nhà em cũng sống đã sống mấy chục năm và có quốc tịch Pháp trước khi về VN lập gia thất (cụ cũng thuộc thành phần trí thức, ở Pháp là làm kỹ sư trưởng của Shell, về VN làm giáo sư giảng dạy tại Đại học Vạn Hạnh (chế độ cũ). nên ngay từ lúc nhỏ xíu em đã nghe nhiều về đủ chuyện của cuộc sống ở hải ngoại chứ không phải mới bây giờ mới được nghe.

Nhưng thật sự, chỉ có người thân ruột thịt trong gia đinh mới dám nói về mặt trái của cuộc sống hải ngoại cho mình nghe, còn đa số khi nghe từ bạn bè hay bà con thì toàn được nghe những điều tốt đẹp. Vì vậy, rất nhiều người ở VN (trong quá khứ và ngay cả hiện tại ở thời điểm này) đang rất mơ mộng về cuộc sống thần tiên này nọ, cứ nghĩ qua US là nằm mát ăn bát vàng, chỉ cần ăn tiền trợ cấp của Chính Phủ US là đủ rủng rỉnh để về VN chơi bời xả láng. Ít nhất ngay lúc này em có 2 gia đình người bà con ở VN đang trong diện chờ xét giấy tờ đoàn tụ gia đình để sang US (chờ hơn 8 năm rồi) đang có ảo tưởng thế đấy.

Em nghĩ những ai đã tham gia VNPT, đọc topic này cũng quá đủ trình độ để không ấu trĩ đến mức xem bài viết của bác dragonfly39 và các dẫn chứng của bác ấy rồi có cái nhìn sai lệch về cuộc sống và xã hội US đâu.

Trên quan điểm cá nhân qua những gì thể hiện ngay trong topic này, em hoàn toàn không thấy bác dragonfly39 có ý đồ đả kích hay chống đối gì về nước Mỹ, chỉ là bác ấy đang nói về những gì bác ấy thấy/biết với mong muốn cho những người chưa biết 1 góc nhìn khác về cuộc sống ở US, và nó cũng không khác gì mấy những gì em được nghe từ chính người thân ruột thịt trong gia đình em kể khi về VN thăm nhà (họ qua Mỹ trước 75, tạm coi là thuộc thành phần trung lưu và có trình độ học vấn tốt, có cơ sở làm ăn đàng hoàng: Apartment và Building cho thuê, vài cửa hàng furniture, cty vận chuyển hàng hóa bằng xe tải xuyên bang...). Em kể ra không phải để khoe khoang, chỉ là để cho thấy họ không thuộc thành phần thất bại, bất mãn với xã hội US mà phải kể xấu hay nói tốt về nó, và vì họ là ruột thịt của em nên cũng không phải nói dối để che đậy hay khoe khoang gì cả.

Một lần nữa cảm ơn topic này, mong muốn các bác tiếp tục chia xẻ kinh nghiệm sống của mình ở hải ngoại trên đúng tinh thần cầu thị, tôn trọng lẫn nhau. Em hóng chuyện không phải để mơ mộng sẽ có ngày em qua đó (em không còn trẻ để qua đó và bắt đầu lại từ đầu), em muốn nghe, muốn biết để chuẩn bị cho F1 của em thôi. Càng nhiều thông tin càng tốt, xấu em cũng nghe, tốt em cũng nhận, không có thông tin nào là vô ích, và em biết cách tự mình gạn lọc sự thật từ tất cả những gì mình nghe.

Thành thật cảm ơn các bác. Mong các bác tiếp tục (đừng dính vào chính trị là được), em lót dép ngồi hóng.

Cảm ơn bác chủ topic , qua đây bọn em hiểu thêm được đôi chút về cuộc sống người Việt ở nước ngoài cũng như các thói hư tật xấu của người VN, mong các bác tranh luận trên quan điểm khách quan tránh nói xấu cá nhân để bọn em tiếp tục theo dõi, lâu lắm mới có topic hay như này :D

@pterpm: Bác nghĩ nó là đấu tố thì sẽ là đấu tố, nếu nghĩ là chia sẻ để biết mà sửa đổi thì sẽ là chia sẻ.

Cùng gặp 1 đống phân, anh trưởng giả sẽ bịt mũi "ôi đống shjt" nhổ nước bọt bỏ đi, nhưng anh nông dân sẽ mỉm cười và hốt đem về vì thấy đó là nguồn phần bón cần thiết cho hoa màu của anh ta....Đời là thế đấy.

Chỉ một vài lời tranh luận với nhau qua lại trên diển đàn ảo, mà có thể suy đoán, kết luận người này thế này, cuộc đời họ thế kia...thì quả thật là cao tay.

Về cơ bản, dòng máu Việt hay bất kỳ dòng máu nào, nó cũng được gọi là máu, chứa bao nhiêu đó dưỡng chất để nuôi cơ thể, cũng màu đỏ cả... Chỉ khác nhau cái lý tưởng là anh đổ máu vì cái gì, tôi đổ máu vì cái gì...? Nhiều người mang dòng máu A nhưng họ vẫn tranh đấu cho cho một lý tưởng B, đổ máu cho quốc gia C.... Cho nên cùng dòng máu chứ chưa chắc đã cùng nhận thức, cùng trình độ và cùng lý tưởng, khi đã không cùng chung những thứ đó mà chỉ có chung dòng máu thì chưa chắc đã hiểu nhau.

Cái hay, cái dở của bản thân/gia đình/dòng họ/dân tộc mà chính mình cũng không dám nhìn nhận để sửa đổi cho tốt, cứ che dấu để khoe cái tốt ra thì biết bao giờ mới tiến bộ ?

Tiễn bác.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 01:26 PM ngày 06-03-2014

Trang 3 / 25 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng