Trang 24 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 231 đến 240 / 249

Chủ đề: Cái khó của người Việt ở nước ngoài

Các bác còn ở đó mà tranh cải. Nếu Mỹ mà tốt thì đâu có chuyện nhiều người thành công ở Mỹ lần lượt kéo nhau về nước. Em thấy bác Hoài Linh, Bằng Kiều... và bác James nữa. Lúc đi thì anh BK hay THu Phương hay Chế Linh chê bay này kia. Không biết giờ về làm gì.

Còn về việc Mỹ có nhân quyền hay không em không biết chứ em thấy police có người "giết" người tự vệ. Ở Canada em cũng vậy, đâu năm 2007, có 1 anh Ba Lan bị 7 người police khống chế rồi dùng roi điện chít đến chết. Như vậy kô biết có được xem là tự vệ không?

@Colorblind: Giáo dục ở Canada tốt lắm bác. Bác nên cho con qua đây học để biết. Học tàn tàn, không học thêm. Thời gian rảnh đi làm kiếm tiền mà cái này không biết có liệt vào dạng child labor dc không? Có tiền và nhiều thời gian rảnh rồi đi chơi, shopping, quang hệ xxx sớm.. Bởi vậy sau khi tốt nghiệp lớp 12 thì mấy em học sinh bên đây kiến thức khoa học, đời sống thì rỗng toét mà kiến thức sinh lý, ăn chơi thì nhiều. Nhìn vào giảng đường đại học đi, bao nhiêu sinh viên là dân bản xứ. Hết năm nhất, nhiều người bỏ học vì không theo được chương trình đó là hậu quả của việc học tàn tàn thời phổ thông.

Chương trình và tài liệu học ở đại học Canada và VN đều như nhau. Các bác nghĩ là ở VN không có người dịch sác từ english sang tiếng Việt sao? Vấn đề là khi tốt nghiệp đi làm, ở Canada hay US mình có điều kiện tiếp xúc với những công nghệ mới còn VN thì em không rành vì em chưa đi làm nhưng em biết chắc là không bằng. Tuy nhiên, khi đi làm cty đều phải training lại từ đầu dù học ở Canada hay VN hay Mỹ. Vậy giáo dục ớ NN hơn VN chổ nào??? Học phí mắc hơn? Học cực hơn (vì toàn english)??? Bác nào nghĩ vậy thì nên xem lại nha..

Tuy học dốt nhưng khi tốt nghiệp thì người bản xứ dễ xin việc hơn và có cơ hội nhảy lên vị trí lãnh đạo. Vì sao? Speak English as mother language. Người nhập cư dù học 100 năm thì tiếng anh vẫn không bằng dân bản xứ. Mà đi làm thi ngoài kiến thức, quang trong nhất là communication. Em chưa thấy người nhập cư nào làm thủ tướng hay tổng thống. Không phải vì họ không thông minh mà vì communication skill không giỏi.

Ai nói thực phẩm không có nguồn gốc TQ? Nếu em tìm được thì có ai dám đưa em $100 ko? Đầy ngoài siêu thị kìa. Đi Walmart thấy tỏi, gừng...Thấy muốn té ghế luôn.

Ở VN có bất công nhưng có thề thưa kiện, khiếu nạy...Nói chung là mình có thể làm được something. Ở Mỹ hay Canada thì hầu như không làm được gì hay làm được nhưng phải trả 1 cái giá khá cao và tốn thời gian. VD: ở VN, nếu bị CA bắn chết, mình có thề khiếu nại lên trên (tốn bao nhiêu tiền và thới gian?), báo chí sẽ làm rum ben lên. Còn ở Mỹ hay Canada, nó chỉ nói là tự vệ. Phải thuê luật sư thưa kiện, kéo dài vài năm mà kết quả chắng tới đâu. Police bắn chết người là tội hình sự nên phán quyết cuối cùng là CA có tội hay không sẽ không được đưa cho người nhà người chết nếu ở Mỹ. Còn ờ VN thì mình có thể biết.

Đúng là Nail là 1 cái nghề đàng hoàng, không có gì nhục. Bác nào nói như vậy thì đừng cho con cái mình đi học nữa. Cứ làm nail hay labor. Nói chung là không nên học làm gì tốn công. Rồi xã hội này toàn là 1 đống labor không kiến thức, rồi Mỹ sẽ trở về thời kỷ đồ đá.

Nói chung em ngồi xem comments hết 23 trang. Nhiều bác cuồng Mỹ, nói gì cũng là trên lý thuyết, không sát thực tế. Nhiều bác qua NN may mắn nên chưa nếm cái khổ nên nhìn cuộc đời cái gì cũng màu hồng.
    Chơi làm chi để bây giờ nghiện....

Chờ chút bác 2Chuồn vào đóng góp với bạn Nguyen.

Mình tha thiết kêu gọi mọi người hãy cảnh tĩnh dân trong nước. Sứ quán Mỹ ở đường Nguyễn Du mỗi ngày đón dòng người xin visa rất đông. Mà tụi Mỹ thì nó cũng cà chớn lắm. Nước người ta văn minh, an toàn, ko nghe 1 tiếng súng mà tụi nó dò xét, kiểm kê cứ như đang sống ở Iraq vậy.
    Mình nhìn thấy cũng bực, muốn đứng ngay đầu hàng la to: mọi người về ngay nhà đi, Mỹ có gì hay ho mà đội nắng xếp hàng xin visa? Nhưng nghĩ thì nghĩ vậy, vẫn ko dám làm. Sợ họ nóng lên họ phang dép cho thì ê mặt.
    Dù sao mình cũng thích cách ôn hòa. Các bạn viết bài cảnh tỉnh cho cơn ác mộng Mỹ mình thấy vui. Ít ra họ hết ảo tưởng, nhờ vậy yên phận. Những ai ko chịu yên phận thì nhờ đọc xong, họ sẽ bớt shock khi qua Mỹ. Đằng nào cũng tốt cả.

Hoan nghênh nhiều bài khác.

Có 1 chuyện vui lắm các bác ạ. Đây là chuyện của em, mới vừa xãy ra luôn nên viết lên đây chia sẽ cùng bác.
    Chuyện là vầy, hồi tháng 5 em nhận được giấy kêu bổ sung finger print cho hồ sơ thì quốc tịch (vì em đồi tên), em lập tức đi đến trụ sở police đề làm liền. Nó kêu là mất tối đa là 220 ngày để nó gởi văn phòng di trú trong khi văn trong di trú nó chỉ cho em 90 ngày. Lâu lâu em điện thoại lên văn phòng di trú để hỏi coi nó nhận được chưa mà nó kêu chưa nhận được. Gọi hỏi police thì kêu là 220 ngày. Tới hôm nay em gọi lại phòng di trú thì nó chưa nhận được. Sau đó em gọi police thì nó kêu là : em làm sai quy trình vì nó gởi finger print cho em (chứ không gởi cho phòng di trú) nhưng mà em có cũng có nhận được cái gì đâu nè. 1 đức khác vô search xong kêu là nó vẫn chưa submit cái finger print của em, kêu em đi làm lại đi. Lúc này em tá hỏa..Chờ 8 tháng, rốt cuộc đi làm lại...Xong, em điện thoại lại văn phòng di trú để lấy địa chỉ để gởi finger print thì nó kêu là mình không phải gởi, police sẽ tự chuyển...Xong màng 2...rốt cuộc police đúng hay văn phòng cư trú đúng? Em điện lại police thì nó kêu là nó gởi cho em rồi em gời văn phòng cư trú..nói qua nói lại 1 hồi nó kêu manager ra thì lại nói là tự tụi nó sẽ gởi. Em hỏi tại sao mầy không submit cho tao hồi tháng 5 thì nó không trả lời. Rốt cuộc chờ 8 tháng mà không được gì...Vậy ai là người chiệu trách nhiệm trong vụ thiếu sót này? Là em thì không đúng vì em có làm gì sai? Người chiệu trách nhiệm thì không có mà người lãnh hậu quả là em...Chán bỏ mẹ..Có thể cái đơn thi citizenship của em bị terminated vì mấy thằng ngu, vô trách nhiệm.

Vài vòng bức xúc chia sẽ cùng các bác.

Chuyện này hơi lạ hay tại mỗi nơi một khác. Cách đây mấy chục năm tôi làm ở chỗ được phép lăn tay, chụp hình cho mấy người xin thẻ xanh, xin thi quốc tịch. Giúp làm giấy tờ bảo lãnh. Sau khi tôi nghỉ thì người khác làm phải đi học 1 lớp về lấy dấu tay. Sau đó thì Sở Di Trú nó chỉ định chỗ lấy dấu tay của nó không phải do Cảnh Sát. Vụ đổi tên khi có quốc tịch nó hỏi lúc mình thi và nếu được nó sẽ hỏi muốn lấy tên gì. It lâu sau nó kêu đi tuyên thệ thì trong danh sách có đề tên cũ và mới. Ở Mỹ Sở Di Trú là nơi quan liêu hạng nhất nhưng khi mình tiếp xúc thì nó rất lịch sự. 2 người thi quốc tịch cùng ngày có người chỉ hơn 1 tháng nó kêu đi tuyên thệ, còn người kia tới hơn 1 năm sau nó mới kêu. Chẳng khiếu nại ai được hết. Nhưng nhưng cái lề mề của Sở di trú cũng có nhiều người được lợi. Tôi có người quen khi đi bị lừa bằng giấy nhập cảnh giả mà không biết. Đến lúc xin thẻ xanh Sở Di Trú nó sớn xác sao cấp cho ở với lý do kết hôn với công dân Mỹ. Sau đó gia hạn nó cũng cấp cho 1 năm, rồi thêm 1 năm nữa. Đến lúc đủ 3 năm đi xin nhập tịch mới lòi ra hồ sơ nhập cảnh giả mà đám chủ chôt lá nhân viên Tòa Đại Sứ Mỹ ở nước khác cấp. Ông nhân viên này có vợ người Việt đã bị ra tòa, mất chưc. Cả đám đi do ông này cấp giấy giả bị tống về VN hết từ trước rồi bây giờ người quen tôi mới bị lòi ra. Sở Di Trú nó gởi cho 1 tờ giấy báo cho biết là nhập bằng giấy giả nó chuẩn bị trục xuất. Nó khuyên nên tìm luật sư, nếu không có tiền lo luật sư thì đến mấy chỗ luật sư "chùa" nó kèm địa chỉ. Đồng thời tờ giấy đó nó cũng nói là đi đâu cũng phải đem theo tờ giấy đó để nếu Cảnh Sát có bắt để trục xuất thì có tờ giấy này chứng nhận là đang tiến hành thủ tục "hearing " vẫn còn được phép ở Mỹ. Người này quýnh quáng hởi thăm tôi, nhờ có biết chút it về di trú tôi hướng dẫn lo giấy tờ. Nó sợ là bị đuổi liền nhưng tôi nói ít nhất kéo dài 2 năm là ít. Hơn 1 năm sau nó mới đưa ra tòa, tời gần ngày ra tòa nó lại báo là Judge bị bận rời lại 6 tháng nữa họ hởi tôi, tôi đoán là sẽ được ở vì nếu quan trọng thì nó đã xử và trục xuất rồi. Quả nhiên khi ra Tòa nhận tội là nhập cảnh băng giấy giả nhưng do bị lừa không biết nên Tòa chấp thuận cho ở lại thu hồi lệnh trục xuất. Theo tôi nghĩ nếu bị rắc rối vậy thì về Vn mà ở cho sướng thân tội gì xin quốc tịch cho bực mình.

@wnguyen1: Có thể là vì lý do an ninh nên sở cảnh sát không đưa dấu tay cho bạn để bạn chuyển đến sở di chú. Có nhiều thứ mà cơ quan cấp phát đưa thẳng đến cơ quan cần mà không qua tay người xin. Tỷ dụ như học bạ, bằng cấp, thư recommendation cho xin học hoặc xin việc, ... Chẳng qua là vì họ tránh gian lận, khai láo...

Ở NN không có nghĩa là bất cứ gì cũng trơn tru như mình mong muốn. Nếu không hài lòng thì nói không hài lòng và đòi hỏi gặp cấp trên để giải quyết hộ. Điều quan trọng là communication. Cứ nói thẳng ra là I do not think my issue has been resolved, I need to talk to someone else/your manager who can help me! Họ sẽ sốt sắng hơn.

Bạn đang bực mình nên tôi thông cảm chứ bình thường trong cách nói chuyện mà dùng chữ "nó" và "mấy thằng ngu" thì không bao giờ nên dùng.

Chắc bác Văn Khoa hồi xưa tốt nghiệp ở Đại Học Văn Khoa nên lời khuyên của bác thật nhã nhặn. Tôi đã từng làm về vấn đề di trú và bảo lãnh gần 3 năm. Sau đó tuy nghỉ rồi vẫn hay nói chuyện với người đang làm nên tôi đọc cái bài của ông bạn Nguyen này thấy hơi kỳ. Nói ra dễ đụng chạm vì tôi không có khiếu về văn chương. Hồi tôi làm thì ai muốn xin thi quốc tich đến chỗ tôi tôi sẽ cho mẫu đơn (mẫu đơn này tôi được Sở Di Trú phát không, mỗi khi hết lại lên xin về.) hướng dẫn cách điền đơn, không được viết dùm. Phát cho mấy câu hỏi để thi quốc tịch nếu bản có dịch tiếng Việt thì phải trả mấy Đô. Chụp hình và lấy dấu tay phải trả lệ phí cho chụp hình và lấy dấu tay nhưng không phải trả lệ phí cho đơn và hướng dẫn. . Bản dấu tay cũng do Sở Di Trú cấp cho chúng tôi. Sau khi tôi nghỉ ông thay tôi họ bắt đi học một khóa huấn luyện lấy dấu tay . Về sau này họ thay đổi Sở Di Trú bắt đóng tiền chụp hình và dấu tay sau đó họ sẽ gửi giấy báo địa điểm đến để chụp hình và lấy dấu tay của Sở Di Trú ( không phải Cảnh Sát) Ở đây họ lấy dấu tay bằng điện tư nếu cơ sở đó không có phương tiên dấu tay điện tử thày họ sẽ làm thủ công. Sau đó dấu tay chuyển qua FBI để điều tra. Nếu dấu tay không rõ FBI sẽ từ chối và phải làm lại. Nếu bị từ chối 2 lần mình phải đến Cảnh Sát ở nhưng nơi mình ở 5 năm để họ clearance.
    Tôi nghĩ là khả năng communication của SIR Nguyen 1 này với Sở di Trú có vấn đề
    Được sửa bởi PentaxKXX lúc 04:02 AM ngày 29-01-2015

Đọc nhiều comment thấy quá buồn cười. Các bác loser thì ở đâu cũng làm loser thôi. Một số bác khác ở Mỹ chưa lâu nên nói về nước mỹ như anh mù sờ voi cứ tưởng như mình đã nắm được chân lý kỳ thực mới nắm được chân voi thôi. Chắc các bác tưởng sang NN là cứ ngồi một chỗ mà tiền nó cứ chạy đến rơi vào tay mình. Cò bác lại dựng đứng chuyện ở Mỹ cũng phải lót tay nhà trường, hối lộ cảnh sát...nghe ngu bỏ mẹ! Làm thử coi nó có cho đi tù rục ra không. Sống ở đâu cũng phải làm việc có điều nơi đó nó có cho mình cơ hội công bằng hay không thôi. Không thích sống ở NN sao không về lạ Vn đi nhỉ. Hồi đó các bác xin đi hay bị còng tay trục xuất sang đó?

Quote Được gửi bởi cacancau View Post
    Đọc nhiều comment thấy quá buồn cười. Các bác loser thì ở đâu cũng làm loser thôi. Một số bác khác ở Mỹ chưa lâu nên nói về nước mỹ như anh mù sờ voi cứ tưởng như mình đã nắm được chân lý kỳ thực mới nắm được chân voi thôi. Chắc các bác tưởng sang NN là cứ ngồi một chỗ mà tiền nó cứ chạy đến rơi vào tay mình. Cò bác lại dựng đứng chuyện ở Mỹ cũng phải lót tay nhà trường, hối lộ cảnh sát...nghe ngu bỏ mẹ! Làm thử coi nó có cho đi tù rục ra không. Sống ở đâu cũng phải làm việc có điều nơi đó nó có cho mình cơ hội công bằng hay không thôi. Không thích sống ở NN sao không về lạ Vn đi nhỉ. Hồi đó các bác xin đi hay bị còng tay trục xuất sang đó?
    Chắc sờ không được cái chân voi đâu mà sờ phải cái gì của voi ấy!!!!

@PentaxKXX: hehe trình độ của em chỉ trên mức xóa bỏ mù chữ một tí thôi ạ, do đó xuốt đời em là một cửu vạn.

Nhân thể nói chuyện lấy dấu tay, hiện giờ thì không còn bôi mực rồi lăn mấy ngón tay như xưa và họ thế bằng digital scanner.

Sau vụ 9/11, chính phủ Mỹ mới lo làm chuồng trong khắp lĩnh vực trong đó có lĩnh vực gọi là "Critical Facility". Critical facility được định nghĩa là những cơ sở, cơ quan, xí nghiệp quan trọng cho sức khỏe, an ninh cộng đồng, và kinh tế nước Mỹ tỉ dụ như điện nước, các hãng hóa học và lọc dầu lớn. Nói chung tất cả các hãng mà khi bị khủng bố, ăn cắp chất hóa học, nổ đều có một hậu quả "mass offsite impacts", có nghĩa là gây thiệt hại hoặc nguy hiểm cao cho dân chúng. Và luật "Chemical Facility Anti-Terrorism Standards" (CFATS) đòi hỏi tất cả các critical facilities trên nước Mỹ phải xét lại/điều tra quá khứ của nhân viên bằng cách lấy dấu tay để đem so với databases (đố ai mà biết được databases nào).

Thế là vài trự có tật giật mình, không chịu xòe mười ngón kiêu sa ra và đòi nghiệp đoàn can thiệp bảo vệ với lý do "xâm phạm quyền tự do cá nhân". Nhưng các hãng bị luật CFATS chi phối nên không có sự chọn lựa, nhân viên phải xòe 10 ngón tay ra, nếu không sẽ mất việc. Thế là lòi ra các trự chống đối đều là các trự có cựu thành tích anh hùng cả! hehe

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    @wnguyen1: Có thể là vì lý do an ninh nên sở cảnh sát không đưa dấu tay cho bạn để bạn chuyển đến sở di chú. Có nhiều thứ mà cơ quan cấp phát đưa thẳng đến cơ quan cần mà không qua tay người xin. Tỷ dụ như học bạ, bằng cấp, thư recommendation cho xin học hoặc xin việc, ... Chẳng qua là vì họ tránh gian lận, khai láo...

Ở NN không có nghĩa là bất cứ gì cũng trơn tru như mình mong muốn. Nếu không hài lòng thì nói không hài lòng và đòi hỏi gặp cấp trên để giải quyết hộ. Điều quan trọng là communication. Cứ nói thẳng ra là I do not think my issue has been resolved, I need to talk to someone else/your manager who can help me! Họ sẽ sốt sắng hơn.

Bạn đang bực mình nên tôi thông cảm chứ bình thường trong cách nói chuyện mà dùng chữ "nó" và "mấy thằng ngu" thì không bao giờ nên dùng.
    Ác ác..bác không độc kỹ ý của em..Ý em là CS: lúc nói này, lúc nói khác. Em không cần người ta đưa cho em cái finger print nhưng khi em làm thì phải send cho em (send đến nơi cần gởi).Em đã nói chuyện với nhân viên cảnh sát thì nó kêu là send cho em rồi em send sở di trú. Nhưng thật sự không đúng --> chứng tỏ nó không hiểu luật. Khi em nói chuyện với manager nó thì kêu là chưa send. Em làm từ hồi tháng 5 đến giờ vẫn chưa send, phone lên hỏi thì nói là không biết sao mà chưa send. Nếu trục trặc thì phải báo em đi làm lại chứ. Lỗi không phải sở di trú mà là cảnh sát.

Em đồng ý với bác là ở NN không có gì trơn tru như mìn muốn. Mà chuyện này đâu phải lỗi của em. Em đề nghị nó (police) viết thư cho em nói là bị trục trặc nên nó không send/submit finger print của em để em báo cho sở di trú biết (người ta cho hạn 90 ngày để bổ sung) vì đó là lỗi của cảnh sát nhưng nó kêu là nó không viết. Nếu em muốn thì tự đi làm lại, làm lại finger print đâu có khó gì mà kêu nó viết thư. Nghe xong em té ngữa . Hết biết nói gì luôn.
    Được sửa bởi wnguyen1 lúc 03:13 AM ngày 31-01-2015

Trang 24 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425 Cuối cùngCuối cùng