Trang 20 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 101819202122 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 191 đến 200 / 249

Chủ đề: Cái khó của người Việt ở nước ngoài

Bác Dragonfly, VN mình mới hết chiến tranh có 35 năm thôi ạ.

Bravo bác minhnhut, bây giờ em cũng hơi nghi ngờ động cơ của những bình luận viên không hình trên diễn đàn của hình ảnh.

Em chấp nhận là bà con chúng ta ở nước ngoài có cái khó của chúng ta. Nhưng phải nhìn lại, năm 2013, GDP của VN là khoảng 175 tỷ đô, Việt Kiều gửi về 11 tỷ theo đường chính thức, chắc chắn là nhiều hơn nữa nếu tính đường không chính thức.

VN giỏi lắm, cầu làm chưa xong đã sập, xây 1 năm sập, xây 1 năm lún thì đổ thừa tại trời nóng lạnh. Tính mạng của dân mình mà đồng bào mình còn xem nhẹ thì đó có tính là 1 đức tính tốt của thế hệ trẻ Vn tươi đẹp không dragonfly39?

Người Việt mình khó khăn lắm .....

Btw, dragonfly có xem và nghe bài "Anh là ai" của Việt Khang chưa nhỉ, để xem những hình ảnh có thật trong đó đó. Đấy cũng là 1 cái khó của người Việt.
    Gear còn đang thiếu vài món.

mình ko muốn dào sâu vào những chi tiết như vậy vì cái này làm khó cho DĐ .mình chỉ nói chỉ hỏi những cái mình thấy thôi

Dr VIẾT chẳng có gì sai cả .rất đúng .mình chỉ thắc mác vài cái cơ bản mà ko cần phải đọc phải VIẾT để dẫn đi lung tung .bỏ qua chuyện USA xấu tốt .vì thực tế nó rành rành ra đó

Anh Dr nói rằng kinh tế chính trị quân sự VN giờ rất có hạng trên chính trường thế giới !!? thật đúng .tôi ngưỡng mộ bác rồi ,bác nói ko khác gì ngày tôi bị nghe 1 quan chức đảng nói và báo đảng viết .nó giống như 1 bản sao vậy .và người vn nào cũng từng bị nghe vậy .nhưng khi xảy ra chuyện gì thì lại bảo rằng tại ..bị..v.v xem chỗ nọ chỗ kia kìa nó còn tệ hơn ta v.v có 1 sự rất giống nhau giữa anh ta và những cái KIA !!??

Quân sự bảo vệ tổ quốc ,tôi dám cá rằng thằng nào thôn tính VN dân VN sẽ đánh tới cùng .Tôi chỉ nói Dân thôi nhé .còn ai ko cho dân đánh .ko cho dân phản kháng xâm lược ,thì ko phải bàn thêm .Nên anh đừng khoe là tàu chín máy bay tàu ngầm ....bla bla nó rành rành ra như tôi nói trên kia

kinh tế thì ai cũng thấy ,ko cần đọc báo lá cải
    -dầu khí lúc nào cũng kêu lỗ .hoặc có lời chằng ai biết !!!! toàn các quan lớn ăn chận rồi bao nhiêu vụ đã khui ra ,bao nhiêu em dã ra đi cho em khác lên thay để sơi tiếp !!!!
    -Than khoáng cũng vậy lỗ triền miên .bouxit ko khác gì hơn .còn các quặng khác hết mịa nó rồi .lâm sản thì đã amen lâu rồi !!!!!
    -Càphe đứng thứ 2 trên thế giới .cũng vậy nay chặt bỏ mai trồng lại ....xin lỗi chưa thấy sản phẩn của càphe madein VN bao giờ .lúa gạo thì y hệt cà phê .rõ nhất là mùa năm nay thương lái lúa đang bỏ của chạy lấy người kia !!!!! nói chung nông lâm sản cũng ko phải là thế mạnh Của VN !!!!
    -thủy sản thì RIP ......
    -còn dệt may điện tử công nghiệp thì nghe nói xuất hàng tỷ hàng tỷ ,nhưng cái đó là gia công thôi .Miếng ngon mấy thằng samsung .LG Canon ....nó xơi hết rồi hàng tỷ đó vào tay vn được mấy xiền .cứ xem lương CN thì rõ ....
    -xi mang sắt thép công nghiệp nặng thì ở chỗ mô !!!
    -cái xe đạp còn chưa làm ra hồn .nhưng nghe phong phanh là sẽ xuất khẩu tàu ngầm và máy bay rối sao đó !!!!????

xin lỗi vì do anh ca quá .nên tôi cũng ngứa Đ...ầu nên mới góp lời tí .chứ mấy cái khác xin lồi anh .tôi Kh...

em thấy suốt ba mươi mấy năm ko thành tựu mấy như anh nói .phá .sai sửa nhiều hơn .để ai khác làm có khi còn tốt hơn .nên đừng tự hào quá !!!!!!

dân tộc VietNam là số 1 ko phải bàn cãi hơn 4000nam văn hiến cơ mà .nhưng đôi khi dân cũng khổ quá và nhục nhã vì những thằng như Lê chiêu thống v.v

Anh Dr nên đi viết tham luận và nên chuyên mục cho đảng quang vinh ,về sự bên bờ vực thẳm của chủ nghĩa tư bản .và chúng ta luôn đi trước bọn tư bản thối nát trước 1 bước .hihihihi

kính anh Dr và chúc anh thành dah !!!!
    Được sửa bởi yashicanon lúc 09:05 AM ngày 10-03-2014
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Cám ơn Blurrist và bạn Dragonfly đã ký vào thỉnh nguyện chống kỳ thị học sinh Á Châu.

Mà bạn Dragonfly này, nói thật nhé và đừng buồn, người ta chán các bài viết theo chỉ thị của bạn lắm rồi, chỉ có là ít người lên tiếng thôi! Người ta muốn đọc những bài bạn viết thì họ đã vào các báo lề phải trên mạng. Bạn cứ "len lén tâm tư" sao chép lại những khẩu hiệu, biểu ngữ làm người ta ớn đến tận cổ rồi! Bạn có gì khác viết không hay ảnh ọt gì cũng được.

Cảm ơn bác Kacap, Văn Khoa và các bác khác đã cho em nhiều lời khuyên bổ ích.

Về vấn đề mà bác anup nói, em tính viết trả lời nhưng bác yashicanon đã nói gần hết rồi. Bản thân em cũng đã từng là "gà chọi" nên thừa hiểu kiểu giáo dục đó, chính vì vậy em không hề muốn con cháu mình lại tiếp tục được giảng dạy theo cách đó. Giáo dục mà chỉ tập trung vào Toán/Lý/Hóa dạy theo kiểu lấy thành tích, tập trung giải bộ đề để đi thi đấu, còn lại các môn khác dạy rất sơ sài (Sinh/Sử/Địa...)và điểm toàn cho điểm ảo, điểm khống, người ta nói văn là người vậy mà môn Văn thì lại cưỡng ép làm bài theo mẫu, không dạy cho học sinh các kỹ năng khác như kỹ năng tự học, tranh luận, phối hợp nhóm.v.v... nên hệ quả tất yếu là sau này ra đời các em các em bị lệch kiến thức. thiếu kỹ năng mềm...

Ngoài ra, giáo dục VN còn tồn tại nhiều vấn nạn đáng ra không nên có trong môi trường học đường, làm vẫn đục nhận thức ngây thơ của các em và sẽ có ảnh hưởng không tốt đên tính cách sau này của các em.

Vì vậy em muốn cho con cháu đi ra ngoài học, không phải để học kiến thức không mà còn là để học cả cách sống. Hiện tại cũng đang cho cháu theo học ở 1 trường liên doanh, nhưng nói thật em đang rất nghi ngờ chất lượng thật sự của những kiểu trường dạng này ở VN trong khi học phí không hề rẻ, nếu tính toán lại thì chi phí cũng không thua kém với đi du học là bao nhiêu.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 09:52 AM ngày 10-03-2014

Ở đâu tôi không biết, nhưng ở Cali , chẵng ai khinh rẻ nghề nails cả. Những người tôi quen, kể lại, trước kia khi có người Việt đến Mỹ, giá dịch vụ làm nails cao ngất ngưỡng ( cả trăm đô la cho trọn gói 1 bộ móng tay móng chân) chỉ có dân giàu mới có thể bước vào tiệm nails, còn dân nghèo thì chỉ tự mua sơn về làm ở nhà. Sau này khi có người Việt sang, nhờ tính cần cù, chịu khó, khéo tay họ thâm nhập nhiều vào nghề nails, ban đầu làm thợ, sau đó tích lũy vốn ra mở tiệm riêng. Họ cạnh tranh với các tiệm của người Mỹ trắng, HÀn QUốc bằng cách hạ giá dịch vụ ( chỉ còn vài chục đồng) thế là từ từ các tiệm nails của người bản xứ mất khách hàng ( vì giá cao), dần dà ở bang Cali hơn 70% tiệm nails do người VIệt làm chủ.

Nghề nails hoàn toàn không có gì xấu, mình cầm tay chân người khách hàng phục vụ, cũng giống như những người y tá, điều dưỡng săn sóc những vết thương, ghẻ lở, phân, nước tiểu của bệnh nhân. Gia dình bên vợ tôi cũng có cô em làm nghề nails, dù đã từng tốt nghiệp Đại Học, từng làm cho sở THuế của chính phủ. Cô ấy hoàn toàn happy với lưa chọn của mình. Tôi cũng ko xấu hổ khi từ 1 dược sĩ sang đây làm người phục vụ trong tiệm ăn, để kiếm tiền đi học. Tôi vẫn kể lại 1 cách bình thường việc làm của mình cho bạn bè cũ mới, ở VN lẫn bên này biết cách tôi kiếm sống.

Giống như tiệm bánh mì Lee Sandwich ở Little Saigon, mới đầu chỉ là 1 tiệm bánh nhỏ làm bánh mì theo kiểu việt nam, hoàn toàn khác với bánh mì thịt kiểu Mỹ, sau dần dà phát triển và đánh sập những tiệm Hamberger của người Mỹ, họ chịu không nổi phải move sang vùng khác, tiệm bánh này dần dà phát triển thành 1 chuổi cửa hàng ở khắp nơi trong vùng, khách hàng Mỹ trắng cũng chịu khó sắp hàng để mua.
    Xứ Mỹ mà, cạnh tranh tự do, ai phục vụ giỏi, chìu khách hàng, đúng gu khách hàng là thành công. Ai kém hơn là sẽ thất bại.

Xin lỗi, gõ bằng cellphone nên đôi khi sai lỗi typo.
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 11:28 AM ngày 10-03-2014
    Nothing.

Colour Blind,

Không biết các tiệm sách ở VN có bán loại sách xuất bản bởi Dorling Kindersley (DK) không. DK chuyên in sách khoa học, vạn vật thiên nhiên dành cho trẻ con. Ngày xưa tôi hay mua sách loại này cho hai đứa con và hiện giờ còn giữ cả tủ. Thư viện trong trường, công cộng thì sao, họ có không?

Không vào hang cùm sao bắt được cọp con? Đi là đi thôi, không tiếc. Nhưng tính toán giữa hai vợ chồng thôi, đừng cho con biết. Lý do sẽ nói sau.

Kinh thưa anh CUKHOAI CODON & DRAGON FLY

Nhửng chuyên khó khăn ở trong Nước Viet Nam Bác cukhoai codon nên viết va làm phóng sư rôi đưa vào đay cho ACE sông ở hải ngoai gop ý cón cuôc sống va khó khẳn của chúng tôi ở hải ngoai náy không băng 1/1000 của ngừoi dân trong nước
    bác dragonfly thấy bác che bai sứ sở MỶ thì bác về VN chung sức xây dưng và đong góp giả quyet nhưng khó khan trong nước như sao

1/Môi trường O nhiểm ra đường phải chùm lai hết nhìn thoang qua cú tương như lac vaò thánh đia cua taliban hay nước hồi giáo vì trumf măt kinh minh

2 / thưc phẩm dơ thương xảy ra nhưng cản binh mà VN thương goi là Lạ

3/ cướp gưt kháp noi

4/ Lừa đảo , hôi của ,Hối lô móc ngoặc tràn lan từ trên xuống

5 / đảo truòng xa Hoàng xa bị bon Trung quốc xâm chiếm ( sao không thấy các bác đứng ra phản đôi hay đả đảo bọn Trung quốc ma chỉ thây mây Bà lảo đúng ra biểu tình,ho vang khẩu hiêu đả đảo Trung quốc HOàng sa Và trừong la của VN

6/ CN viêt Nam bi bon chủ Đài loan /Hán quóc , v.v.v.v bi bóc lộc, đánh đâp

7 Phu nử VN bi lùa đảo đem ra NN để làm nô lê tình duc

chỉ nhớ có bấy nhiêu thôi EM rât cầu mong bác Cukhoai Codon va bác dragon fly bỏ tâm huyết ra mà giup đở và đóng góp nhưng tài nảng cuae các anh đẻ giúp đơ cho ngừoi dan trong nước noi chung hiên tình đất nước hiên nay

Mấy ACE o NN thi em ko biếtchứ riêng Bản thân em thi không cân các bác viét về cái thánh tu hay khó khản để lám gì vi bon chung em chi là 1 phần nhỏ nhoi cũa 80 triêu ngừoi VN đang găp khó vấn đề trên ,
    Em thì hoc chưa hết lóp 5 truòng làng nghèo quá mới đưoc đi Mỷ nên hoc hành ko đến nơi đến chốn như các anh chi , tiếng Mỷ chi bâp be vài câu noi chung là yes hay No chỉ biết kiếm tiên sông trên đất Mỷ nên mong Các anh chi thông cảm cho lời nói hay viết thiếu hay sai chính tả và không mach lac
    cám ơn ACE đả đoc
    Thân ái
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 11:29 AM ngày 10-03-2014
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi pterpm View Post
    ...P.S:@ bác Văn Khoa, em cũng đã ký tên và share trên Facebook
    Merci pterpm, mặc dù mình đã qua chặng đường này nhưng cũng phải ủng hộ các thế hệ tương lai.

Hi bác Dragon và các bác.
    Có lẽ bác Dr sống bên US và ít về VN, or về thì ko thực sự sống ở đây lâu để nắm tình hình.
    E thì sống đây gần 30 năm rồi, và ít ra e biết những thứ như thực phẩm sạch và môi trường trong lành là xa xỉ phẩm bên này.
    Những cái gọi là getting better thì e ko sure theo quan sát của e, nhưng càng phát triển nhiêu thì nợ (nước trong- trái phiếu Cp G-bond + nước ngoài - trực tiếp/ODA...) càng ngập đầu (hơn cả US, nếu tính đúng- đủ), và đời sống tầng lớp nghèo (ND, thị dân nghèo, dân nhập cư) càng khó hơn.
    Bác đừng quote báo giới làm gì, ở VN all báo giới đều chịu sự lãnh đạo trực tiếp từ Đ, từ cấp thư kí tòa soạn đều là Đ members, nên ko ai dám trái lời Đ đâu nhé, mỗi dòng tin dc lên mặt báo đều dc qua mấy cấp gọi là "thẩm định" nhé (e biết vì e là insider - e ko thể nói rõ hơn e làm ở đâu - nhưng là 1 tờ báo lớn của VN) nên bác nên thực sự sống ở xứ này ít nhất 1-2 năm rồi bác hãy tin hoàn toàn vào báo giới.
    Có lẽ thứ ấn tượng nhất ở VN này là : thực phẩm sạch-an toàn và nước uống đạt chuẩn (bottled water), rảnh e sẽ pót hình lên cho mấy bác vụ này. (đố ở US bác tìm dc chỗ nào đề bán safe/hygienic food/bottled water đấy :D)
    XH mà NN là authoritarian mọi thứ đều u u minh minh, ko dc công khai tới mức của US đâu (dù US cũng có nhiều thứ bí mật).
    Chỉ có cái XH ngày càng mở, với Internet, các bạn trẻ (U10-30) muốn giỏi có nhiều cơ hội để giỏi - nhưng ai mà giỏi tới độ nào đó mà ko có "chân" lại tìm đường ra nước ngoài.
    Đôi lời chia sẻ cùng các bác.
    Link tham khảo của 1 người nước trong: http://bshohai.blogspot.com/2014/03/...l#comment-form

Kính thưa các bác dư luận viên trong và ngoài nước hiện đang hành nghề trên diễn đàn.

Tôi là dân trong Nam, khi còn ở VN tôi không có dịp gặp người dân tộc Mông ở Lai Châu. Nhưng tôi sau khi tôi đọc bài báo trên trang Vietnamnet nói về vụ sập cầu treo khiến " người chết 2 lần" , tôi đoán có lẽ người Mông nước ta là giống người to lớn nhất hành tinh?
    Tại sao tôi nghĩ vậy? Vì tôi đọc báo thấy ông đại tá công an Lai châu bảo trong cuộc họp " Cầu sập là do người Mông đi nhanh". Đồng chí đại tá công an nói thì khó có thể sai, mà cây cầu do chính phủ ta xây khó có thể dỏm, vậy chắc chắn là do lỗi người dân đi nhanh nên cầu sập. Do vậy tôi xin nhờ các bác dư luận viên trong cũng như ngoài nước nói cho tôi biết vóc dáng của người Mông. cao to như thế nào, nếu có hình thì càng tốt, vì đây là diễn đàn nhiếp ảnh, để tôi có dịp khoe với bọn Mỹ rằng dân Việt nam tao mới là to, cao và mạnh nhất thế giới. Chỉ bước nhanh mà sập cả 1 cây cầu chất lượng do Đan Mạch viện trợ để xây. Bọn da trắng chúng mày xoàng thôi.

PS: tôi cũng có nghe cầu sập là do chất lượng thi công kém, nhưng tôi ko tin lắm. Làm người ai làm thế phải ko các bác, công ty của nhà nước, ai lại đi ăn xén ăn bớt vật tư như bọn tư bản Mỹ xấu xa vẫn làm.

Hồi nhỏ tôi có nghe câu nói : " Muốn nói ngông làm ông mà nói, muốn nói ngoa làm cha mà nói". Bây giờ thấy quả ko sai tí nào.

@ các bác đang ở Mỹ, các bác hàng ngày lái xe , nếu có đi ngang qua cầu, nhớ chạy chậm lại nha, kẻo không thôi thì cầu sập .
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 01:15 PM ngày 10-03-2014
    Nothing.

Trang 20 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 101819202122 ... Cuối cùngCuối cùng