Trang 2 / 25 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 249

Chủ đề: Cái khó của người Việt ở nước ngoài

Tôi đã đề cập đến cái Chân khi nói chuyện. Nghĩa là mình phải khởi đầu một câu chuyện với tất cả tấm lòng thành thật, không thêm mắm thêm muối, cắt xén vì một động cơ chính kiến hoặc nghề nghiệp chính trị (tỉ dụ như Hồng Vệ Binh hoặc dân luận viên), hay thất bại riêng tư nào đó thì câu chuyện của mình mới có cái thực trong đó.

Hy vọng mọi người tham gia trong thớt này hãy nhã nhặn và thoải mái để không đi đến cảnh thớt bị đóng.

Không khoe khoang gì và cũng chẳng có gì mà để khoe khoang, sau 40 năm đến Canada với đôi bàn tay trắng, lăn lộn khắp nơi trong Canada và Mỹ, học, hành, lập gia đình, sinh con đẻ cái, nuôi nấng chúng nên người, rồi tham gia VNPhoto.net :-), tôi đã thấy và nghe rất nhiều và có rất nhiều chuyện kể. Đến thời buổi này, tôi chẳng còn có tham vọng chính trị, nghề nghiệp gì mà có thể ngăn cản tôi nói không đúng sự thực về người VN sống ở Mỹ hoặc Canada (dù tôi rời cách đây cũng gần 30 năm).

Tôi cũng đã nói là đời sống của người VN ở ngoại quốc rất phức tạp. Có người lận đận, sau 40 năm mà cũng coi như chưa thành công. Có người đến sau mà người ta phất như diều. Tôi phải công nhận là một số không nhỏ trong cộng đồng người VN ở ngoại quốc cần phải thay đổi lối sống, cách suy nghĩ để mà vươn lên. Nhưng nghĩ cho cùng, nếu họ không đủ khà năng vươn lên thì cũng chẳng sao vì họ không sống mãi được.

Những câu chuyện kể trên có phần đúng, phần sai và nhất quyết xin đừng ai nói là những câu chuyện đó tiêu biểu đại điện cho lối sống của người Việt hải ngoại. Đừng nhìn vào đám cỏ mà đoán non đoán già cho cả khu rừng lộng lẫy bao la!

Hãy dùng thớt này để làm một nhịp cầu cho sự hiểu biết giữa hai thế giới riêng biệt. Cám ơn.

Còn tiếp.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 03:11 AM ngày 06-03-2014

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    6. Em thấy back Dragonfly39 rất không thích nước Mỹ và rất thích cuộc sống ở Vn. Nên em tự hỏi hoài, tại sao bác ấy không về Vn sống nhỉ, vé máy bay bây giờ đâu có mắc. Em đảm bảo là mất bác, nước Mỹ và cộng đồng Vn ở Mỹ sẽ vẫn tiếp tục sống tốt, vẫn hằng ngày hít thở cái không khí trong lành mà bác không thích. Vẫn đi trên những chiếc xe giá rẻ hơn gấp 2,3 lần Vn trên những con đường thơ mộng, sạch sẽ, to lớn. Vẫn cầm máy lên đi chụp những nơi vắng người mà không sợ cướp của, giết người. Em xin bác đấy, nếu bác không thích thì cứ việc dọn đi, em không biết tại sao bác qua Mỹ lúc đầu. Nhưng em nghĩ chắc nước Mỹ đã còng tay, bịt mắt bắt buộc bác sang đây nên giờ bác mới cay cú như vậy.
    Bạn Kevinle4230, xin phép không trả lời đoạn trên của bạn vì nó thuộc về câu hỏi cá nhân. Theo tôi, cách hành xử văn minh là thay vì nhằm vào cá nhân người có ý kiến khác với bạn, mời bạn thoải mái đưa quan điểm, luận điểm của bạn ra và tha hồ mà phản biện. Cứ dùng những ý kiến cá nhân chủ quan của bạn (opinion) hay sự kiện có thực (the facts) để củng cố cho lập luận, quan điểm của bạn. Nhưng ở Mỹ mà lại hành xử theo cách mỗi khi gặp ai đó có ý kiến khác mình thì lập tức quay qua nhắm vào cá nhân của họ thì không nên chút nào.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    5. Phần lớn những người gian lận foodstamp, wellfare đều là những người mới nhập cư, điều đó cho thấy trình độ của họ đem sang rất ít, nhưng đem sang thói lọc lừa, gian lận từ 1 xã hội khác tới thì rất cao.
    Không đồng ý đoạn trên của bạn. Những cái tôi thấy là ngược lại.

Lý do:

- Phần lớn những người mới bước chân vào Hoa Kỳ, mới nhập cư rất là bỡ ngỡ, không rành việc giấy tờ, luật lệ hay thủ tục.

Mọi việc từ làm thẻ xanh cho tới đi làm I.D (giấy căn cước), học lái xe v.v..tóm lại là đường đi nước bước, đều nhờ những thân nhân, bạn hữu, hoặc người bảo trợ, người đã ở lâu tại Hoa Kỳ chỉ dẫn (tùy theo bạn nhập cư vào Hoa Kỳ theo diện nào). Cho tới cái tiệm ăn ở đâu, khu nào nguy hiểm có cướp giật, không nên đi bộ ngoài đường khi trời đã sụp tối đều phải nhờ "thổ địa" đã ở lâu hướng dẫn.

- Những trò mánh mum, gian lận thẻ thực phẩm, ăn bám xã hội, lại toàn là "nhờ" lớp kỳ cựu ở lâu rành rọt chỉ vẽ đấy bạn ạ!

- Còn có cả việc mời gọi gia nhập các hội đoàn này nọ, gia nhập nhóm LOA RÈ để hò hét này kia rồi mỗi buổi được nhận ổ bánh mì giá $2.5 + chai nước suối, có khi là 20 đô la !

Nhưng lớn cả rồi, vậy nên khả năng nghe theo lời khuyên tốt hay xấu là do ta. Người chỉ vẽ chẳng có tội gì, họ thấy đó là tốt cho họ và họ muốn giúp đồng hương thôi.

- Vừa mới đây thôi, chỉ vì giành nhau việc tổ chức hội chợ Tết, mà gây gổ đấu đá với nhau, cuối cùng một người mang danh là chủ tịch cộng đồng lại tạo dịp để người Mỹ họ chỉ tay vào mặt mắng, hết sức là nhục nhã và đau lòng. Trong số người ngồi đó có một người Việt Nam mình là phó thị trưởng Dina Nguyễn, phải ngồi chứng kiến mà không nói được lời nào...

Xem ngay tại phút 1:46 tới phút 1:49 để tận mắt thấy điều tôi nói, còn với những việc kiểu "hearsay" mình chỉ nên lấy đó làm sự tham khảo thôi.

(Seeing is believing)

h ttp://www.youtube.com/watch?v=sLEUzLZeyAU

Nói về gian lận thì cái tốt luôn song hành với cái xấu bạn à. Xã hội càng phát triển thì cái gian lận và cái xấu nó cũng phát triển ở mức độ và tầm mức cao hơn. Ví dụ Target vừa qua bị bọn xấu hack vào nội bộ công ty ăn cắp quá trời các thông tin về thẻ tín dụng của khách hàng v.v..Nói về vấn đề này thì nó bao la lắm, và e là đi ra ngoài đề tài của topic. Bạn cứ việc vào ktvu.com và tự xem đi nhé. Đây là thời đại "thế giới phẳng" rồi bạn.

Thân!
    Được sửa bởi dragonfly39 lúc 03:26 AM ngày 06-03-2014
    When you talk, you repeat what you already know. When you listen, you often learn something

Đây là một chuyện xấu duy nhất tôi dùng để bẻ gãy luận điệu của bạn dragonfly. Và từ đây trở đi tôi sẽ tránh nêu ra những trường hợp như vậy vì không có thì giờ tìm tòi, sưu tầm.

Tôi có cậu em làm oral surgeon ngay Quận Cam và cậu em kể chuyện rất bực bội là làm sao du sinh VN chân ướt chân ráo mới sang mà đã có thẻ chữa răng miễn phí do chính phủ cung cấp trong khi đó ở nhà do bố mẹ ở VN đã mua đứt rồi? Những du sinh này đời đời không bao giờ được hưởng những phúc lợi dành cho dân bản xứ, trừ khi trở thành công dân Mỹ và hội đủ điều kiện.

Mới sang chưa chắc là bỡ ngỡ đâu bạn dragonfly!

Hoan nghênh bạn Văn Khoa! Cứ mạnh dạn và thoải mái đưa ra các quan điểm của bạn và tham gia topic vui vẻ. Mong là bạn có nhiều thời gian để vào đây "bẻ gãy luận điệu" của tôi nhiều hơn nữa. Nhớ nhằm vào sự việc đừng nhằm vào cá nhân nhe bạn Văn Khoa.

Với tôi cái tốt nhất để quảng bá cho "thần tượng" của mình hay "quốc gia mình thần tượng" nơi mình đang sinh sống, chính là cách thể hiện và làm theo đúng những giá trị mà mình thường đề cao (và dùng nó để chỉ trích/chê bai Việt Nam), như vậy người khác sẽ dễ bị mình thuyết phục hơn là "nói một đàng làm một ngả".

Tiếp theo về việc cái tốt luôn song hành với cái xấu, và việc người khác nói đụng chạm tới bản chất/miệt thị dân tộc của mình có phải là "chuyện nhỏ" hay không, và việc phản ứng lại có phải là "quan trọng hóa vấn đề" hay không. Mời xem clip của anh Dũng Taylor, theo tôi cách anh hành xử rất đáng khen ngợi.

Qua đó thấy thêm cái khó của một số người Việt mình sinh sống ở Mỹ là cần phải giỏi tiếng Mỹ. Nếu không giỏi tiếng Mỹ và luật lệ e khó làm được như anh Dũng Taylor khi bị phân biệt đối xử. Cá nhân tôi ủng hộ hành động của anh Dũng Taylor, và tôi cũng sẽ làm y như vậy dù ở đời thực hay ở trên "oanh tạc nét" mỗi khi có người đụng chạm tới dân tộc Việt Nam.

Dũng Taylor kể chuyện hành xử trong trường hợp đi máy bay gặp hành khách phát ngôn mang tính kỳ thị

h ttp://www.youtube.com/watch?v=vEmZi8k_Dg8
    Được sửa bởi dragonfly39 lúc 03:40 AM ngày 06-03-2014 Reason: sửa lại lỗi gõ sai chữ
    When you talk, you repeat what you already know. When you listen, you often learn something

Nói về chuyện loa rè trước tòa soạn báo Người Việt của bạn dragonfly. Dù có rè, dù có ăn mẩu bánh mì $2.50 một ổ và mang nước uống từ nhà đi, bạn có thấy cái hay của họ là vì lý tưởng và niềm tin (đúng hay sai), có được quyền và có quyền bày tỏ ý kiến. What's wrong with that?

Tôi hay đi xem triển lãm nhiếp ảnh trong hội trường báo Người Việt và đậu xe ngay trước mặt họ. Họ không làm phiền gì tôi và xe tôi chẳng bao giờ bị "keyed." Nghe bạn nói bạn ở vùng vịnh thì tôi chỉ biết thế, chứ bịa chuyện ra ở miền Bolsa thì bạn không có chân rồi! Hoàn toàn không có cơ sở.

Thôi để dành, mai viết tiếp.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    ...Tôi hay đi xem triển lãm nhiếp ảnh trong hội trường báo Người Việt và đậu xe ngay trước mặt họ. Họ không làm phiền gì tôi và xe tôi chẳng bao giờ bị "keyed." Nghe bạn nói bạn ở vùng vịnh thì tôi chỉ biết thế, chứ bịa chuyện ra ở miền Bolsa thì bạn không có chân rồi! Hoàn toàn không có cơ sở.

Thôi để dành, mai viết tiếp.
    Bạn không bị làm phiền và xe bạn không bị "keyed" không có nghĩa là không có việc đó xảy ra. Hai việc hoàn toàn khác nhau bạn có hiểu không?

Có nhiều lý do họ không cào phá xe của bạn:
    - Họ cào phá xe của người khác ý kiến với họ/ không gia nhập nhóm loa rè cùng họ (nếu mình là người có cùng ý kiến với họ, họ đâu có cào xe mình !!!)

- Họ chưa có dịp

- Họ không quan tâm tới bạn

- Họ không thấy bạn v.v..

Tuy nhiên, tôi đồng ý "thấy mới tin" , và tin hay không là quyền của bạn. Kể cả thấy rồi vẫn không tin, vẫn là quyền của bạn và tôi tôn trọng quyền đó. Nếu tôi nói với bạn, việc xảy ra ngay tại Bôn Xà, kể cả người già 70 tuổi vì đi mến mộ các ca sĩ Việt Nam mình qua diễn, đi tới dự buổi ca nhạc, mà bị các thành phần này đánh lén, bị đấm vào lưng khi người này không chọc ghẹo gì họ hết, tội duy nhất người này mang là "dám đi xem buổi ca nhạc mà họ không thích", thì bạn có tin không?

Cái khó của một số người Việt mình California, San Francisco - Bay Area, và đặc biệt ở Bôn xà (dùng từ "nước ngoài" hay kể cả "Mỹ" nó bao la quá, nên tôi giới hạn ở từng địa phương vậy) có phần nằm ở chỗ : nói không đi đôi với làm, thường làm y chang những gì mình chỉ trích và ưa chê bai, lên án. Cuối cùng thì tạo dịp cho người "nước ngoài" họ bắt bớ, sỉ nhục và làm trò cười cho thiên hạ.

"Seeing is believing", mời xem một trường hợp dùng chìa khóa cào phá xe của đồng hương rồi bị cảnh sát bắt ngay tại Westminster, hết sức nhục nhã.

h ttp://www.youtube.com/watch?v=S_HzN3R4baM

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Nói về chuyện loa rè trước tòa soạn báo Người Việt của bạn dragonfly. Dù có rè, dù có ăn mẩu bánh mì $2.50 một ổ và mang nước uống từ nhà đi, bạn có thấy cái hay của họ là vì lý tưởng và niềm tin (đúng hay sai), có được quyền và có quyền bày tỏ ý kiến. What's wrong with that?

..Thôi để dành, mai viết tiếp.
    Hoàn toàn không có gì "wrong" hết, tôi hết sức ủng hộ việc được quyền bày tỏ ý kiến.

- Cái tôi thấy "wrong" ở đây, là họ thì luôn ca tụng việc được quyền bày tỏ ý kiến và đòi được quyền đó, nhưng việc đó chỉ áp dụng cho họ! Người nào có ý kiến khác họ, là họ ...tìm cách "ném đá lia chia" và tìm cách bắt người ta im miệng ngay. Rồi dùng những trò nhằm vào cá nhân tấn công, cào phá xe, thụi lén vào lưng, chửi bới vô cùng tục tĩu. Cái đó mới thật sự là "wrong".

- Chẳng hạn họ có quyền bày tỏ và chỉ trích chê bai Việt Nam đủ thứ chuyện trên trời dưới đất, nhưng tới hồi có người khác ý, hoặc đưa ra những sự kiện có thật (the facts) chứng minh điều ngược lại và đụng tới cái "Hoa Kỳ" mà họ thần tượng, thì họ lập tức có thái độ ngược lại và làm y chang những gì họ chỉ trích. Bạn có thấy đó là hết sức "wrong" và kỳ quái không ?

Cái khó là ở chỗ đó bạn Văn Khoa à.

Chắc tôi phải rút lui quá! Thì giờ không có mà cứ phải cãi tới cãi lui với ông bạn này. Bảo đậu xe trước cửa tòa báo NV bị "đám loa rè" nó vạch sơn, mà chính mình đi đến tòa sạn không dưới 10 lần xem triển lãm ảnh và chưa bao giờ bị. Ông bạn lại đưa một youtube ở tận đẩu tận đâu ra làm bằng chứng!

I wish you a lot of success Mr. dragonfly!

@ anh Van Khoa theo tôi nghỉ minh ko mất thời gian mà chấp anh ban dragonfly39 này kiểu dạng người mà uống nước không nhớ nguồn , ản quả kô nhớ kẻ trồng cây hahhahahahaha
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Đúng vậy, chia sẻ thì ít, cãi qua cãi lại thì nhiều mà tui không có thì giờ.

Tui mới mua 85mm f/1.4G làm quà sinh nhật cho chính mình, tuần sau đến. Sẽ hỏi anh và mọi người có bí quyết/kinh nhiệm gì chỉ dùm.

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    @ anh Van Khoa theo tôi nghỉ minh ko mất thời gian mà chấp anh ban dragonfly39 này kiểu dạng người mà uống nước không nhớ nguồn , ản quả kô nhớ kẻ trồng cây hahhahahahaha

Trang 2 / 25 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng