Trang 10 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 249

Chủ đề: Cái khó của người Việt ở nước ngoài

Quote Được gửi bởi cukhoaicodon View Post
    ...

tôi thường hay xem trên kênh discovery chương trình "dirty jobs" không lẽ cả 1 chương trình như vậy chuyên di hạ nhục các ngành nghề lao động bẩn?

thứ ba toàn thấy tôi nói cái khó mà không nói cái được, thì thật là ng trong nước nói cái được về Mỹ quá nhiều rồi, người chê ít, trường hợp chê Mỹ thật sự hiếm.

các bác VK làm việc được kiếm được tiền về VN vui như têt xài tiền rất sướng vì vnd rẻ, ăn uống du lịch thoải mái, kể toàn chuyện hay chuyện vui, nhưng chả có bác VK nào về Vn nói mình đang khó khăn hưởng trợ cấp, và xoay làm sao có trợ cấp và giử trợ cấp cho chính phủ nó nuôi như thế nào? hoặc làm nail cực khổ? chẳng qua là tôi nói thật thôi.

thậm chí 1 số bác VK còn làm như việc trợ cấp là chuyện đương nhiện chính phủ Mỹ phải làm. ngồi mát mà hưởng. làm không it 1 số người việt ảo tưởng bất chấp mọi thứ, bán nhà bán cửa, kết hôn giả trốn ở chui lao sang mỹ, tôi chỉ muốn nói cho họ hiểu thôi. tôi chỉ cung cấp ít thông tin để họ bớt ảo tường thế giới thiên đường đó.

quan điểm là của mỗi người nên khó mà ép nhau được,

chỉ mong bác ở chơi với diễn đàn và phân tích cái tôi chưa hiểu và chưa biết. tôi luôn lắng nghe với tinh thần cầu thị như đã nói từ đầu.

P/s face book tôi luôn để ngỏ chờ thông tin phản biện từ các bác thấy không sai hoặc chưa đúng, nhưng cái tôi nhận được toàn nhưng câu vô văn hóa, chửi thề....lung tung. giọng văn đa phần là các bác lớn tuổi, có bác còn nói "tao đáng tuổi ông mày...." nhắn các bác thế này, nếu muốn dạy dỗ con cháu thì phải dạy một cách thuyết phục, nó nghỉ sai thì chỉ cho nó nghĩ đúng, chưa hiểu thì nói cho nó hiểu, chửi đổng chỉ làm nó khinh thôi.
    Rất là khâm phục bạn Cukhoaicodon và tôi hết sức ủng hộ mục đích của bạn ở đoạn tôi in đậm.

Quá khứ tôi từng gửi nhiều bài cho báo Dân Trí, viết về cuộc sống thực tế và những khó khăn ở bên này. Không như những lời hoa mỹ, xuất phát từ trí tưởng tượng của một thiểu số từ bên này về Việt Nam lan truyền. Việc bên nhà bây giờ có hẳn một kênh truyền hình ở đây, rồi báo mạng vnexpress, internet v.v.. đặc biệt là kênh phobolsa tv, vietweekly trên youtube, với những buổi nói chuyện của thứ trưởng Nguyễn Thanh Sơn, những video clip thực tế vô cùng sống động ở ngay Bôn Xà, và đồng bào Việt Nam trong nước đi du lịch Mỹ "như đi chợ", cũng giúp rất nhiều cho việc trao đổi thông tin thực tế ở hai bên.

Về vấn đề đả kích cá nhân, tôi góp ý bạn nên để nguyên những lời khiếm nhã trên facebook, đừng xóa. Ngay tại thời điểm ai đó "bỏ bóng đá người" thì tự họ đã mặc nhiên công nhận họ đuối lý/không đủ sức phản biện và càng làm điều bạn viết/nói thuyết phục hơn.
    When you talk, you repeat what you already know. When you listen, you often learn something

Hiện tại em đang có 1 gia đình người bà con đang có cái ảo tưởng về cuộc sống hoa lệ, kiếm tiền dễ như nhặt lá ở bên US: Họ đang trong diện chờ xét bảo lãnh đã gần 8 năm nay (mẹ vợ bảo lãnh). Chỉ vì thế mà 8 năm nay gác hết mọi công việc làm ăn, chỉ nằm khòe ở nhà, vay tiền bà con họ hàng sinh sống với lời hứa qua được Mỹ là sẽ có tiền trả hết cả gốc lẫn lời. Cho dù bao nhiêu người can ngăn hết lời, tạo cơ hội công ăn việc làm cho trong thời gian đợi chờ này họ vẫn không chịu làm, chấp nhận sống tạm bơ chờ ngày xuất cảnh. Nhiều lần em hỏi thì trả lời với em là qua đó đi rửa chén thôi cũng đủ tiền để trả hết nợ ở VN mà còn dư để về VN chơi thoải mái. Thật sự không biết do nghe ai mà lại có cái ảo tưởng tai hại này nữa.

Còn về phần gia đình em, cả nhà đang có dự định trong tương lai cho mấy đứa nhỏ, nhưng vẫn còn băn khoăn giữa Mỹ và Úc, không biết ở đâu có môi trường sống và học tập phù hợp hơn để cho mấy đứa qua học, và băn khoăn về vấn đề bắt đầu cho qua học từ độ tuổi nào là hợp lý, là tốt nhất để gom góp chuẩn bị. Gia đình em đang tìm hiểu, nghe rất nhiều lời khuyên từ cô chú anh chị dượng dì sống cả hai bên US và Úc, nhưng em vẫn đang muốn nghe thêm nữa từ các bác. Mong các bác tiếp tục.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    ....
    Gửi bác pterpm:

Trước hết mở đầu topic của bác cukhoaicodon có ghi là: "Threa này chỉ thể hiện quan điểm cá nhân của tôi và mở hoàn toàn đề các bác thể hiện suy nghĩ về vấn đề này (lưu ý không đề cập vấn "đề chính trị nhé)" thì em nghĩ đọc vào nó rất rõ ràng, rõ nghĩa, không cần phải giải thích thêm về mục đích của topic này.

Thứ hai, khi có các bài viết của bác dragonfly39, chưa xét đúng sai, nhưng bác ấy cũng viết hoàn toàn rõ ràng dựa trên cá nhân những gì bác ấy thấy/biết diễn ra xung quanh nơi bác ấy đang cư ngụ. Em không thấy bác dragonfly39 viết để đả kích cụ thể 1 cá nhân nào trong topic này. Vì thế khi bác post bài chỉ đích danh cụ thể bác dragonfly39 đánh giá bác ấy thế này, cuộc đời bác ấy thế nọ...em mới cảm thấy làm như vậy là không fairplay, bức xúc giùm mới viết vài dòng nói hộ.

Thứ ba, giả dụ bác dragonfly39 hay bất kỳ ai trong topic này có hành động gì không đúng, sai trái...mà bác không hài lòng thì bác có thể nêu rõ quan điểm của mình để bác bỏ hay giáo huấn lại bằng một bài viết rõ ràng như các bác khác. Bác hoàn toàn có quyền đó. Nhưng vì bác không làm như vậy mà lại nói xấu hổ khi mang cùng dòng máu này nọ. Nếu có người nào đó đang làm chuyện đáng xấu hổ thì người phải xấu hổ là người đang làm chuyện đó, không phải em, em không việc gì phải xấu hổ vì lỡ mang chung dòng máu với họ. Đó cũng mới là nguyên nhân em post trong #30 để thể hiện quan điểm. Và trong post đó em không khẳng định bác hay bất kỳ ai, kể cả em, là ai có trình độ như thế nào, ai cao hơn ai vì chúng ta đâu có biết con người thật của nhau mà dám đánh giá. Vì vậy nếu bác nói "Gởi tới bác Colour-Blind, bác có lẽ cho tôi chưa đủ trình độ để nói chuyện với bác, như bài viết của bác phía trên, nhưng những thứ bác đưa vào câu nói trả lời tôi, thì bác cũng nên nhìn lại một chút..vì bác cũng chắng hơn tôi làm mấy trong cư xử cộng đồng" thì em thấy có vẻ bác hơi chủ quan, hoặc là hiểu lầm ý trong bài viết của em.

Và, nếu em có cái gì sai trong cách cư xử cộng đồng, thì em xin bác và các bác trong này giáo huấn cho em rõ em đang sai chỗ nào. Em xin lắng nghe, tiếp nhận và sẵn sàng chỉnh sửa cho phù hợp với chuẩn mực chung, nếu thật sự em đang sai.

Và vì bác viết bác không thích tham gia cái chốn thị phi đấu tố này nữa, bác chia tay nên cuối #30 em mới ghi như thế.

Em thật sự không thích kiểu tranh luận bằng cách post bài đả kích cá nhân, không thích mình bị đả kích vì vậy khi thấy người khác bị đả kích vô lý em cũng không thích.

Ở vị trí một người VN đang sống trong nước, muốn tìm hiểu thêm về cuộc sống hải ngoại, nên em rất thích nghe mọi câu chuyện, mọi quan điểm về cuộc sống bên đó cho dù tốt hay xấu, đúng hay sai. Ở đây là mọi người đang chia sẻ về những cái khó khăn của người Việt ở nước ngoài, chứ không phải là câu chuyện của một người ở tầng lớp thượng lưu hay hạ lưu về cuộc sống ở nước ngoài, vì vậy không hề có cái gọi là phân biệt đẳng cấp trong câu chuyện.

cukhoaicodon, dragonfly39, minhnhut, Văn Khoa, kevinle4230, Nokian2006, và cả bác pterpm...câu chuyện của mỗi người kể ra là thể hiện góc nhìn, một quan điểm của mỗi cá nhân qua sự việc tự mình chứng kiến tại nơi mình sinh sống. Có thể câu chuyện các bác khác nhau, quan điểm các bác đối nghịch nhau nhưng đó cũng là 1 tư liệu đáng để người trong nước như em xem xét và học hỏi, không có câu chuyện/quan điểm của ai đáng giá hơn hay kém giá trị hơn câu chuyện của người khác.

Nếu bác pterpm sẵn lòng kể về câu chuyện của bác thì em cũng rất cảm ơn, và xem nó đáng giá như câu chuyện/quan điểm của bất kỳ ai trong topic này. Còn nếu bác cảm thấy không thích, không tiện để chia xẻ vì nhiều lí do thì em cũng cảm ơn, em không dám ép.
    Rất cảm ơn bạn Colour-Blind, cái sự "bức xúc giùm mới viết vài dòng nói hộ" rất là đáng trân trọng và cần thiết (Nó giúp thêm dũng khí cho bất cứ ai thực sự yêu chuộng quyền được tự do phát biểu một cách công bằng và văn minh).

Đặc biệt là khi nhìn thấy rõ tình hình là "có cả một xe tải đá chờ sẵn chuẩn bị ném","đạn lên rột rột" (nói vui thôi nhé), "nói hộ" coi chừng sẽ bị "dính đạn" bạn vẫn không ngại nói lên một chút công bằng. Điều đó chứng minh niềm tin của tôi vào Việt Nam và con người Việt Nam là không hề đặt sai chỗ.

- Khoảng năm năm trước, bầu không khí ở Bôn Xà vẫn còn rất ngột ngạt, ít ai dám mở miệng nói lên ý kiến khác biệt của mình. Lo làm ăn và sống cho yên thân. Hậu quả từ việc "dám" ca ngợi Việt Nam/hay nói lên ý kiến khác biệt nó như thế nào thì tôi không đi sâu (nhìn việc xảy ra với bạn CuKhoaiCodon ở facebook của bạn ấy để tạm hình dung), đại khái nhẹ thì bị đái vào ngay cửa hàng/cửa tòa soạn, nặng thì bị ngăn trở việc làm ăn buôn bán bằng đủ thứ hình thức phá hoại. Nhưng chính nhờ những người như bạn, cụ thể là vietweekly rồi sau này là phố Bolsa TV, đã dám chính thức không giữ im lặng nữa, mọi người vượt qua nỗi sợ hãi, nắm tay nhau đi xem ca nhạc giữa một rừng "chửi bới vô cùng tục tĩu", chấp nhận việc bị ăn đấm (lén), bị đòi đốt tòa báo v.v..để nói lên ý kiến của mình về Việt Nam, hiện giờ bầu không khí đã trở nên dễ thở hơn, thân thiện hơn và mọi người hiểu nhau hơn.
    When you talk, you repeat what you already know. When you listen, you often learn something

@BQT: ...

cukhoaicodon, dragonfly39, minhnhut, Văn Khoa, kevinle4230, Nokian2006, và cả bác pterpm...câu chuyện của mỗi người kể ra là thể hiện góc nhìn, một quan điểm của mỗi cá nhân qua sự việc tự mình chứng kiến tại nơi mình sinh sống. Có thể câu chuyện các bác khác nhau, quan điểm các bác đối nghịch nhau nhưng đó cũng là 1 tư liệu đáng để người trong nước như em xem xét và học hỏi, không có câu chuyện/quan điểm của ai đáng giá hơn hay kém giá trị hơn câu chuyện của người khác.
    ...
    Các câu chuyện của các bác kể đều rất hay và thú vị.
    Em thích cách hành văn của bác dragonfly39 và bác minhnhut. Đa số các bác ca ngợi những điều tốt đẹp của thế giới văn minh phát triển, riêng bác dragonfly39 lại đi tìm hiểu những mặt xấu, những góc khuất và những đau khổ của nó, em nghĩ bác ấy là 1 người rất có tâm hồn đấy ạ.
    Em lót dép hóng các bác kể chuyện tiếp
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau. Xa là nhớ, gần nhau là cười, hahaha....

Bravo anh minhnhut!
    Khâm phục nghị lực học tập và làm việc để vươn lên của anh ở Mỹ.
    Loạt bài viết rất thật.

Việc trãi lòng như thế khiến chúng ta gần nhau hơn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Xã hội nào cũng có 2 mặt tốt và xấu và như bài viết ở thread http://www.vnphoto.net/forums/showth...86#post3080086.

Có người viết về chính luận thì cũng có người viết về phiếm luận, biếm họa...

Ngay trước cổng chùa có Ông Thiện và Ông Ác
    Một ông lo giáo dục và một ông lo trừng trị để cuộc sống tốt đẹp hơn

Trong đời thực cũng vậy, có bộ giáo dục và bộ tư pháp.
    Tiếc rằng ở VN 2 mặt này vẫn còn yếu và loay hoay ...
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cái Khó Trong Cuộc Sống, hay Gian Nan Kiếp Trần Thế... không ai qua khỏi, ở đâu cũng có lúc ta nén tiếng Chửi thề ;-)

Cuộc sống Muôn Mầu, xã hội hỗn tạp, đâu cũng có. Có khác chăng là những niềm vui lớn, nhỏ , hy vọng tươi sáng cho tương lai.

Em chưa đọc hết và đọc kỹ những phần góp ý trên, nên không có ý riêng thêm. Chỉ mong các bác Tán Gẫu theo tâm tình Tán Gẫu ... nhé ;-).

;-)

@BQT: Trước hết em xin phép hỏi các bác ở BQT của VNPT bài viết của bác pterpm ở trước bài viết #30 của em đâu rồi, sao giờ em tìm lại không thấy nữa ? Vì phải có bài viết đó thì người đọc sau mới hiểu được vì sao em viết ở post #30, tại sao tự dưng bài viết của bác pterpm lại mất tăm mất tích vậy ?

Gửi bác pterpm:

Trước hết mở đầu topic của bác cukhoaicodon có ghi là: "Threa này chỉ thể hiện quan điểm cá nhân của tôi và mở hoàn toàn đề các bác thể hiện suy nghĩ về vấn đề này (lưu ý không đề cập vấn "đề chính trị nhé)" thì em nghĩ đọc vào nó rất rõ ràng, rõ nghĩa, không cần phải giải thích thêm về mục đích của topic này.

Thứ hai, khi có các bài viết của bác dragonfly39, chưa xét đúng sai, nhưng bác ấy cũng viết hoàn toàn rõ ràng dựa trên cá nhân những gì bác ấy thấy/biết diễn ra xung quanh nơi bác ấy đang cư ngụ. Em không thấy bác dragonfly39 viết để đả kích cụ thể 1 cá nhân nào trong topic này. Vì thế khi bác post bài chỉ đích danh cụ thể bác dragonfly39 đánh giá bác ấy thế này, cuộc đời bác ấy thế nọ...em mới cảm thấy làm như vậy là không fairplay, bức xúc giùm mới viết vài dòng nói hộ.

Thứ ba, giả dụ bác dragonfly39 hay bất kỳ ai trong topic này có hành động gì không đúng, sai trái...mà bác không hài lòng thì bác có thể nêu rõ quan điểm của mình để bác bỏ hay giáo huấn lại bằng một bài viết rõ ràng như các bác khác. Bác hoàn toàn có quyền đó. Nhưng vì bác không làm như vậy mà lại nói xấu hổ khi mang cùng dòng máu này nọ. Nếu có người nào đó đang làm chuyện đáng xấu hổ thì người phải xấu hổ là người đang làm chuyện đó, không phải em, em không việc gì phải xấu hổ vì lỡ mang chung dòng máu với họ. Đó cũng mới là nguyên nhân em post trong #30 để thể hiện quan điểm. Và trong post đó em không khẳng định bác hay bất kỳ ai, kể cả em, là ai có trình độ như thế nào, ai cao hơn ai vì chúng ta đâu có biết con người thật của nhau mà dám đánh giá. Vì vậy nếu bác nói "Gởi tới bác Colour-Blind, bác có lẽ cho tôi chưa đủ trình độ để nói chuyện với bác, như bài viết của bác phía trên, nhưng những thứ bác đưa vào câu nói trả lời tôi, thì bác cũng nên nhìn lại một chút..vì bác cũng chắng hơn tôi làm mấy trong cư xử cộng đồng" thì em thấy có vẻ bác hơi chủ quan, hoặc là hiểu lầm ý trong bài viết của em.

Và, nếu em có cái gì sai trong cách cư xử cộng đồng, thì em xin bác và các bác trong này giáo huấn cho em rõ em đang sai chỗ nào. Em xin lắng nghe, tiếp nhận và sẵn sàng chỉnh sửa cho phù hợp với chuẩn mực chung, nếu thật sự em đang sai.

Và vì bác viết bác không thích tham gia cái chốn thị phi đấu tố này nữa, bác chia tay nên cuối #30 em mới ghi như thế.

Em thật sự không thích kiểu tranh luận bằng cách post bài đả kích cá nhân, không thích mình bị đả kích vì vậy khi thấy người khác bị đả kích vô lý em cũng không thích.

Ở vị trí một người VN đang sống trong nước, muốn tìm hiểu thêm về cuộc sống hải ngoại, nên em rất thích nghe mọi câu chuyện, mọi quan điểm về cuộc sống bên đó cho dù tốt hay xấu, đúng hay sai. Ở đây là mọi người đang chia sẻ về những cái khó khăn của người Việt ở nước ngoài, chứ không phải là câu chuyện của một người ở tầng lớp thượng lưu hay hạ lưu về cuộc sống ở nước ngoài, vì vậy không hề có cái gọi là phân biệt đẳng cấp trong câu chuyện.

Nếu bác pterpm sẵn lòng kể về câu chuyện của bác thì em cũng rất cảm ơn, và xem nó đáng giá như câu chuyện/quan điểm của bất kỳ ai trong topic này. Còn nếu bác cảm thấy không thích, không tiện để chia xẻ vì nhiều lí do thì em cũng cảm ơn, em không dám ép.
    BQT không ai xóa bài nếu không vi phạm.
    Post#29 của bác pterpm là bác ấy tự xóa, quyền xóa bài là của TV và nếu bác ấy muốn undelete, vui lòng PM cho BQT để undelete.

@ Color-Blind: Anh đang xem và trân trọng từng bài viết trãi lòng của các TV: cukhoaicodon,minhnhut, Nikonian2006, dragonfly39, lao_ong, Color-Blind, thuytram_dep, accord2013 và nhiều TV khác nữa (sorry các bác nếu em chưa ghi ra hết) ...
    Qua các bài viết thật lòng, chúng ta sẽ xích lại gần nhau hơn, tin yêu nhau hơn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Topic này ko có post bị xóa nha các bác, em xem post thứ 30 vẫn bình thường mà.

Rảnh có gì em share câu chuyện đi làm bị mấy đứa nước ngoài cứ coi thường dân VN, nhưng khi mình làm có kinh nghiệm và giỏi rồi thì tụi nó hết dám ho he luôn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

@11002 & apham: Cảm ơn hai bác đã giải đáp thắc mắc.

Em hỏi chỉ vì không tìm thấy bài viết đó nên hỏi chứ ko dám nói là do BQT xóa bài . Nếu không có bài đó, các bác vào sau đọc em sợ không hiểu, lại nói em bỏ bóng đá người...

Trang 10 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... Cuối cùngCuối cùng