Trang 6 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 191

Chủ đề: TÁN GẪU về NHIẾP ẢNH và LÒNG TỰ TRỌNG

Vô tình đọc được thớt thì mình cũng chia sẽ về một số thứ.Đầu tiên bác Bow kể về nhân viên hải quan hay anh cảnh sát thì việc đó đúng là vấn đề không chỉ anh mà mọi người đều bức xúc.Sau bác Bow nói về chuyện các khóa học thì mình thấy quan điểm bác không thống nhất ban đầu thì bác nói việc tài liệu gì ấy bị photo nhưng sau đó lại ấm ức vì hành vi đó.Rồi nói đến temple của web,mình cũng từng làm web cho riêng mình nên hiểu chuyện web trùng thiết kế 1 phần hay toàn bộ là điều không hiếm ở VN,chỉ khác là phần nội dung bên trong có đầu tư hay không?Bác Bow có thể ở nước ngoài nhiều rồi nhìn nhận VN có phần chủ quan.Có thể ở VN còn nhiều cái lộn xộn nhưng không lẽ vì thế mà cứ chỉ trích,nếu trình độ bác cao thì về mà làm cho xã hội như bác muốn đừng nói VN thiếu tự trọng...
    Người VN,cũng có mặt tốt mặt xấu,nhưng đâu phải vì 1 khiếm khuyết mà nói y rằng người nào cũng xấu.
    P/S bác muốn nói ai thì chỉ rõ tên tuổi bằng chứng rõ ràng thì mới thuyết phục mọi người.

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Còn vấn đề vùng miền hay dân tộc ư ? mình kể cho nghe chuyện khác nhé :

Lần đó ai đăng ký phải confirm để nhắm chi phí thuê địa điểm có đủ không. chứ không phải ai tới cũng được. Nhưng nhờ cancel lần đó mình có dt xin lỗi những người đã đăng ký. nhờ đó đa số những người đó sau này đều khá thân thiết với Bow. khi Bow ra Hà Nội hay họ vào SG thì đều giao lưu chia sẽ ăn chơi vui vẻ .

Bow từng có một status trên facebook như vầy: Những ai làm ăn thường rất sợ mất lòng người khác nên ko muốn đưa chính kiến hay lập trường của mình nghiên về bên nào. nhất là các vấn đề văn hóa chính trị. với Bow tất cả chỉ là cuộc dạo chơi và Bow sẽ để mọi người tự sàng lọc . Ai hợp với mình và cùng quan điểm với mình thì chơi. Bow không thể thấy và giả vờ như không biết những cái xấu tồn tại mà phải giả vờ như không chỉ vì phải thảo mai với mọi người. Bằng chứng Bow có nhiều bạn bè thân ở Hà Nội họ thấy và thừa nhận cái xấu đang tồn tại. họ nói và khuyến khích người khác nói ra những cái xấu đó để người khác xấu hổ về nó mà thay đổi dần.
    Bạn đã từng giúp ai trong đó thấy và thừa nhận cái xấu đang tồn tại chưa. Hay những người đó không hợp và cùng quan điểm với bạn.

Ai mà không cảm thấy xấu hổ khi nhìn thấy những hành động xấu của ng dân cùng sống trong một đất nước cơ chứ. Ai cũng mong mọi thứ đều tốt đẹp.

Nhưng topic của bạn nói về cv của bạn, về tự trọng và sĩ diện thì cứ tập trung vào đó thôi. Nếu bạn muốn nói về Nam Bắc thì cứ tạo thêm topic, mọi người cùng tham gia.

Mình đọc được thớt này từ 1 người bạn share trên FB, có 1 vài chia sẽ với chủ bài viết.
    - Mình rất ghét ai dùng từ "Người Việt Nam" để nói xấu 1 điều gi. Xin hỏi ở đây ai ko phải người Viêt Nam, cha mẹ chủ thớt có phải người Việt Nam ko? Người Việt Nam có tốt, có xấu, cũng giống hàng loạt dân tộc khác trên thế giới, ở đất nước nào cũng có giết người, cướp của, tham nhũng. Xin đừng nói chữ "Người Việt Nam" ở đây. người Việt Nam cũng có người nhặt 70tr đem trả lại người đánh rơi, người VN cũng có đứa bé 11tuoi mà dám hy sinh mình cứu 5 đứa trẻ khác khỏi chết đuối, còn rất nhiều nhiêu nữa.
    - Theo bài viết, mình nghĩ chủ thớt là người cũng đi đây đó nhiêu, có lẽ sinh ra và lớn lên ở Mỹ. Mình cũng từng đi nhiều nước, có 1 điều mình nhận thấy người VN minh rất thông minh và tài giỏi, nhưng có 1 cái bệnh hay nói xấu dân tộc mình, mình gặp vài người Việt ở nước ngoài, hết than về chính trị, lại than về tình hinh kinh tế. Mình ko hiểu nói cái đó để được gì? Mình cảm giác làm như vậy để rồi thế hệ này đến thế hệ khác cảm thấy mình nhược tiểu trước các dân tộc khác, và các dân tộc khác nhìn mình như 1 thăng ơ khu tồi, chắc nó cũng tồi như vậy.

Không biết chủ thớt hàm ý gì, nhưng xin đừng dùng chữ "người việt nam" như vậy, mình cảm thấy rât khó chịu, và chướng mắt.

Nhiều người nói Bow quan niệm vùng miền nên Bow giải thích đó chứ. Còn ai hiểu thì hiểu không hiểu thì thôi vậy

Nếu quay lại chuyện tự trọng thì Bow kể thêm một chuyện cho vui nha: Chắc ai cũng biết Liebehuman của diễn dàn này nhỉ . Liebehuman có Liebestudio. và đây cũng là tên được nhái khá nhiều nào là Liebi , libe studio nhiều lắm nhớ ko hết nhưng cũng lâu rồi . giờ thì còn lại Lietastudio ngoài Hà Nội . Chữ liebe là tiếng Đức do Liebe ở hơn mười năm ở Đức. Bây giờ có cái Lietastudio lấy cai font chữ y chang font của Liebestudio. Khi được hỏi thì trả lời font đó tren dafont.com ai lấy chả được. Các bác vào so sánh Liebestudio.com với Lietastudio.com sẽ thấy. hay là các bác lại bảo là bình thường ? Nếu vậy em bàn về lòng tự trọng chắc các bác lại không hiểu đâu hihihi

e thì ít tuổi chắc ko đủ tuổi nói chuyện với bác . nhưng e nghĩ hữu xạ tự nhiên hương là rất chuẩn . Nhưng bác cho e thắc mắc 1 chút ạ
    chuyện web của bác thì bác chỉ đi mua giao diện cũng chẳng thay đổi nhiều nên theo e bác bắt lỗi bác trungsg kia e thấy hơi kỳ , đáng nhẽ bác phải vui vì có người thì làm trang web giống bác chứ :D

thứ 2 e muốn thắc mắc là bác nhắc đến liebi với lieta e thấy vô lý vô cùng nó có vẻ giống nhau ở chữ lie thôi đúng ko ạ , giả sử e thích tên bow của bác e cũng chụp ảnh cũng muốn làm nghề . nhưng tên bác có trước vậy e đổi tên từ bow thành sow bác cũng mắng e :( vậy có vẻ hơi cực đoan ạ

Nếu nói về Pháp Lí thì hoàn toàn không sai, dùng chung Template, chung ngành nghề, dùng logo khác nhau, tên website cũng khác nhau, nội dung trên đó cũng khác nhau, và ở 2 địa lí khác nhau, đối tượng khách hàng khác nhau... và trong đó không có ai đăng kí độc quyền một mục nào hết. Trên thế giới cũng có rất nhiều chuyện tương tự như vậy.

:: Coca vs Pepsi
    :: Adidas vs Nike
    :: Airbus vs Boeing

Còn xét về đạo lí, thì anh BOW đang chạm tới một điều vô cùng nhạy cảm và nhức nhối ở đất nước ta, đó là lòng Tự Trọng. Mỗi người nên tự nhìn lại mình để góp phần nâng cao Việt Nam hơn. Bow à, một ngày nào đó Việt Nam cũng sẽ tốt lên, phải có niềm tin và cần phải có nhiều người dám "Fight For the Right Thing by the Right way" :D

Khi Bow viết bài này trong tâm trạng bức xúc nên hơi có chất đã kích vùng miền và vơ đũa cả nắm. Vẫn có cách khác nói cùng nội dung nhưng dễ nghe, dễ tiếp thu có hiệu quả hơn.

Mình rất trân trọng Bow về cách đem những kiến thức rất nền tảng vào Nhiếp Ảnh ở Việt Nam, trong khi đó Việt nam chí chú trọng đến cái ngọn mà quên đi phần Gốc còn quan trọng gấp bội phần.

Nói chuyện luật pháp hay nhiếp ảnh thì em mù. Nhưng Bow nhắc tới hải quan là em ớn sống lưng lắm luôn.
    Lần mới đây về em cũng bị hành, vì đem cái ipad làm quà cho đứa cháu. Đáng lý em cũng nộp "lệ phí" $10 cho xong, nhưng cái chú hải quan cà chớn quá nên em ghét, em xin đóng thuế.
    Cái ipad giá chưa tới $400, mà các chú đòi thuế $100, vậy đúng hay sai các bác? Thuế gì cắt cổ vậy? Em muốn các chú nói chính xác thuế bao nhiêu %, và đóng cho ai. Thì các chú bảo ko phải đóng bây giờ, ngày mai mới đóng được. Sh*t, anh đâu rảnh mà ngồi chờ đóng thuế?

Tiếp đó em đem 2 cái máy ảnh, các chú bảo mang nhiều quá, thuế luôn. Em nói cái này mang sài, sẽ đem trở ra. Các chú bắt khai hải quan, ờ thì khai, sợ ai. Chú ấy đưa tờ khai, em nhìn vào chả biết làm sao khai. Nó trống trơn, có mỗi cái tiêu đề đại loại là "Tờ khai hải quan..." chả có mục gì cả, em nói làm sao khai đây? Các chú bảo anh có gì muốn khai thì viết vô. Lúc này kèm cái vụ đóng thuế là em nản rồi. Tiếp đó chú hải quan nói nhỏ, thôi cho em tiền lì xì cho khỏe...

Vậy là cuối cùng em cũng xì tiền cho họ vì em sợ phải ngủ ở sân bay chờ mai đóng thuế thì toi. Và câu hỏi của em là cái vụ đóng thuế trên kia, họ nói đúng hay nói láo? Có chuyện đóng thuế vào ngày hôm sau ko? Và tính thuế căn cứ vào đâu? (Vì % quá cao so với giá trị). Em cần biết để lần sau cư xử cho đẹp với các chú ấy.

Chuyện về hải quan em còn nhiều lắm, nhưng sợ các bác đọc nhàm. Có topic liên quan em chia sẽ thêm các chiêu họ moi tiền.

Gửi bow

Quote Được gửi bởi bow View Post
    hihi chả hiểu một số bác muốn tranh luận với mình để chứng tỏ điều gì. đây là templates bán sẵn nhưng có hàng ngàn templates như vậy. Người làm nghề này có tự trọng ko ai muốn mình giống người khác cả. Mình đâu nói là ăn cắp. Mình chỉ nói là bắt chước . Bằng chứ ư? Mình đã viết trong bài là bác có đoạn chat chứng minh bác TrungSG biết và cố tình nhưng nói thật mình làm biếng up lên rồi. Vì chả giải quyết dc gì khi tư duy vài bác muốn chứng minh việc đó là bình thường.

Mình kể chuyện này nhé. Pro-K là người đã dạy ở Lavender studio ngoài Hà Nội , ( khi đó TrungSG là nhân viên studio nên được học free, học xong thì ra lấy giáo trình đó đi dạy ) . Pro-K là người nổi tiếng và cũng dc anh em vnphoto biết nhiều. Pro-K có nhờ người làm website. sau khi website ra thì pro-K thấy hơi giống giống bên webc của Bow nên Pro-K bỏ luôn không xài nữa. Mình gọi đó là người có sĩ diện và tự trong. Ờ mà chắc các bác không hiểu vì sao Pro-K làm vậy đâu nhỉ .? hihihi
    Về vấn đề bản chất con người Việt

1. Mình có đọc bài của bow hôm qua nhưng, như bow đã biết, nếu không có việc gì không bao giờ mình viết bài lăng nhăng vào topic bởi vì bài mình viết là phải thật sự nghiêm túc mình mới viết. Nội dung chính của bài viết của mình cho bow là liên quan đến vấn đề BQT sẽ xử lý thành viên nào của forum vi phạm quyền tác giả của người khác. BQT ở đây là một nơi nhỏ không phải là tòa án của một quốc gia cho nên khả năng chế tài chỉ giới hạn trong phạm vi thành viên forum. Lẽ ra, việc của bow nếu ở một quốc gia có hệ thống tòa án, và giả sử bow có bằng chứng rõ ràng một website ăn cắp copyright của bow, bow chỉ cần nộp đơn lên tòa án xin lệnh cấm chế intervention order kèm theo bằng chứng rõ ràng bow có thì mọi việc rất dễ dàng. Bow không cần phải mệt mỏi vì việc này và phải tốn thời gian viết bài dài và giải thích lăng nhăng như vậy. Có gì cứ đem ra tòa cãi nhau ai đúng ai sai sẽ biết ngay trong một ngày. Nhưng ở VN không được như vậy cho nên bow làm ăn bow sẽ phải hiểu và thông cảm nhiều.

2. Mình chỉ nói ngắn gọn đúng một đoạn vấn đề bow nói liên quan đến bản chất con người. Những việc bow nói bao gồm nhưng không giới hạn ở việc ăn cắp tài sản trí tuệ của người khác, ăn hối lộ, tham nhũng, móc ngoặc, không thành thật khi rao bán hàng không phải là bản chất của chỉ người Việt Nam. Đó là bản chất của tất cả con người xuất phát từ tham lam mà ra. Ở quê hương thứ hai của bow, chuyện đó rất tối thiểu là vì đó là xã hội cai trị bằng luật pháp và dùng luật pháp công bằng để trừng trị đích đáng những con người đó. Bow không thể nào kêu gọi tính tự phát lòng tự trọng được mà phải rèn luyện và chế tài bằng luật pháp. Từ luật pháp tốt mới tạo ra ý thức tốt. Về việc này mình đã nói rất nhiều lần trên forum. Người VN không có lỗi mà chỉ tại vì lòng tham không có sự quản lý tốt. Để lâu quá từ một việc (ví dụ đút lót bao thư hay hối lộ csgt) là đáng lên án nó ăn sâu vào trở thành văn hóa mọi người xem là bình thường và giờ muốn đổi rất khó khăn.

3. Mình thật sự không biết bao giờ quê hương mình mới trở thành xã hội pháp trị đây để mọi người không còn phải cảm thấy xấu hổ khi nói đến thói quen xấu của người chúng ta nữa.

Về vấn đề anh trungsg

4. Mình đã giành thời gian xem xét cả hai website của bow và của anh trungsg.

5. Do nội dung của website thay đổi rất dễ dàng cho nên cho đến lúc mình xem, khả năng xảy ra (mà cũng có thể không xảy ra) là nội dung đã đổi. Nếu như phải lấy cả hai ra so sánh ngay lúc này thì theo mình (và hoàn toàn có thể lý luận sai) là bằng chứng không đủ mạnh để ủng hộ cho lời nói của bow trong bài đầu tiên của topic.

6. Vì quan trọng ở điểm nếu bow đưa ra bằng chứng thuyết phục hơn, BQT sẽ có đủ cơ sở để xử lý vấn đề cho bow giữa hai thành viên forum, mình mong rằng bow sẽ giúp cung cấp hai bằng chứng sau đây mà bow đã nói trong bài mình quote:

- thứ nhất, bow vui lòng đăng đoạn chat lên cho BQT đọc cho thấy có đúng là anh trungsg dựa trong chat đó rõ ràng có ý thức lấy copyright của bow không.

- thứ hai, nếu anh prok có đoc bài này hay bạn nào báo cho anh prok biết. Anh vui lòng vào xác nhận là anh trungsg có lấy giáo trình của anh đi dạy lại trong lớp của anh trungsg. Nếu có thật, và nếu như bow có thêm một người thứ hai có uy tín như anh prok vào đây xác nhận, lời nói của bow sẽ có giá trị thuyết phục BQT rất nhiều.

7. Mình chuyên làm về bằng chứng cho nên mình chỉ muốn chỉ ra giúp cho bow. Mình mong bow sẽ đọc và giúp cho, đừng nghĩ rằng phiền phức không đáng nói. Khi bow nói ra, bow cần phải có bằng chứng mạnh mẽ thì những lời nói khác của bow sẽ giúp cho người khách quan cảm thấy tin tưởng rât nhiều.

8. Những chuyện bow nói, mình hiểu sự khó khăn khi phải làm ăn ở VN. Mà mình nghĩ không phải chỉ bow hay lieberhuman mà ngay cả anh hafoto nổi tiếng chắc cũng bị nhưng chỉ vì anh ấy không muốn nói ra. Bow, chúc may mắn.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi TrungSG View Post
    Bình tĩnh lại đi, ngậm máu phun người dơ miệng mình trước! Để tránh tiếng đó thì hãy nêu hết vấn đề ra để rộng đường dư luận.
    Đừng bố láo nói người Việt Nam này nọ, tổ tiên có xấu cũng im cái mõm lại cấm có nói! Thằng nào vỗ tay nên tự coi lại xem quốc tịch và tổ tiên mình là người gì!
    Đồng ý với bạn TrungSG về việc sử dụng Theme nên bố cục giống nhau. Tuy nhiên, bạn TrungSG kêu "bình tĩnh lại đi", nhưng chính bạn ấy lại mất bình tĩnh, thiếu kiềm chế.
    Một khía cạnh khác, tôi thấy anh Bow hơi khó tính và có ác cảm trong lối tư duy. Con người luôn học hỏi để phát triển nên việc giống nhau không thể tránh khỏi. Còn việc cạnh tranh thì ở Hà Nội mà làm trang web có giống đến đâu thì cũng chẳng ảnh hưởng trong Saigon.
    Cá nhân tôi sẽ thấy rất thích nếu được ai đó bắt chước (mà không ảnh hưởng xấu đến mình); còn cá nhân sẽ luôn làm mới bằng năng lực của chính mình sẽ là điều mà không ai có thể theo kịp. Và nếu anh Bow muốn độc quyền thì phải mua toàn bộ mã nguồn gốc và đăng ký độc quyền vậy!

Quote Được gửi bởi 0988623591 View Post
    Tưởng giao diện website bác Bow tự design, hóa ra là mua theme trên theme forest. Tưởng bác mua về edit lại cho khác lạ rồi bác kia edit copy y chang , hóa ra vẫn để nguyên xi theme gốc. Bác kia còn trong giai đoạn edit chưa hoàn thiện. Bác Bow chỉ trích như vậy mình thất ko đúng. Nếu nói về văn hóa, ở đây bác Bow đang nói về lòng tự trọng, thì mình cũng có thể viết 1 bài đao to búa lớn về khía cạnh khác của văn hóa, "văn hóa nhận vơ". Nói chung bác Bow đao to búa lớn quá. Không hợp lý cho lắm
    Qua bài viết của Bow thì mình thấy người VN có thêm tính gây shock để quảng cáo và ít kỉ.Chuyên chưa gì mà làm ầm lên. Nếu có người dùng giáo trình của anh Bow để dạy thì sao? Như trong university người ta vẫn dùng sách người khác viết để dạy đấy thôi. Sao bác Bow không post đoạn chát lên nhỉ?Hay bác muốn gây war để nhiều người biết đến bác?
    Lên google search bài:"Vì sao tôi dùng Canon" em thấy bác kết luận thật mạnh mồm. Dù em rất yêu Canon nhưng không dám phát biểu như bác..

Trang 6 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng