Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Xe đạp cùng PowerShot rong ruổi những nẻo đường Sài Gòn

Xe đạp cùng PowerShot rong ruổi những nẻo đường Sài Gòn

Tuy không có nhiều thời gian đi xe đạp, nhưng mình sẽ cố gắng chớp lấy cơ hội mỗi khi có thể để cùng chiếc xe đạp và cái PowerShot rong ruổi những nẻo đường Sài Gòn…

Topic này mang tính tự sự không hề nhẹ :D

Có một ngôi trường chuyên nổi tiếng của cả miền nam Việt Nam – đó là trường Lê Hồng Phong. Ngôi trường tọa lạc trên đường Nguyễn Văn Cừ, rất gần nhà mình nên mình cứ đi ngang hoài, nhưng chưa bao giờ dừng xe máy lại để chộp pô nào cả. Thứ bảy vừa rồi, mình quyết định thong thả đạp xe chụp hình… Cảm thấy sống chậm hơn một chút, và thấy vạn vật thú vị hơn “nhiều chút”.

#1.

Mình sống ở Mỹ Tho lúc thuở còn thơ. Còn nhớ vào những ngày cuối tuần hoặc những ngày hè, mình thường về quê Ngoại ở một vùng quê, nếu không về Ngoại thì lên Sài Gòn chơi.

Mỗi khi lên Sài Gòn, sáng nào mình cũng được phát tiền ăn sáng. Thế là mình và mấy đứa em chạy phắt ra chợ ăn hàng. Ngày thì ăn phở, lúc lại ăn cháo, hôm thì ăn xôi hoặc bún… Nhưng đặc biệt là ngày nào cũng ghé chỗ cô bán chè, bởi vì chè vừa rẻ vừa ngon, mà cô bán chè vô cùng dễ thương nữa.

Cho đến khi mình lên tá túc hẳn ở Sài Gòn để học ĐH, mình vẫn ghé chỗ cô bán chè ăn mỗi sáng.

Thời gian thấm thoắt thoi đưa… Rồi thì mình cũng ra khỏi trường học, ghi danh vào trường đời. Đến lúc này thì mình không còn nhiều thời gian la cà ăn sáng như thời đi học nữa, vì sáng nào cũng phải chạy như bay đến sở làm.

Dạo gần đây mình lại có sở thích la cà ăn sáng như xưa vào ngày nghỉ thứ 7. Cô bán chè vẫn còn đó, chè vẫn ngon như ngày nào. Cô bán chè mang máng nhận ra mình khi mình ghé vào. Và… chị ấy hỏi thăm “Có phải con đã từng ăn chè hồi nhỏ không? Có phải con có mấy chị em gái không? Vv…” Chị bán chè vẫn xưng cô và kêu mình bằng con. Nhưng mình lại thấy chị ấy còn trẻ quá, lại chuyển sang kêu chị xưng em.

Thứ 7 tuần rồi, sau khi đạp xe một vòng thấm mệt, và sau khi bỏ bụng một tô hủ tíu, mình đến chỗ chị, ghé ăn một ly chè thập cẩm, hai cái bánh flan, rồi đạp xe về, bỗng trong đầu vụt lên ý nghĩ “Tại sao không chộp chị ấy một tấm hình nhỉ?”

Và đây là chân dung chị ấy cùng hàng chè yêu thích của mình.

#2.

trông cũng hay hay. cảnh đời thường lúc nào cũng để dc nhìu ấn tượng, cám ơn bác

rất thật ,thank you Bác nhiều
    Best Regards

Trung Hung Diep(Mr)

#2 là bánh bánh j vậy ạ