Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 45

Chủ đề: Nex vs Fujifilm, với 10-15tr đâu là best choice ?

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    auto iso
    AWB, mà nếu có cần chỉnh cũng chỉnh trước khi chụp, vì mỗi cái WB thích hợp cho 1 khung cảnh, khi đã chỉnh rồi thì đâu cần quan tâm, mà AWB của bọn mirrorless giờ khá chuẩn
    đo sáng trung bình, tăng giảm thì dùng Ev đó
    AF-on để làm gì, mirrorless không có nút này
    nex 7 có 3 vòng quay, để chỉnh 3 thông số, tốc, khẩu iso..., thực tế bọn kia cũng chả chậm hơn, 1 vòng xoay tốc khẩu luôn, nhấn 1 nút để dổi, và auto iso
    Thế mới nói là bị tuột mất khoảnh khắc, đặc biệt khi chụp trẻ con. Tất nhiên là nếu set các nút ấn trên Nex tốt thì cũng gỡ gạc nhiều nhưng vẫn không nhanh bằng .Mình đang đợi Nex, A có CN chống rung body 5 Chiều của Ôm tích hợp vào để nâng cấp cho 5N
    D610 ,Sigma 24-105Art,Rokinon 85 1.4 UMC, Rokinon 12 2.8 NCS, 50 1.8 G

FUJI X-A1 vừa hạ giá xuống còn 11tr5, lại lăn tăn nữa rùi

các bạn cho mình ý kiến bộ này với:
    Samsung NX300 Kit 18-55mm và Lens 45mm F1.8 (3D) bộ này khoảng 13 tr

Quote Được gửi bởi jerryhien View Post
    Em nói thiệt với bác, em đang xài Oly PL5. Xài ngon, cái gì cũng ngon, nhưng lại đang ngắm nghía Fuji vì cái màu và cái lens 35 1.4. Giá chát thiệt, nhưng chất lượng khỏi bàn, khỏi lo nâng cấp luôn. Rồi cái kit 18-55 2.8 - 4 nữa, có 2 cái đó chắc còn lâu lắm mới phải nâng cấp tiếp. Em cũng băn khoăn NEX lắm, nhưng ko biết khi nào mới có 2 cái lens như thế luôn.

các bạn cho mình ý kiến bộ này với:
    Samsung NX300 Kit 18-55mm và Lens 45mm F1.8 (3D) bộ này khoảng 13 tr
    RAW SamSung không tốt, màu hơi ám lens chất lượng cũng ko cao nên ít ai lựa chọn lắm, hỗ trợ MF cũng ko tốt. Quan tâm Fuji với NEX thôi bác ạ, Olympus cũng được nếu thích dòng PEN nhỏ nhẹ ++

Quote Được gửi bởi nowforever View Post
    Em nói thiệt với bác, em đang xài Oly PL5. Xài ngon, cái gì cũng ngon, nhưng lại đang ngắm nghía Fuji vì cái màu và cái lens 35 1.4. Giá chát thiệt, nhưng chất lượng khỏi bàn, khỏi lo nâng cấp luôn. Rồi cái kit 18-55 2.8 - 4 nữa, có 2 cái đó chắc còn lâu lắm mới phải nâng cấp tiếp. Em cũng băn khoăn NEX lắm, nhưng ko biết khi nào mới có 2 cái lens như thế luôn.
    Kit X-A1 là 18-55 3.5-5.6 nhé bác, ko phải con ngon lành kit 2.8-4 600$ của X-T1 đâu mà ham =))
    Chơi Fujinon rồi cũng sẽ vẫn muốn lên Zeiss để đạt tầm cao hơn, giá cũng đắt hơn, mà lens Fujinon cũng chẳng rẻ hơn Zeiss bao nhiêu cả thế nên em nghĩ nếu đã quyết "sống chết" với camera thì nên chơi hẳn Zeiss, đỡ lăn tăn =))
    Cá nhân em chơi ảnh cũng không muốn tốn quá nhiều tiền cho món này nên thường thích trải nghiệm nhiều lens nhiều tiêu cự, nhiều khẩu ở mức "tốt" chứ không muốn cắn răng cắn lợi cho 1 lens ở mức cao hơn mà hiệu quả người chơi nghiệp dư bình thường ko cần tới =))
    Em thấy nếu muốn trải nghiệm chất lượng cao ở Mirrorless nên chơi MF, 1 là nó "nghệ thuật" hơn và 2 là lens rất rẻ mà chất lượng rất tốt, nếu chơi MF lens đắt thì thôi chất lượng khỏi nói, nhất là fix =))

Quote Được gửi bởi BlindHero View Post
    RAW SamSung không tốt, màu hơi ám lens chất lượng cũng ko cao nên ít ai lựa chọn lắm, hỗ trợ MF cũng ko tốt. Quan tâm Fuji với NEX thôi bác ạ, Olympus cũng được nếu thích dòng PEN nhỏ nhẹ ++

Kit X-A1 là 18-55 3.5-5.6 nhé bác, ko phải con ngon lành kit 2.8-4 600$ của X-T1 đâu mà ham =))
    Chơi Fujinon rồi cũng sẽ vẫn muốn lên Zeiss để đạt tầm cao hơn, giá cũng đắt hơn, mà lens Fujinon cũng chẳng rẻ hơn Zeiss bao nhiêu cả thế nên em nghĩ nếu đã quyết "sống chết" với camera thì nên chơi hẳn Zeiss, đỡ lăn tăn =))
    Cá nhân em chơi ảnh cũng không muốn tốn quá nhiều tiền cho món này nên thường thích trải nghiệm nhiều lens nhiều tiêu cự, nhiều khẩu ở mức "tốt" chứ không muốn cắn răng cắn lợi cho 1 lens ở mức cao hơn mà hiệu quả người chơi nghiệp dư bình thường ko cần tới =))
    Em thấy nếu muốn trải nghiệm chất lượng cao ở Mirrorless nên chơi MF, 1 là nó "nghệ thuật" hơn và 2 là lens rất rẻ mà chất lượng rất tốt, nếu chơi MF lens đắt thì thôi chất lượng khỏi nói, nhất là fix =))
    Ý em là con 18-55 2.8 ấy ạ. Chứ con 18-55 3.5 có gì hay mà xài :D. Đúng như bác nói, body tầm tầm dc rồi, lens mới quan trọng mà. Nếu ít tiền em xài XA1 + fix 35.
    Em nhu cầu ko cao, 35 1.4 Fuji là đủ xài òi. Chứ CZ ko có tiền chơi. Em vẫn đang xài MF trên PL5 bình thường. Em thích Fuji chỉ vì 2 cái lens ấy thôi. Chứ bi giờ mà từ PL5 đổi qua NEX thì em thấy ko có nhiều tiến bộ lắm :p
    Được sửa bởi nowforever lúc 10:08 AM ngày 06-03-2014

Em góp ý tí là bác nên thêm ít tiền lấy Fuji XM-1 với lens Kit 16-50 để chụp tốt hơn X-A1. Em chụp thử Sony Nex với lens Kit của Sony và em thích ảnh chụp từ Fuji hơn nên em chọn Fuji Mirrorless cho chụp du lịch và gia đình như nhu cầu của bác.

thấy bên khanhlong có bộ này nhìn ok mà giá có 12tr7 hà:
    Canon EOS M +18-55mm+ 22mm+ Flash 90EX http://khanhlong.com/detail.php?id=1422
    Nhờ các bạn cho ý kiến con này với
    Em đang dùng bộ này. Nếu bác thỉnh thoảng chụp, ko cần quá nhanh, có thời gian chỉnh chu trước khi chụp và ko cần nâng cấp lens thì ổn. Chứ chụp nhiều có khi dễ bực mình với cái AF của nó. Ưu điểm lớn nhất của em này có lẽ chính là ống prime 22mm, chất lượng tuyệt vời, nét ngay ở F/2.0, và em nghĩ khó có ống nào cùng tầm giá hoặc đắt hơn gấp rưỡi mà lại được chất lượng như vậy :D

Quote Được gửi bởi nowforever View Post
    Ý em là con 18-55 2.8 ấy ạ. Chứ con 18-55 3.5 có gì hay mà xài :D. Đúng như bác nói, body tầm tầm dc rồi, lens mới quan trọng mà. Nếu ít tiền em xài XA1 + fix 35.
    Em nhu cầu ko cao, 35 1.4 Fuji là đủ xài òi. Chứ CZ ko có tiền chơi. Em vẫn đang xài MF trên PL5 bình thường. Em thích Fuji chỉ vì 2 cái lens ấy thôi. Chứ bi giờ mà từ PL5 đổi qua NEX thì em thấy ko có nhiều tiến bộ lắm :p
    Được cái DOF mỏng hơn bác ạ =)) Nhiều người thích chơi sensor lớn là vì lens cho DOF mỏng hơn/giá tiền (lợi DOF tiêu cự), với lại máy Sony flange distance ngắn (ngắn hơn cả M43) cho nên thích hợp với nhiều ống MF thời xưa hơn.
    Fuji có con kit 18-55 2.8-4 và 35 1.4 ngon thật, em cũng rất muốn Sony có 2 con thế này =)) Nhất là con 35 1.4, DOF quy ra FF là tương đương 50 f/2.0 - thích hợp cho nhiều thể loại

Tầm 15tr thì ráng chút bụp con sony a6000 đi bác --> giá tham khảo: http://khanhlong.com/detail.php?id=1895
    Mình đang xài con 5N và cũng thường xuyên chụp f1, lấy nét cực nhanh trong điều kiện ánh sáng tốt, ban đêm thì dùng hồng ngoại nên hơi chậm chút. Và chụp trẻ con thì nên xài kit chụp dễ hơn (mình đang xài kit 18-55).
    Vụ bokeh xóa phông thì chỉ cần gom tiền tậu thêm 50mm/1.8 là ok, xài tốt cho cả quay phim lẫn chụp hình. Combo nex 5n+18-55+50/1.8 giá cũng vào khoảng trên dưới 15tr. Đang suy nghĩ về việc nâng cấp lên 5R (có thêm wifi) nhưng có lẽ cũng hok cần thiết lắm.
    Quay phim với nex 5n không thể sướng hơn và có màn hình cảm ứng rất tiện cho nhiều thao tác (chuyển focus là một ví dụ, rất nhanh nhé). Nhược điểm: quay liên tục quá 20p thì bị nóng, phải tạm tắt máy cho nguội rồi mới thao tác tiếp.
    Chụp đêm thì khỏi chê rồi, mình từng chụp trong quán cafe guitar, phong cách mộc nên không dùng flash, trong quán chỉ thắp mỗi bàn 1 cây nến vẫn chụp ok, màu ra rất ấm áp. Nếu sử dụng in hình nhỏ có thể set lên max iso luôn.

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng