Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 45

Chủ đề: Nex vs Fujifilm, với 10-15tr đâu là best choice ?

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    chỉnh gì cho lắm, ngoài chuyện ev..........................
    DSRL hơn mỗi thao tác ev nhanh hả bạn, chất ảnh hơn mirroless hơn nhiều hôn

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    chỉnh gì cho lắm, ngoài chuyện ev..........................
    ISO,WB, AF Mode, Chế độ đo sáng , AF-ON .... Mấy cái này lúc ngắm cần chỉnh nhanh mà chụp. Đó là lý do NEx7 nó có thêm vòng xoay chỉnh Mode và ISO hơn mấy con nex3,5 và cũng là lý do mấy con cao cấp bao giờ cũng nhiều nút thao tác hơn mấy con máy ảnh cấp thấp.
    D610 ,Sigma 24-105Art,Rokinon 85 1.4 UMC, Rokinon 12 2.8 NCS, 50 1.8 G

thấy bên khanhlong có bộ này nhìn ok mà giá có 12tr7 hà:
    Canon EOS M +18-55mm+ 22mm+ Flash 90EX http://khanhlong.com/detail.php?id=1422
    Nhờ các bạn cho ý kiến con này với

Quote Được gửi bởi jerryhien View Post
    Cám ơn bạn, vậy chắc thiên về nex rùi.
    Giúp mình chọn dòng nào price/performance tốt với, mình thao tác trên lx5 thấy hơi chậm, có dòng nào thao tác nhanh mà giá vừa tầm hôn ?
    Nhờ các bạn tư vấn thêm với.
    Nói về body thì body Sony hay Fuji chất lượng ảnh cho ra cũng con 9 con 10, được cái body Sony AF nhanh hơn, có lẽ NEX AF nhanh chỉ thua Olympus thôi.
    A5000 là sensor đời mới nên theo em nó sẽ tốt hơn máy tương đương dòng cũ ( NEX 3N), Fuji thì xài con sensor từ đời trước ra đời sau từ thấp đến cao nên chất lượng hình các dòng thường ko chênh lệch nhiều.
    Nói về lens kit 16-50 thì lens Fuji cho chất lượng ảnh tốt hơn kit Sony 1 chút, nói chung là bạn khó có thể đòi hỏi đẹp hơn tách biệt ở lens kit, vì dù sao nó chỉ là 2 con kit. Đổi lại lens kit Sony thì chống rung tốt hơn, lấy nét nhanh hơn, có power zoom rất lợi hại quay Video.
    Chơi máy ảnh là chơi lens chứ ko phải chơi body, bác nhắm có tiền lên được Zeiss để được mức "thượng thừa" thì nên chọn body Sony =))
    DSRL hơn mỗi thao tác ev nhanh hả bạn, chất ảnh hơn mirroless hơn nhiều hôn
    DSLR chỉ khác mirrorless có cái gương lật để ngắm bằng OVF, trong 1 số điều kiện nó cho thao tác NHANH hơn, còn Sensor, engine cũng y như DSLR nên ảnh chả có cái nào ngon hơn cả, nhu nhau thôi. Như sensor Sony đang dùng cho mirrorless cũng đang dùng trên DSLR của Nikon là ví dụ
    Được sửa bởi BlindHero lúc 09:38 PM ngày 04-03-2014

Quote Được gửi bởi BlindHero View Post
    Nói về body thì body Sony hay Fuji chất lượng ảnh cho ra cũng con 9 con 10, được cái body Sony AF nhanh hơn, có lẽ NEX AF nhanh chỉ thua Olympus thôi.
    A5000 là sensor đời mới nên theo em nó sẽ tốt hơn máy tương đương dòng cũ ( NEX 3N), Fuji thì xài con sensor từ đời trước ra đời sau từ thấp đến cao nên chất lượng hình các dòng thường ko chênh lệch nhiều.
    Nói về lens kit 16-50 thì lens Fuji cho chất lượng ảnh tốt hơn kit Sony 1 chút, nói chung là bạn khó có thể đòi hỏi đẹp hơn tách biệt ở lens kit, vì dù sao nó chỉ là 2 con kit. Lens kit Sony thì chống rung tốt hơn, lấy nét nhanh hơn, có power zoom rất lợi hại quay Video.
    Nói về những lens khác thì lens Sony cũng ko tốt bằng Fuji về mặt chất lượng ảnh (không tốt bằng ko có nghĩa là nó ko tốt nhé) , đơn giản vì nó rẻ hơn nhiều, nhưng Sony họ lại có hệ lens Zeiss tốt hơn Fuji và giá cũng cao hơn =))

DSLR chỉ khác mirrorless có cái gương lật để ngắm bằng OVF, trong 1 số điều kiện nó cho thao tác NHANH hơn, còn Sensor, engine cũng y như DSLR nên ảnh chả có cái nào ngon hơn cả, nhu nhau thôi. Như sensor Sony đang dùng cho mirrorless cũng đang dùng trên DSLR của Nikon là ví dụ
    Cám ơn bạn, nếu len kit sony độ nét một 9 một 10 với fuji thì mình chắc mình chọn NEX thui, trước đây toàn nghe chê kit 16-50mm power zoom của sony, ko ngờ quay video power zoom nó lại lợi hại hơn
    Fuji ít bài review quá, PR thì nhiều :(
    A5000 thấy có bán rùi mà chưa thấy mod nào review nhỉ, mà con này ít nút điều khiển như NEX 3N, thao tác có chậm chạp hôn bạn
    A5000 hay 5R/T hay chờ dòng 5500 thay thế NEX 5T ? NEX 6000 chắc giá sẽ chát lắm :(
    Được sửa bởi jerryhien lúc 09:52 PM ngày 04-03-2014

thấy bên khanhlong có bộ này nhìn ok mà giá có 12tr7 hà:
    Canon EOS M +18-55mm+ 22mm+ Flash 90EX http://khanhlong.com/detail.php?id=1422
    Nhờ các bạn cho ý kiến con này với
    Khuyên bạn thật lòng chơi Mirrorless chỉ nên quan tâm Fuji hay Sony. Người ta chọn DSLR Canon vì hệ lens rẻ của nó (em đang mê Canon cũng vì thế ), body Canon ko thể tốt bằng Nikon hay nhất là Sony trong tầm giá, còn hệ Mirrorless M của Canon lại còn thiếu lens mà chất lượng cũng ko cao thì chọn làm gì ?

Cám ơn bạn, nếu len kit sony độ nét một 9 một 10 với fuji thì mình chắc mình chọn NEX thui, trước đây toàn nghe chê kit 16-50mm power zoom của sony, ko ngờ quay video power zoom nó lại lợi hại hơn
    Fuji ít bài review quá, PR thì nhiều :(
    A5000 thấy có bán rùi mà chưa thấy mod nào review nhỉ, mà con này ít nút điều khiển như NEX 3N, thao tác có chậm chạp hôn bạn
    A5000 hay 5R/T hay chờ dòng 5500 thay thế NEX 5T ? NEX 6000 chắc giá sẽ chát lắm :(
    Kit 18-55 (zoom tay) hay 16-50 mỗi con có 1 cái hay riêng:
    18-55 như truyền thống là zoom sẽ rất nhanh để bắt chủ thể khi chụp ảnh, từ 18mm bác vặn phát lên 55 luôn chỉ trong 0,1s =)) Tuy nhiên khi quay phim tay bác vặn vào lens sẽ làm lens rung gây rung khung ảnh rất khó chịu (nhất là với máy body nhỏ như NEX), thêm nữa là do zoom tay tốc độ sẽ ko đều nhìn ko mượt (lúc nhanh lúc chậm do tay vặn).
    16-55 thì khác, do zoom điện tử nên tốc độ rất đều, nhẹ nhàng, mượt mà, tay bác gạt cần zoom trên body hoặc cần gạt trên lens nên zoom sẽ ko bị rung lắc khung hình. Nhược là zoom nhanh như 18-55 sẽ ko thể, nhưng với độ zoom 3,2x (từ 18mm lên 55 ) thì chẳng chậm hơn quá nhìu.
    Fuji đang xâm nhập thị trường VN lên đang PR nhìu lắm, Sony hồi trước cũng thế =))
    Thao tác những máy ít nút, ko có vòng xoay thì chậm hơn là chắc rồi bác, nếu biết cài nút function hoặc rành thao tác ảo thì sẽ gỡ lại phần nào =))
    Chờ NEX A5500 thì 2 năm nữa là ít =)) chờ nổi ko bác =))
    Bác nên xem thêm em A3000 có EVF (tuy ko hề đẹp) xem sao, cùng sensor ảnh sẽ y nhau =))
    Em thấy chơi ảnh nên chơi lens thì hơn, cá nhân em cùng 1 số tiền nếu em mua được 1 cái lens cực tốt với thông số A và giá rất cao với 1 lựa chọn lens tốt vừa đủ cũng thông số A và dư tiền ra để làm 1 lens thông số B thì em sẽ chọn cách 2 =)) Chơi ảnh là chơi trải nghiệm chứ cũng ko nên phân tích chi li từng piexel tới mức phải dùng lens quá tốt đâu
    Được sửa bởi BlindHero lúc 10:14 PM ngày 04-03-2014

Quote Được gửi bởi BlindHero View Post
    Kit 18-55 (zoom tay) hay 16-50 mỗi con có 1 cái hay riêng:
    18-55 như truyền thống là zoom sẽ rất nhanh để bắt chủ thể khi chụp ảnh, từ 18mm bác vặn phát lên 55 luôn chỉ trong 0,1s =)) Tuy nhiên khi quay phim tay bác vặn vào lens sẽ làm lens rung gây rung khung ảnh rất khó chịu (nhất là với máy body nhỏ như NEX), thêm nữa là do zoom tay tốc độ sẽ ko đều nhìn ko mượt (lúc nhanh lúc chậm do tay vặn).
    16-55 thì khác, do zoom điện tử nên tốc độ rất đều, nhẹ nhàng, mượt mà, tay bác gạt cần zoom trên body hoặc cần gạt trên lens nên zoom sẽ ko bị rung lắc khung hình. Nhược là zoom nhanh như 18-55 sẽ ko thể, nhưng với độ zoom 3,2x (từ 18mm lên 55 ) thì chẳng chậm hơn quá nhìu.
    Fuji đang xâm nhập thị trường VN lên đang PR nhìu lắm, Sony hồi trước cũng thế =))
    Thao tác những máy ít nút, ko có vòng xoay thì chậm hơn là chắc rồi bác, nếu biết cài nút function hoặc rành thao tác ảo thì sẽ gỡ lại phần nào =))
    Chờ NEX A5500 thì 2 năm nữa là ít =)) chờ nổi ko bác =))
    Bác nên xem thêm em A3000 có EVF (tuy ko hề đẹp) xem sao, cùng sensor ảnh sẽ y nhau =))
    Em thấy chơi ảnh nên chơi lens thì hơn, cá nhân em cùng 1 số tiền nếu em mua được 1 cái lens cực tốt với thông số A và giá rất cao với 1 lựa chọn lens tốt vừa đủ cũng thông số A và dư tiền ra để làm 1 lens thông số B thì em sẽ chọn cách 2 =)) Chơi ảnh là chơi trải nghiệm chứ cũng ko nên phân tích chi li từng piexel tới mức phải dùng lens quá tốt đâu
    Cám ơn bạn đã chia sẻ, A5000 thì sensor mới, mà 5R thì lại có nhìu nút + cảm ứng và nhiều chức năng hơn, khó chọn thật

Quote Được gửi bởi taducanh View Post
    ISO,WB, AF Mode, Chế độ đo sáng , AF-ON .... Mấy cái này lúc ngắm cần chỉnh nhanh mà chụp. Đó là lý do NEx7 nó có thêm vòng xoay chỉnh Mode và ISO hơn mấy con nex3,5 và cũng là lý do mấy con cao cấp bao giờ cũng nhiều nút thao tác hơn mấy con máy ảnh cấp thấp.
    auto iso
    AWB, mà nếu có cần chỉnh cũng chỉnh trước khi chụp, vì mỗi cái WB thích hợp cho 1 khung cảnh, khi đã chỉnh rồi thì đâu cần quan tâm, mà AWB của bọn mirrorless giờ khá chuẩn
    đo sáng trung bình, tăng giảm thì dùng Ev đó
    AF-on để làm gì, mirrorless không có nút này
    nex 7 có 3 vòng quay, để chỉnh 3 thông số, tốc, khẩu iso..., thực tế bọn kia cũng chả chậm hơn, 1 vòng xoay tốc khẩu luôn, nhấn 1 nút để dổi, và auto iso

Mirrorless ở Việt Nam thì nên chơi Sony và Fujifilm vì giá bán hai loại này ở Việt Nam không chênh so với các thị trường khác trên thế giới, thậm chí còn rẻ hơn, không như anh Pana với lại Olympus, bán ở Mĩ rẻ hơn Việt Nam thấy rõ.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng