Trang 24 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425263474 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 231 đến 240 / 1232

Chủ đề: Ảnh FUJIFILM X-T1 + các loại len

Thank 2 bác stickerit và ptt3579 đã cho e ý kiến. Kiến thức nhiếp ảnh của e rất hạn chế nên giờ e lại hơi rối ùi. Vậy theo bác lens XF10-24mmF4 R OIS là hợp nhất cho nhu cầu của e hả? Hok bít F4 có bé quá hok nhỉ? Chủ yếu e muốn lưu lại kỷ niệm(cảnh là nhiều) đi phượt của mình và e hok biết "bùa" ảnh bằng software 1 tí nào hết.
    p/s: Ngoài lens của fuji còn lens nào của hãng khác cùng chức năng mà gắn được cho máy xt1 hok?
    Được sửa bởi neoV lúc 11:15 PM ngày 02-07-2014

Quote Được gửi bởi neoV View Post
    Thank 2 bác stickerit và ptt3579 đã cho e ý kiến. Kiến thức nhiếp ảnh của e rất hạn chế nên giờ e lại hơi rối ùi. Vậy theo bác lens XF10-24mmF4 R OIS là hợp nhất cho nhu cầu của e hả? Hok bít F4 có bé quá hok nhỉ? Chủ yếu e muốn lưu lại kỷ niệm(cảnh là nhiều) đi phượt của mình và e hok biết "bùa" ảnh bằng software 1 tí nào hết.
    Bạn nên giữ lại 18-55f2.8-4 đây là một len tốt cho nhu cầu chụp mọi thứ với yêu cầu không cao lắm, nhất là sự kiện, trong nhà. Còn landscape thì 10-24f4 là dream của ối người đấy bạn ah. F4 không vấn đề gì cả vì chụp phong cảnh cần khép khẩu để nét xa (f8 trở lên) còn nếu chụp trong điều kiện ánh sáng yếu thì dùng tripod rồi, kể cả len f2.8. Nói chung bạn cũng cần tìm hiểu một số phần mềm chỉnh sửa ảnh, đơn giản nhất là Lightroom: dễ dùng, tự mầy mò chẳng phải học cũng làm được. Vì nói cho cùng kể cả kinh nghiệm đầy mình nhưng đôi khi lên ảnh cũng kg được ưng ý cho lắm, lightroom giúp mình kéo lại tý as, tương phản...đơn giản mà hiệu quả bạn ah.
    Mình đang dùng XT1 với em kit 18-55 và rất hài lòng, toàn bộ ảnh mềnh up ở đây đều là sản phẩm của em nó. Nếu mình kg có Nikon len 16-35f4 thì chắc đã múc ngay em 10-24f4 rồi (trên FF thì 2 em này tiêu cự gần như nhau), nhưng chắc thời gian tới mình sẽ đón em nó thôi.
    Chúc bạn có quyết định phù hợp
    Let it be... forever

Quote Được gửi bởi stickerit View Post
    Bạn nên giữ lại 18-55f2.8-4 đây là một len tốt cho nhu cầu chụp mọi thứ với yêu cầu không cao lắm, nhất là sự kiện, trong nhà. Còn landscape thì 10-24f4 là dream của ối người đấy bạn ah. F4 không vấn đề gì cả vì chụp phong cảnh cần khép khẩu để nét xa (f8 trở lên) còn nếu chụp trong điều kiện ánh sáng yếu thì dùng tripod rồi, kể cả len f2.8. Nói chung bạn cũng cần tìm hiểu một số phần mềm chỉnh sửa ảnh, đơn giản nhất là Lightroom: dễ dùng, tự mầy mò chẳng phải học cũng làm được. Vì nói cho cùng kể cả kinh nghiệm đầy mình nhưng đôi khi lên ảnh cũng kg được ưng ý cho lắm, lightroom giúp mình kéo lại tý as, tương phản...đơn giản mà hiệu quả bạn ah.
    Mình đang dùng XT1 với em kit 18-55 và rất hài lòng, toàn bộ ảnh mềnh up ở đây đều là sản phẩm của em nó. Nếu mình kg có Nikon len 16-35f4 thì chắc đã múc ngay em 10-24f4 rồi (trên FF thì 2 em này tiêu cự gần như nhau), nhưng chắc thời gian tới mình sẽ đón em nó thôi.
    Chúc bạn có quyết định phù hợp
    Cám ơn bác nhìu! Vậy e sẽ lấy lens 10-24 nè. Cho e hỏi thêm ngoài lens của fuji còn lens nào của hãng khác cùng chức năng mà gắn được cho máy xt1 hok?

E trả lời hộ câu hỏi của bác neoV là ngoài Fuji 10-24mm F4 còn Zeiss 12mm F2.8 có thể chụp phong cảnh với X-T1 đó.

Chụp với lense Voigtlander 21mm f/1.8

Bức tường bảo vệ an toàn cho khách bộ hành, bên trong là đường xe lửa tại Cabramatta, NSW.

upload images free

uploadimage
    Được sửa bởi Nguyen Van Hoang lúc 10:00 AM ngày 03-07-2014

Quote Được gửi bởi enzolight View Post
    E trả lời hộ câu hỏi của bác neoV là ngoài Fuji 10-24mm F4 còn Zeiss 12mm F2.8 có thể chụp phong cảnh với X-T1 đó.
    Củm ơn bác đã wan tâm. E lai có thêm 1 lựa chọn. Hì. E kết cái F của lén nè, theo e dc bít nó chụp tối tốt hơn. Vậy theo bác cái khả năng chỉnh tieu cự 10-24 thưc tế có cần thiết và xài nhiều lém hok?

Củm ơn bác đã wan tâm. E lai có thêm 1 lựa chọn. Hì. E kết cái F của lén nè, theo e dc bít nó chụp tối tốt hơn. Vậy theo bác cái khả năng chỉnh tieu cự 10-24 thưc tế có cần thiết và xài nhiều lém hok?
    Ok đó bác tương đương 16-35 trên ff mà iso của xt1 rất tốt và có flash phụ trợ ko vấn đề gì ah
    You never know what you've got till it's gone.

Nghe chừng có vẻ bạn hơi vui tính rồi !
    Let it be... forever

trên đời đâu có hoàn hảo, khen chê, thích hông thích, là chuyện thường tình,
    khi nào chính bác cầm trên tay test vài tấm, thì bác biết mình thích hay không, còn người ta nói thì kệ đi bác à,
    còn tùy ai chê nửa, pro chê thì với mình còn xài tốt lắm ạ, còn tay ngang chê thì đâu đáng nghe,
    mình coi qua thấy anh này chê lens không làm tại Đức, làm plastic, focus ring not like MF Zeiss, thiếu DOF scale, chung qui sao lại $1250.00 USD mà không có những cái he muốn,
    hình như chê đắt,
    nhưng now, đâu có đắt,
    bác xem trong này có nhiều bác dùng Touit 12mm ra hình đẹp mê luôn ý,
    chúc bác mau có lens wide vừa ý

1 phần tại build của fuji quá tốt, em nhìn lens fuji thấy mê, build sắt hoặc alu nhìn cứng cáp hơn hẳn

Trang 24 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425263474 ... Cuối cùngCuối cùng