Trang 53 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 343515253545563103 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 521 đến 530 / 1232

Chủ đề: Ảnh FUJIFILM X-T1 + các loại len

Tấm này đẹp quá bác louis ới

Quote Được gửi bởi louis1588 View Post
    Ở ngoài kia có hẳn các chuyên mục Box "ảnh chân dung,đời sống,có cả nude lun ạ..." bác ko cần phải post ảnh chỉ cần vào "bình luận" và ảnh ở đó rất chất lượng ạ... Ở đây chỉ là các anh em yêu thích Fujifilm chia sẻ post ảnh vui là chính, chứ ko phải các Pro-photographer , chụp ảnh kiếm tiền nên ko thể nào thoả mãn cái gọi là "chất lượng" của bác đâu ạ.
    Em xin post tiếp ảnh để tránh làm loãng topic:
    FuJifilm X-t1 và 56mm

mê thể loại này mà biết chắc mình hông chụp được

Quote Được gửi bởi leenam View Post
    Sương sớm

Em chào các bác.

Do quá yêu màu ảnh của Fuji nên em quyết định tiễn em 60D theo chồng mới và đón em X-T1 + 23 f1.4 về. Tính tới hôm nay cũng được gần một tuần chung sống cùng em X-T1. Những gì em ấy đem lại cho em quả thực đúng với những gì em mong đợi, từ tốc độ phản hồi, tốc độ lấy nét, màu sắc đến chức năng giả lập phim đều làm em rất hài lòng.

Tuy nhiên thì em vẫn còn gặp phải vài vấn đề lớn, chắc là do em còn gà quá nên chưa set-up máy đúng. Nên hôm nay em mạn phép post ra đây để mong được các bác chỉ bảo:

1. Về lấy nét: Em chỉnh cho ô lấy nét to ra cho dễ thao tác, tuy nhiên khi em canh cho mặt mẫu nằm trong ô lấy nét (chiếm 80% ô lấy nét) thì máy lại lấy nét vào 20% backgound còn lại trong ô trong khi mặt mẫu thì vừa gần em lại còn chiến gần hết ô lấy nét mà em X-T1 lại không chịu lấy nét, chắc là do em ấy thấy mẫu không xin bằng background nên lấy nét vào background quá -> Em chữa cháy bằng cách thu nhỏ ô lấy nét lại.

2. Về đo sáng: Tối qua em chụp ở tiệc tất niên công ty. Điều kiện ánh sáng khá là tối, ở mỗi bàn chỉ có 1 đèn cóc chiếu thẳng từ trần nhà xuống, và mẫu của em thì đang đứng ở bàn đó. Tuy nhiên khi em di chuyển điểm lấy nét vào mẫu, thì hình trên VF cho thấy là mẫu bị cháy sáng. Em lần lượt chọn từng kiểu đo sáng, nhưng vẫn không mấy khá hơn, và cuối cùng em quyết định dừng lại ở đo sáng điểm, nhưng mẫu vẫn bị "cháy", nên em đành phải kéo EV về -1 thì mới lấy được mặt mẫu Cái này thì lạ quá, em sử dụng 60D chưa bao giờ bị tình trạng này.

3. Về high ISO: Do tối qua điều kiện ánh sáng yếu, nên em chỉnh ISO từ 1000 đến 3200 và để Noise Reduction trong máy là +1. Những tấm ISO 1000 thì không bị ảnh hưởng nhiều, tuy nhiên những tấm ISO 3200 thì khi zoom lại gần, mặt của mẫu bị bệt ra Em có tăng sharpness trong máy lên nhưng cũng không khá hơn bao nhiêu. Không lẽ giờ bỏ luôn noise reduction rồi em lấy LR chỉnh lại T_________T
    -= Capture Moments - Capture Love - Capture Life =-

@ngocvo3103:
    Mình thường để mặc định chụp nên không có nhiều kinh nghiệm.

1. Về lấy nét: Ô lấy nét thường để lớn hơn mức nhỏ nhất 1 nấc cho mọi trường hợp. Tùy trường hợp sẽ chỉnh lớn nhỏ hơn.
    2. Về đo sáng: Bác chỉnh setting cho đo sáng chạy theo điểm lấy nét luôn, có thể chưa chỉnh cái này.
    3. Về high ISO: ISO3200 thì phải chấp nhận thôi ạ. Khử noise và tăng sharp mình để mặc định 0.
    Được sửa bởi leenam lúc 08:27 AM ngày 07-02-2015

Quote Được gửi bởi ngocvo3103 View Post
    Em chào các bác.

Do quá yêu màu ảnh của Fuji nên em quyết định tiễn em 60D theo chồng mới và đón em X-T1 + 23 f1.4 về. Tính tới hôm nay cũng được gần một tuần chung sống cùng em X-T1. Những gì em ấy đem lại cho em quả thực đúng với những gì em mong đợi, từ tốc độ phản hồi, tốc độ lấy nét, màu sắc đến chức năng giả lập phim đều làm em rất hài lòng.

Tuy nhiên thì em vẫn còn gặp phải vài vấn đề lớn, chắc là do em còn gà quá nên chưa set-up máy đúng. Nên hôm nay em mạn phép post ra đây để mong được các bác chỉ bảo:

1. Về lấy nét: Em chỉnh cho ô lấy nét to ra cho dễ thao tác, tuy nhiên khi em canh cho mặt mẫu nằm trong ô lấy nét (chiếm 80% ô lấy nét) thì máy lại lấy nét vào 20% backgound còn lại trong ô trong khi mặt mẫu thì vừa gần em lại còn chiến gần hết ô lấy nét mà em X-T1 lại không chịu lấy nét, chắc là do em ấy thấy mẫu không xin bằng background nên lấy nét vào background quá -> Em chữa cháy bằng cách thu nhỏ ô lấy nét lại.

2. Về đo sáng: Tối qua em chụp ở tiệc tất niên công ty. Điều kiện ánh sáng khá là tối, ở mỗi bàn chỉ có 1 đèn cóc chiếu thẳng từ trần nhà xuống, và mẫu của em thì đang đứng ở bàn đó. Tuy nhiên khi em di chuyển điểm lấy nét vào mẫu, thì hình trên VF cho thấy là mẫu bị cháy sáng. Em lần lượt chọn từng kiểu đo sáng, nhưng vẫn không mấy khá hơn, và cuối cùng em quyết định dừng lại ở đo sáng điểm, nhưng mẫu vẫn bị "cháy", nên em đành phải kéo EV về -1 thì mới lấy được mặt mẫu Cái này thì lạ quá, em sử dụng 60D chưa bao giờ bị tình trạng này.

3. Về high ISO: Do tối qua điều kiện ánh sáng yếu, nên em chỉnh ISO từ 1000 đến 3200 và để Noise Reduction trong máy là +1. Những tấm ISO 1000 thì không bị ảnh hưởng nhiều, tuy nhiên những tấm ISO 3200 thì khi zoom lại gần, mặt của mẫu bị bệt ra Em có tăng sharpness trong máy lên nhưng cũng không khá hơn bao nhiêu. Không lẽ giờ bỏ luôn noise reduction rồi em lấy LR chỉnh lại T_________T
    Mình lang thang tìm ra một chàng gợi ý set up cho XT-1, thấy hay nên giới thiệu cho bác, maybe giúp bác

http://www.johncaz.net/blog/december-19th-2014

Link của anh dienson gửi hay quá. Cảm ơn anh.

Wow, cảm ơn bác dienson và leenam nhiều lắm.

Về vấn đề đo sáng thì mình để đo sáng điểm vào mẫu mà mẫu vẫn bị cháy, chỉ khi mình giảm EV xuống -1 thì mới đỡ. Cứ như lúc chụp mặt trăng hay mặt trời vậy đó :(

Trang 53 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 343515253545563103 ... Cuối cùngCuối cùng