Trang 90 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 40808889909192100 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 891 đến 900 / 1232

Chủ đề: Ảnh FUJIFILM X-T1 + các loại len

Hoa Lá

by 55-200

Let it be... forever

Góc Tháng 3

by 55-200

Let it be... forever

Life's a journey, not a destination!

Quote Được gửi bởi stickerit View Post
    Góc Tháng 3

by 55-200

Bác chụp cách nào để nó sáng cả tiền cảnh những tán cây ạ? Em chụp như vậy mà mấy tán cây phía trước nó cứ đen thui chả thấy màu sắc gì ạ

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Bác chụp cách nào để nó sáng cả tiền cảnh những tán cây ạ? Em chụp như vậy mà mấy tán cây phía trước nó cứ đen thui chả thấy màu sắc gì ạ
    Chào bạn, như đã có bạn cũng hỏi mình cùng một vấn đề bạn nêu ở trên và mình đã có trả lời. Theo kinh nghiệm của cá nhân mình trong trường hợp chụp ngược sáng (bức này có thể coi là chụp ngược sáng) nói chung thì ĐO SÁNG là khâu quan trọng nhất. Ở đây, những bông hoa Ban và tán cây là tiền cảnh quan trọng với bức ảnh và cần phải thể hiện được, thời tiết là ngày mưa phùn, hồ có nhiều sương > chênh sáng giữ tiền và hậu cảnh không quá lớn (4-5 stops) nên mình đo sáng vào phần lá có mầu vàng (phải là đo sáng điểm) sau đó khóa sáng, recompose lại và shot thôi.
    Ảnh thu được phần tiền cảnh không bị tối, các bông hoa đều rõ nét, shadow ở mức vừa phải. Hậu cảnh sẽ hơi sáng 1 chút, nhưng không nhiều. (ảnh gốc nguyên bản chỉ resize đây)

Việc bây giờ cần làm (hậu kỳ) là: Điều chình tăng/giảm: shadow, highlight, vibrance, temp...trong các thanh tool của LR hoặc PS theo ý mình là bạn sẽ có một bức ảnh ở mức NHÌN ĐƯỢC
    Cá nhân mình luôn coi trọng khâu đo sáng, và đo sáng điểm thường được sử dụng gần như fulltime.
    Bạn cứ chụp nhiều, quan sát nhận xét từng chi tiết các bức mình chụp ở các setup khác nhau, chắc chắn một thời gian ngắn ảnh của bạn sẽ đẹp và đẹp hơn
    Chúc bạn thành công
    Let it be... forever

Nhành Sưa
    By 55-200

Let it be... forever

Em xem nhiều ảnh của bác stickerit đều thấy hầu như ảnh nào bác cũng chọn được góc máy rất đẹp. Ánh sáng và màu sắc trong ảnh của bác cũng rất tuyệt đối với cảm nhận của cá nhân em. Cái này phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm, từ chọn thời điểm chụp, chọn đo sáng thế nào, set máy ra sao, rồi hậu kỳ nữa. Nếu em chọn đúng góc này để chụp, thì như bác dearboy nói, ánh sáng hậu cảnh tốt thì tiền cảnh sẽ tối om. Có kéo lightroom kiểu gì thì ảnh cũng không trong và tự nhiên được như bác stickerit chụp.
    Nếu không phiền, những kinh nghiệm này bác có thể chia sẻ cho anh em học hỏi thêm được không?

P/s: Đọc xong mới thấy post trả lời của bác stickerit. thanks bác
    Được sửa bởi 1242 lúc 03:26 PM ngày 24-03-2016

Góp ảnh cùng các bác.
    Màu xanh xanh (by 18-55)

Trên đỉnh Sơn Trà (by 18-55)

Quote Được gửi bởi stickerit View Post
    Chào bạn, như đã có bạn cũng hỏi mình cùng một vấn đề bạn nêu ở trên và mình đã có trả lời. Theo kinh nghiệm của cá nhân mình trong trường hợp chụp ngược sáng (bức này có thể coi là chụp ngược sáng) nói chung thì ĐO SÁNG là khâu quan trọng nhất. Ở đây, những bông hoa Ban và tán cây là tiền cảnh quan trọng với bức ảnh và cần phải thể hiện được, thời tiết là ngày mưa phùn, hồ có nhiều sương > chênh sáng giữ tiền và hậu cảnh không quá lớn (4-5 stops) nên mình đo sáng vào phần lá có mầu vàng (phải là đo sáng điểm) sau đó khóa sáng, recompose lại và shot thôi.
    Ảnh thu được phần tiền cảnh không bị tối, các bông hoa đều rõ nét, shadow ở mức vừa phải. Hậu cảnh sẽ hơi sáng 1 chút, nhưng không nhiều. (ảnh gốc nguyên bản chỉ resize đây)

Việc bây giờ cần làm (hậu kỳ) là: Điều chình tăng/giảm: shadow, highlight, vibrance, temp...trong các thanh tool của LR hoặc PS theo ý mình là bạn sẽ có một bức ảnh ở mức NHÌN ĐƯỢC
    Cá nhân mình luôn coi trọng khâu đo sáng, và đo sáng điểm thường được sử dụng gần như fulltime.
    Bạn cứ chụp nhiều, quan sát nhận xét từng chi tiết các bức mình chụp ở các setup khác nhau, chắc chắn một thời gian ngắn ảnh của bạn sẽ đẹp và đẹp hơn
    Chúc bạn thành công

Bài viết bác hay quá.
    Có ảnh by XT1 góp với các bác
    hoa by tran hieu, on Flickr
    Được sửa bởi tronghieu4758 lúc 04:42 PM ngày 24-03-2016

Trang 90 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 40808889909192100 ... Cuối cùngCuối cùng