Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 38

Chủ đề: Hiểu về Histogram để tối ưu hóa ảnh số

Thanks bác xversion1, bài viết hay và giúp nhiều cho mấy ae tập tểnh về photopgraphy với Ps và Lr trong đó có mình ...và ngộ ra nhiều thứ về ảnh Raw nhờ bài viết rõ ràng, cho ví dụ hết sức cụ thể.
    Chúc bác khỏe và thi thoảng có thêm bài viết tương tự để giúp các ae newbies.

Quote Được gửi bởi hnadov View Post
    Khi mình chỉnh Levels hay Curves thì histogram bị răng cưa, bác cho mình hỏi như thế là bình thường hả bác, có cách nào để chỉnh sáng tối, contract mà không bị răng cưa không?
    Bị thế nghĩa là ảnh đã giảm chất lượng, một số vùng được chuyển từ sáng thành tối hơn hoặc ngược lại nhưng không đều. Thật ra cứ chỉnh ảnh là giảm chất lượng của ảnh rồi, nếu bác phóng to 100% nhìn vẫn OK thì không sao, răng cưa mà phần lõm còn cách đáy 1 khoảng thì được. Nhưng nếu răng cưa mà theo kiểu thủng chạm đáy thì ảnh cũng hỏng đáng kể.

Có một cách để hạn chế răng cưa khi chỉnh đó là bác chụp ảnh RAW, sử dụng không gian màu lớn hơn như Adobe RGB hoặc nữa thì ProphotoRGB và chuyển sang Mode là 16 bit, chỉnh xong sẽ Convert lại JPEG sRGB là bước cuối cùng. Nhưng đổi lại sẽ nặng máy và File chưa chỉnh xong chiếm dung lượng lớn. Nếu bác không thật sự cần thiết, không cần chi tiết quá, không cần phóng ảnh cỡ lớn..., chỉ Up lên Web hoặc rửa cỡ nhỏ thì cũng không vấn đề gì.

Thank các bác đã đọc bài!

bài viết hay quá. cho e book mark để xem dần ạ =). bác ad còn chiêu nào nữa thì chỉ bảo cho a e với ạ. thanks bác
    link ảnh coi chơi: https://goo.gl/tD2Snq

Cảm ơn bài viết cũa bạn, mong sẽ đọc thêm được những bài khác cũa bác

Thank bạn, bài viết hay và dễ hiểu.

Cám ơn chủ thớt !!! đánh dấu theo dõi....
    Có công mài sắt có ngày nên...xà beng!!!

Hay quá! em đang gà mờ về histogram, cám ơn bác chủ rất nhiều!!

bài viết hay quá!
    cảm ơn bác chủ
    crop ảnh mình thấy nó cũng ảnh hưởng đến hitory?

Quote Được gửi bởi trantieu View Post
    bài viết hay quá!
    cảm ơn bác chủ
    crop ảnh mình thấy nó cũng ảnh hưởng đến hitory?
    Bác Crop ảnh là thay đổi thông tin của ảnh rồi nên Histogram cũng thay đổi theo. Ví dụ bác có tấm ảnh cháy trắng trời và Histogram nó vượt lề phải, bác Crop cái phần cháy trắng đó đi thì ảnh không có phần cháy nào nữa Histgram nó sẽ thay đổi không bị vượt lề phải nữa.

Mình vẫn bảo vệ quan điểm là exposure tăng-giảm ảnh hưởng lên tất cả các kênh - tất nhiên trừ black và white. Khi bạn kéo thanh này cả biểu đồ sẽ dịch chuyển sang trái hoặc phải chứ không phải chỉ vùng midtone dịch chuyển là chủ yếu đâu.Bạn thấy nó tăng midtone nhiều hơn chẳng qua là vì thường tấm ảnh của bạn vùng midtone nhiều hơn mà thôi. Cái này mình đang nói đúng trên cả Lightroom - phần mềm bạn đang lấy ví dụ nhé.
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng