Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36

Chủ đề: Tư vấn chọn Flash rời cho máy FF Nikon

Tư vấn chọn Flash rời cho máy FF Nikon

Chào anh em trên diễn đàn, mình tính mua đèn flash để xài với em Df, chủ yếu là chụp chân dung, và đôi khi nghịch ngợm vài hiệu ứng flash tí
    Mình phân vân mấy cái SB600, SB700, rồi SB800, ... không biết chúng hơn thua những gì.
    Ngoài ra mình còn thấy mấy con nho nhỏ SB24, SB28 ...
    Mình cực gà vụ này mong anh em giúp đỡ.
    Tất nhiên là lựa chọn phù hợp nhu cầu chứ nếu kg thì cứ nhiều tiền mà chơi thì kg có gì để bàn
    Thanks all
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Nhưng bác có thể bỏ ra bao nhiêu tiền cho 1 cái flash thì mọi ng mới tư vấn đc chứ
    D600.....35G.....50D.....135DC.....135MC......

mấy con flash bác kể, ngoài sb700 thì mấy con còn lại chỉ còn hàng cũ, mua phải cẩn thận.

3 con sb600,700,800 đều là flash đời mới, đánh tự động trên camera của bác, và hỗ trợ High Speed Sync
    sb700 power thua sb600 và sb800, nhưng mới nhất, giao diện dễ dùng nhất, nói chung tinh tế hơn 2 con kia.
    sb800 power mạnh nhất, đánh off-camera thì không con nào bằng

mấy con sb24,26,28 kia là flash đời cũ, không đánh tự động trên camera của bác, quan trọng nhất là không có High Speed Sync

dù sao em chỉ muốn nhắc bác là nếu mục đích mua flash của bác là để chụp chân dung đẹp hơn thì cái flash không quan trọng bằng những thứ như trigger, softbox gì đấy. Vì suy cho cùng flash cũng chỉ cung cấp as thôi, miễn là đủ sáng (power đủ), as đúng màu (5500k, hầu như con nào cũng đảm bảo điều này), là ok.

Chuyện flash có đánh tự động được hay không hoàn toàn không quan trọng. Vì muốn đẹp thì phải đánh off-camera.
    Về cs thì đừng mua mấy con như YN467,468, sb400 gì gì đó, mấy con khác hầu như tạm đủ, cần thì để đèn sát lại thôi.
    Một chuyện nữa với một số người thì không quan trọng, với em thì quan trọng, là khả năng đánh tốc cao HSS. Nói chung HSS thì rắc rối, phiền phức, tốn kém, suy cho cùng có một số mặt lợi nhưng cũng nhiều mặt hại, nên rất nhiều người nói không với HSS, em thì chịu được những phiền phức đấy nên em theo. Mà cái này bác không cần quan tâm bây h làm gì.

Kết luận của em: mua sb700 cho nó lành, còn bác có gan thì mua sb600,sb800 cũng được, nhưng flash không giống camera, đánh nhiều bóng giảm tuổi thọ, gặp thằng chủ cũ suốt ngày đánh full power như em thì coi chừng đem về vài hôm phải mua cái mới :v

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Chào anh em trên diễn đàn, mình tính mua đèn flash để xài với em Df, chủ yếu là chụp chân dung, và đôi khi nghịch ngợm vài hiệu ứng flash tí
    Mình phân vân mấy cái SB600, SB700, rồi SB800, ... không biết chúng hơn thua những gì.
    Ngoài ra mình còn thấy mấy con nho nhỏ SB24, SB28 ...
    Mình cực gà vụ này mong anh em giúp đỡ.
    Tất nhiên là lựa chọn phù hợp nhu cầu chứ nếu kg thì cứ nhiều tiền mà chơi thì kg có gì để bàn
    Thanks all
    - Chụp Chân Dung nó là đỉnh cao của nghệ thuật nhiếp ảnh Bác à . Để chơi cho ra hồn thì nó cũng cần đến thiết bị đỉnh cao/ đồng bộ hỗ trợ...
    - Lựa chọn phù hợp với nhu cầu CHÂN DUNG và tương tầm với Df thì e. nghĩ nó là SB910 Bác ợ ...
    - Lựa chọn phù hợp với túi tiền ... Bác chưa nêu tầm tiền ...

Sb800 là phù hợp đấy ạ, made in japan, đi với bộ DF của bác chuẩn hơn mấy em made in china kia :d
    Happy shooting

có tiền mua Df rồi thì ngại ngần gì nữa bác? SB910 thôi.

Df hình như được quãng cáo chợp chung được với nhiều SB đời cũ phải ko bác? Nếu đươc tìm 1 em nhỏ gọn chơi chung vớk Df cho ngầu

chả có con flash nào cắm lên Df mà đẹp cả, vote chơi hắt sáng hay ánh sáng tự nhiên cho nó cổ điển

Cảm ơn các bác tu vấn nhé.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    mấy con flash bác kể, ngoài sb700 thì mấy con còn lại chỉ còn hàng cũ, mua phải cẩn thận.

3 con sb600,700,800 đều là flash đời mới, đánh tự động trên camera của bác, và hỗ trợ High Speed Sync
    sb700 power thua sb600 và sb800, nhưng mới nhất, giao diện dễ dùng nhất, nói chung tinh tế hơn 2 con kia.
    sb800 power mạnh nhất, đánh off-camera thì không con nào bằng

mấy con sb24,26,28 kia là flash đời cũ, không đánh tự động trên camera của bác, quan trọng nhất là không có High Speed Sync

dù sao em chỉ muốn nhắc bác là nếu mục đích mua flash của bác là để chụp chân dung đẹp hơn thì cái flash không quan trọng bằng những thứ như trigger, softbox gì đấy. Vì suy cho cùng flash cũng chỉ cung cấp as thôi, miễn là đủ sáng (power đủ), as đúng màu (5500k, hầu như con nào cũng đảm bảo điều này), là ok.

Chuyện flash có đánh tự động được hay không hoàn toàn không quan trọng. Vì muốn đẹp thì phải đánh off-camera.
    Về cs thì đừng mua mấy con như YN467,468, sb400 gì gì đó, mấy con khác hầu như tạm đủ, cần thì để đèn sát lại thôi.
    Một chuyện nữa với một số người thì không quan trọng, với em thì quan trọng, là khả năng đánh tốc cao HSS. Nói chung HSS thì rắc rối, phiền phức, tốn kém, suy cho cùng có một số mặt lợi nhưng cũng nhiều mặt hại, nên rất nhiều người nói không với HSS, em thì chịu được những phiền phức đấy nên em theo. Mà cái này bác không cần quan tâm bây h làm gì.

Kết luận của em: mua sb700 cho nó lành, còn bác có gan thì mua sb600,sb800 cũng được, nhưng flash không giống camera, đánh nhiều bóng giảm tuổi thọ, gặp thằng chủ cũ suốt ngày đánh full power như em thì coi chừng đem về vài hôm phải mua cái mới :v
    Cảm ơn bác Jamesdo, bác nói làm em tỏ ra nhiều điều.
    Em hiểu theo ý bác là nếu bỏ qua giao diện sử dụng thì con SB600, 800 chỉ khác con SB700 ở công suất còn lại chức năng là y chang nhau ?
    Và con SB600, SB800 đã ngưng sx, chỉ còn con SB700 là còn sx ? Và chỉ nên mua flash mới thôi ah?
    Chắc là quất con SB700 này quá, nhìn nó cũng nhỏ gọn mà năng lực cũng khá tốt.
    Em còn thấy có mấy con SB900 và 910 kg biết là có lợi hại hơn nhiều kg (mà thấy nó to quá so với SB700), đầu tư nó thì có dc những gì bác có thể nói thêm tí dc kg ah. Thanks
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    chả có con flash nào cắm lên Df mà đẹp cả, vote chơi hắt sáng hay ánh sáng tự nhiên cho nó cổ điển
    Bác nói đúng, tuy nhiên đôi khi chân dung em thích chụp ngược sáng (đặc biệt là ngược ánh mặt trời buổi chiều tà) nên Flash vẫn là lựa chọn tối ưu mà gọn nhẹ. Gắn lên xấu thì mình đánh off-flash thui
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng