Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 36

Chủ đề: Tư vấn chọn Flash rời cho máy FF Nikon

Em thì khuyên bác mua mấy con Nissin cho kinh tế ạ, vì tiền mua SB 910 sẽ mua đc 2 con Di700 của Nissin, mà đã chơi đèn thì nên chơi 1 2 đèn luôn chứ 1 đèn không sướng, tất nhiên giao diện của mấy con flash Nikon thì vẫn quá tinh tế, nhất là sb 700 900 910, giao diện đẹp, rất dễ dùng, đồng bộ vs camera hơn, gạt nút bật đèn trên camera thì đèn nền mấy con flash cũng sáng cùng lúc :D khá tiện lmao, btw e nghĩ Sb700 công suất cũng chưa đủ lắm, đánh off camera chắc sẽ hơi yếu, còn vụ bóng đèn flash thì ebay nó bán nhiều mà, các bác lo j cái khoản bóng đèn nhỉ, tháo ra thay bóng thì tự làm cũng đơn giản mà
    D600.....35G.....50D.....135DC.....135MC......

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Cảm ơn bác Jamesdo, bác nói làm em tỏ ra nhiều điều.
    Em hiểu theo ý bác là nếu bỏ qua giao diện sử dụng thì con SB600, 800 chỉ khác con SB700 ở công suất còn lại chức năng là y chang nhau ?
    Và con SB600, SB800 đã ngưng sx, chỉ còn con SB700 là còn sx ? Và chỉ nên mua flash mới thôi ah?
    Chắc là quất con SB700 này quá, nhìn nó cũng nhỏ gọn mà năng lực cũng khá tốt.
    Em còn thấy có mấy con SB900 và 910 kg biết là có lợi hại hơn nhiều kg (mà thấy nó to quá so với SB700), đầu tư nó thì có dc những gì bác có thể nói thêm tí dc kg ah. Thanks
    sb700 mới hơn nên nó còn nhiều lợi thế hơn chứ, ví dụ hồi pin nhanh hơn, manual power setting có thể chọn cs thấp hơn (nhiều trường hợp chọn được cs thấp là quan trọng), có wireless master (sb600 không, sb800 có, anw em không nghĩ cái này quá quan trọng), đầu flash xoay 360 độ (2 con kia xoay 270), màn hình hiển thị đẹp hơn (dot matrix vs segment type), ngoài ra sb700 nó còn cho luôn mấy miếng color gels và khi gắn vào thì flash tự động thông báo cho camera để có chế độ WB đúng với gels đó.

nhìn chung tuy sb600 cs lớn hơn sb700 tí, và giá rẻ hơn, nhưng hoàn toàn không có gì phải băn khoăn khi chọn sb700

sb800 thuộc loại pro, cs cao hơn hẳn, ngoài ra còn hơn sb700 một số chỗ như có thể gắn external power source (em chưa dùng, nhưng với một số người thì nó quan trọng), có stroboscopic mode (có cũng hay nhưng hầu như bác sẽ không dùng), có pc sync port (cái này tùy người, em đã dùng thử khi nối 3 flash đánh cùng lúc với 1 trigger, cũng khá hữu ích).

con sb910 nói chung là ổn nhất, đắt tiền nhất mà, con sb900 một số người phàn nàn vì khi đánh full power liên tục thì đèn bị nóng và tự động ngắt (thực ra là chủ yếu do cách sử dụng thôi, không phải vấn đề quá lớn), có điều 2 con này power cũng không bằng sb800.
    2 con sb900 và s910 có đèn hỗ trợ lấy nét rất lợi hại (cho dù em có nghe 1 số phàn nàn khi gắn lên D700 thì bị out focus).

Dù sao nếu bác đánh on-camera thì SB900 hay 910 sẽ có lợi hơn nhiều, cái dễ thấy nhất là power mạnh. Mấy điểm hơn thì bác đọc review xem specs của nó sẽ thấy chi tiết hơn.

Nhưng với kinh nghiệm của em thì để có ảnh đẹp hơn thì mua sb910 chả giúp được gì. Vì em đã nói mấy thứ softbox, light modifier, trigger, ND filter gì đấy quan trọng hơn nhìu. Em có tiền thì em sẽ mua nhiều flash hơn (nên có í nhất 2 cái, em thì mua 4 cái), trigger tốt hơn (ví dụ trigger HSS như YN622 hay Pixel King Pro), softbox tốt hơn, chứ không đầu tư cho chỉ 1 cái flash tốt hơn. Bác thử lên mấy diễn đàn strobist như strobis hà nội, strobist việt nam trên fb tham khảo thêm xem, em thấy người ta ít có chăm chăm mua mấy cái flash kiểu sb910 để đánh strobist, có mấy người có điều kiện và chịu chơi thì mua studio strobe lun, còn không thì cứ xài mấy flash rẻ hơn cũng được :D

Ok bác Jamesdo, vậy em sẽ quyết định mua cái SB700 còn lại sẽ đầu tư thêm 1 đến 2 cái flash cùi cùi để đánh kèm.
    Nếu set SB700 làm mater thì có flash nào có thể dùng chung mà kg cần mua thêm các phụ kiện khác (Ý là 2 đèn còn lại sẽ đánh theo tín hiệu của SB700) vì máy em kg có flash cóc để set master
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

e mua SB900 từ lâu, lúc trước dùng cho con D90, giờ đã chuyển qua D800 và vẫn dùng e nó.
    Đánh tốt, body nhìn hầm hố, công suất mạnh...nói chung mua nó thì bác sẽ ko hối hận đâu :D

Ok bác Jamesdo, vậy em sẽ quyết định mua cái SB700 còn lại sẽ đầu tư thêm 1 đến 2 cái flash cùi cùi để đánh kèm.
    Nếu set SB700 làm mater thì có flash nào có thể dùng chung mà kg cần mua thêm các phụ kiện khác (Ý là 2 đèn còn lại sẽ đánh theo tín hiệu của SB700) vì máy em kg có flash cóc để set master
    chơi CLS tuy không phải mua trigger, nhưng thực tế còn tốn kém hơn, ở nước ngoài em thấy tụi nó có chơi CLS, việt nam thì em nghĩ rất ít. Flash có CLS slave thì nhiều, bác tìm thử, yongnuo, nissin, metz có hết. Nhưng nissin và metz (đặc biệt là metz) thì optical sensor không nhạy, em có cả 2 con này. Buổi tối thì ok, còn ban ngày thì khó chơi lắm. Yongnuo thì optical slave sensor của nó nổi tiếng là nhạy, nhưng đó là sensor nhại quang bình thường, em đã thử, rất nhạy, còn sensor của mấy flash CLS slave thì em không biết, em cũng chưa thử, không biết nó nhận tín hiệu tốt không. Nước ngoài tụi nó chơi CLS vì tụi nó đầu tư nguyên dàn sb, mấy con sb700, sb900 gì đấy optical sensor của nó nhạy kinh khủng, cỡ đó thì mới có thể nhận tín hiện quang giữa trưa nắng được. Bởi vậy em nói CLS tốn kém.

em thì bình thường đánh 1 flash em lấy nissin 866 đánh (con này dở, em mua lầm, bác đừng nên mua), khi cần over power sunlight thì gộm thêm 2 flash yn560 để đánh, em recommend bác mua thêm con YN560III.

Phải con này không bác Jam
    http://flashhavoc.com/yongnuo-yn-560-iii-review/
    Em thấy nó bán có tầm 1,5tr hà.
    Nếu đúng giá đó chắc chơi 2 con này với con SB700 là vừa
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Phải con này không bác Jam
    http://flashhavoc.com/yongnuo-yn-560-iii-review/
    Em thấy nó bán có tầm 1,5tr hà.
    Nếu đúng giá đó chắc chơi 2 con này với con SB700 là vừa
    vâng, mà em nói thật, hay là bác khoan mua sb700 đi, flash mắc tiền thì khi nào bác có kinh nghiệm rồi mua sau, con yn560iii rẻ bèo, xài rất ok, bác mua sb700,sb600,sb800,sb900,nissin866 gì đấy đều có thể là sai lầm, nhưng con yn560iii này em bảo đảm không sai, nguyên nhân đơn giản nhất là nó rẻ, có 1.5tr, xài thì rất ok. Lợi thế lớn nhất con này là nó tích hợp radio wireless receiver, tức là coi như nó gắn sẵn trigger bên trong, bác mua thêm 1 con trigger yn603 là đánh off-camera được rồi. Lợi thế thứ hai là tuy nó rẻ, nhưng khi gắp trigger yn622 lên nó vẫn đánh được HSS, chứ muốn đánh hss thì bình thường bác phải mua flash hss mắc tiền cỡ sb600 trở lên.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    vâng, mà em nói thật, hay là bác khoan mua sb700 đi, flash mắc tiền thì khi nào bác có kinh nghiệm rồi mua sau, con yn560iii rẻ bèo, xài rất ok, bác mua sb700,sb600,sb800,sb900,nissin866 gì đấy đều có thể là sai lầm, nhưng con yn560iii này em bảo đảm không sai, nguyên nhân đơn giản nhất là nó rẻ, có 1.5tr, xài thì rất ok. Lợi thế lớn nhất con này là nó tích hợp radio wireless receiver, tức là coi như nó gắn sẵn trigger bên trong, bác mua thêm 1 con trigger yn603 là đánh off-camera được rồi. Lợi thế thứ hai là tuy nó rẻ, nhưng khi gắp trigger yn622 lên nó vẫn đánh được HSS, chứ muốn đánh hss thì bình thường bác phải mua flash hss mắc tiền cỡ sb600 trở lên.
    Cảm ơn bác nhiệt tình tư vấn, cuối tuần này có thời gian rảnh sẽ thử liền
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Ủa con 560 iii đánh đc hss khi pair vs yn662 hả bác @@
    D600.....35G.....50D.....135DC.....135MC......

Quote Được gửi bởi pear View Post
    Ủa con 560 iii đánh đc hss khi pair vs yn662 hả bác @@
    560ii và iii đánh được HSS khi được kích bằng flash HSS (ngay cả flash cóc để chế độ CMD double dash --) và khi được kích bằng trigger hss yn622 (trigger hss khác em không thử nên không biết)

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng