Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 36

Chủ đề: Tư vấn chọn Flash rời cho máy FF Nikon

bác jamesdo cho em hỏi em dùng D5000 với flash 560 III thì đủ để chụp low key và sản phẩm đơn giản được k ạ, lens thì em dùng 40mm f2.8 micro, muốn dấn thân thử vào flash trước đã chứ em cũng chưa có ý định kiếm tiền bằng nhiếp ảnh, chỉ muốn nâng cao kỹ năng trước mắt thôi nên chưa dám đầu tư nhiều
    Khi mua test gì để kiểm tra độ bền bác nhỉ, vì em đọc nhiều topic nhiều bác chê k bền với lại nhiều lúc đánh k ăn @.@ em thấy cũng chùn tay
    Nikon D5000
    Micro-Nikkor 40mm f/2.8G AF-S DX

bác mua dùng sau vài năm là biết bền không :D, em xài năm rưỡi rồi, đánh fullpower, làm rơi cũng nhiều nhưng chưa thấy hư, cả 2 con yn560ii và yn560iii em xài thấy ổn cả, chưa khi nào thấy không ăn, chuyện không bền thì em không nói, còn chuyện flash đánh mà không ăn em nghĩ là chém gió thôi, sao không nói là do camera hư đi =))

low key với chụp sản phẩm trong nhà thì đánh tốc thấp thôi, yn560 quá đủ rồi, mà nhu cầu là thế này thì yn460 cũng đủ, do có cần cs mạnh đâu, mua yn560iii thì được cái built-in wireless receiver rất rất tiện. Cái buit-in receiver này không chỉ có nghĩa bác không cần mua thêm 1 cục trigger, mà nó còn nhiều hơn thế, mang đi gọn hơn, không phải lo sạc pin cho cái trigger, gắn lên light stand vững hơn rất nhiều, sync speed cao hơn (1/250s vs 1/200 nếu dùng 1 cặp trigger).

anw, em xài không vấn đề gì nhưng bác muốn bền thì chả phải hàng nhật là bền nhất sao, nếu nó bền như mấy con SB thì nikon phá sản rồi, dù sao cái gì cũng có rủi ro mà, bác mua sb910 có thể rất bền, nhưng không chắc gì vừa mua về lắp lên không làm rơi vỡ tan tành, em thì nói thật em chả cần nó bền, cứ đánh ầm ầm, rơi cũng chả tiếc, hư em mua con khác, thật em nghĩ thế.

p.s. dù sao em nghĩ con nissin 866m2 còn có nhiều vấn đề hơn con này, con nissin 866m2 em thấy rất không ổn định, mấy lần chụp tự nhiên đánh không được em phải reset lại, rồi còn tiếng điện chập mạch nữa >.<

Hom qua về nhà vọc thử vụ repearting flash cũa flash cóc D7000, mà thấy kg ăn thua có vẻ như CS quá yếu. Kg biết con yn560iii làm điều này ntn nhỉ.
    Bác Jamesdo có vọc cái vụ này chưa chia sẽ em tí dc không, có mẹo nào để set 3 thông số: output/times/frequently phù hơp
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Thumbs down

Chuyện Repeat Flash thì khi mình chụp tốc độ nhanh hơn tốc độ Sync , Flash sẽ đánh nhiều lần vì màn trập không mở hoàn toàn để lộ toàn bộ sensor ( do 2 màn trập đuổi nhau ) mỗi lần Flash chớp chỉ lấy được 1 phần khuôn hình, Flash phải chớp nhiều lần mới đầy đủ toàn bộ. Do chớp nhiều lần nên công suất mỗi lần không thể Full được, căn cứ theo GN mà quyết định .

Chụp Low-key sản phẩm theo cách tôi thường dùng là :
    - chuyển Mode M
    - set khẩu và tốc sao cho nếu chụp không Flash thì ảnh tối hoàn toàn .
    - Bật Flash lên dùng chế độ Command của Flash cóc để điều khiển Flash rời . Nên chọn chế độ "--" của Flash cóc để ánh sáng của Flash cóc chỉ gởi thông số sang Flash rời
    - Đánh Flash ở góc chếch 45 độ - vì đánh thẳng từ máy ảnh sẽ không nổi khối mà hơi bị phẳng .
    - Nên nhớ set Flash rời nhận điều khiển - Remote , phải cùng Group và Channel với Camera

Tôi chụp Low-key với Flash rời đây, hoa này khá nhỏ , đường kính hoa chừng 15mm

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    bác mua dùng sau vài năm là biết bền không :D, em xài năm rưỡi rồi, đánh fullpower, làm rơi cũng nhiều nhưng chưa thấy hư, cả 2 con yn560ii và yn560iii em xài thấy ổn cả, chưa khi nào thấy không ăn, chuyện không bền thì em không nói, còn chuyện flash đánh mà không ăn em nghĩ là chém gió thôi, sao không nói là do camera hư đi =))

low key với chụp sản phẩm trong nhà thì đánh tốc thấp thôi, yn560 quá đủ rồi, mà nhu cầu là thế này thì yn460 cũng đủ, do có cần cs mạnh đâu, mua yn560iii thì được cái built-in wireless receiver rất rất tiện. Cái buit-in receiver này không chỉ có nghĩa bác không cần mua thêm 1 cục trigger, mà nó còn nhiều hơn thế, mang đi gọn hơn, không phải lo sạc pin cho cái trigger, gắn lên light stand vững hơn rất nhiều, sync speed cao hơn (1/250s vs 1/200 nếu dùng 1 cặp trigger).

anw, em xài không vấn đề gì nhưng bác muốn bền thì chả phải hàng nhật là bền nhất sao, nếu nó bền như mấy con SB thì nikon phá sản rồi, dù sao cái gì cũng có rủi ro mà, bác mua sb910 có thể rất bền, nhưng không chắc gì vừa mua về lắp lên không làm rơi vỡ tan tành, em thì nói thật em chả cần nó bền, cứ đánh ầm ầm, rơi cũng chả tiếc, hư em mua con khác, thật em nghĩ thế.

p.s. dù sao em nghĩ con nissin 866m2 còn có nhiều vấn đề hơn con này, con nissin 866m2 em thấy rất không ổn định, mấy lần chụp tự nhiên đánh không được em phải reset lại, rồi còn tiếng điện chập mạch nữa >.<
    Công suất cao trong những trường hợp nào ạ bác ?
    Nghe bác nói chắc liều mình thử quá :D
    cái trigger bác nói là này ạ, mắc khiếp :D hơn con flash luôn: http://www.s-lab.vn/detail.php?id=765
    Nikon D5000

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Hom qua về nhà vọc thử vụ repearting flash cũa flash cóc D7000, mà thấy kg ăn thua có vẻ như CS quá yếu. Kg biết con yn560iii làm điều này ntn nhỉ.
    Bác Jamesdo có vọc cái vụ này chưa chia sẽ em tí dc không, có mẹo nào để set 3 thông số: output/times/frequently phù hơp
    em chỉ dùng flash chụp chân dung thôi chứ hông có thử cái trò stroboscopic này nên cũng hông bit gì :P

Quote Được gửi bởi Lawrence View Post
    Công suất cao trong những trường hợp nào ạ bác ?
    Nghe bác nói chắc liều mình thử quá :D
    cái trigger bác nói là này ạ, mắc khiếp :D hơn con flash luôn: http://www.s-lab.vn/detail.php?id=765
    cs cao là khi chụp chân dung ban ngày, ngược sáng, nắng càng mạnh thì cần cs càng cao, em đánh flash HSS ban ngày còn cần đến 3,4 flash mới đủ. Không chơi HSS thì 1 flash yn560 cũng tạm đủ (nhiều trường hợp không đủ, muốn đủ thì phải cỡ sb800 hay nissin 866).

như bác không cần quan tâm đến cái trigger đấy, giá đấy là 1 cặp, em nghĩ cũng rẻ lắm rồi, mấy trigger khác có cùng chức năng giá gấp 2 gấp 3 lần :v

vậy mua lẻ luôn dc không bác :D ? em hỏi luôn để khi cần ạ
    Và có cần thêm phụ kiện gì cho nhu cầu em không ạ, em thấy nhiều người họ gắn cả tản sáng lên flash
    Nikon D5000

Quote Được gửi bởi Lawrence View Post
    vậy mua lẻ luôn dc không bác :D ? em hỏi luôn để khi cần ạ
    Và có cần thêm phụ kiện gì cho nhu cầu em không ạ, em thấy nhiều người họ gắn cả tản sáng lên flash
    luôn mua lẻ được, còn phụ kiện cho nhu cầu của bác thì em nghĩ bác xem thử mấy trang hướng dẫn chụp low key, và cụ thể bác định chụp gì, em nghĩ ngoài mấy thứ softbox, dù, reflector thì còn cần mấy tấm phông đen nữa. Em không biết tản sáng bác nói là loại nào, nhưng dù sao nó không quan trọng bằng mấy thứ kia, ngay trong flash cũng có miếng tản sáng mini.

à, bác ơi, em có thử tìm hiểu thêm thì lòi ra con sb26, con sb 26 này không TTL được với máy số bây h phải không ạ ?
    thấy mấy con sb-xx sao mà nó mới quá :D
    Nikon D5000

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng