Trang 15 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 245

Chủ đề: Góc hỏi thăm, chia sẽ kinh nghiệm cho newbies và armature

các bác thông thao về may móc thiết bị cho hỏi cái. sự việc là vừa rồi đi công tác thấy có thằng cu chơi cái đèn (chụp bằng máy Canon) chụp thì không thấy nháy, nhưng nhìn hình thì rất sáng và trong (như đang đánh đèn) không biết hiện đã có công nghệ đánh đèn bằng tia hồng ngoại hay tia gì gì không? các cao thủ giải đáp dùm . cảm ơn.

Quote Được gửi bởi canbywu View Post
    các bác thông thao về may móc thiết bị cho hỏi cái. sự việc là vừa rồi đi công tác thấy có thằng cu chơi cái đèn (chụp bằng máy Canon) chụp thì không thấy nháy, nhưng nhìn hình thì rất sáng và trong (như đang đánh đèn) không biết hiện đã có công nghệ đánh đèn bằng tia hồng ngoại hay tia gì gì không? các cao thủ giải đáp dùm . cảm ơn.
    Bạn canon trên body không có đèn trợ sáng nên gắn flash chọn chế độ chỉ phát tia trợ sáng lấy nét cho nhanh và chính xác thôi bác chủ !
    xin hãy góp ý chân thành

chụp ca đoàn thì không được dùng tia trợ sáng lấy nét. và không được dùng đèn flash để chụp.

Quote Được gửi bởi canbywu View Post
    chụp ca đoàn thì không được dùng tia trợ sáng lấy nét. và không được dùng đèn flash để chụp.
    Tuy vẫn có Flash dùng tia hồng ngoại để trợ nét ! Nhưng theo mình nghĩ thì có nhiều khả năng chỉ là cắm dự phòng khi cần xài, trong trường hợp này thì không đánh flash !
    Ngoài ra mình chưa thấy Flash nào đánh mà mắt người không nhìn thấy !
    Màn hình canon hơi sáng và contract hơn thực tế nên có thể bạn nghĩ nó đánh flash.
    Được sửa bởi laampv lúc 07:38 AM ngày 06-06-2014
    xin hãy góp ý chân thành

Bác cho mình hỏi câu nữa
    Nếu mình muốn dùng flash yn 560 đánh nhại (slave) theo flash cóc thì mình đặt ở s1 hay s2 và cái phần màu đỏ phải quay về hướng flash cóc đúng ko

Quote Được gửi bởi K50 View Post
    Bác cho mình hỏi câu nữa
    Nếu mình muốn dùng flash yn 560 đánh nhại (slave) theo flash cóc thì mình đặt ở s1 hay s2 và cái phần màu đỏ phải quay về hướng flash cóc đúng ko
    theo mình nhớ thì YN560 thì S2 dành cho Nikon vì có Pre flash còn Pentax thì S1 !
    Khi đánh thì không nhất thiết phải hướng mắt nhận về flash cóc do các vật khác sẽ phản ánh sáng của flash cóc đến YN560. nhưng trong không gian rộng thoáng thì cần một số thủ thuật hay đơn giản là dùng Triger !
    xin hãy góp ý chân thành

Bạn em có con Kx lâu ko chụp mà viewfinder giờ nhìn cứ mờ mờ (ko phải do cái gạt cận), giờ làm thế nào đc các bác nhỉ?

Quote Được gửi bởi Em là chuột View Post
    Bạn em có con Kx lâu ko chụp mà viewfinder giờ nhìn cứ mờ mờ (ko phải do cái gạt cận), giờ làm thế nào đc các bác nhỉ?
    Có 3 yếu tố ảnh hưởng đến viewfinder, là gương, miếng focus, và cục kính ngắm !
    Nếu bác kiểm tra gương sạch, miếng focus sạch và lau cục kính ngắm phía ngoài đã sạch mà vẫn mờ thì chỉ do lỗi cục kính ngắm.
    cục kính ngắm này có lớp coating, nếu không cẩn thận khi lau thì sẽ làm trày gây mờ nhèo khi ngắm. Bạn mình từng phải nhờ anh Hùng Tixiai thay mới !
    xin hãy góp ý chân thành

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    theo mình nhớ thì YN560 thì S2 dành cho Nikon vì có Pre flash còn Pentax thì S1 !
    Khi đánh thì không nhất thiết phải hướng mắt nhận về flash cóc do các vật khác sẽ phản ánh sáng của flash cóc đến YN560. nhưng trong không gian rộng thoáng thì cần một số thủ thuật hay đơn giản là dùng Triger !
    thank bạn mình làm được rồi.
    chừ mình muốn dùng dây bấm mềm hoặc remote cho k50, mình dùng dây bấm của canon được không bạn, mình xem trên mạng thấy có hướng dẫn tự chế dây bấm mềm cho dslr có dùng đc với máy mình ko nhỉ. điện thoại mình có cổng hồng ngoại mà ko bik f của remote pentax nên ngồi bấm mò cả ngày mà chưa đc.
    với bên canon có phần mềm android "dslr controller" dùng điều khiển máy canon ko bik pentax nhà mình có soft tương tự ko.

Quote Được gửi bởi K50 View Post
    thank bạn mình làm được rồi.
    chừ mình muốn dùng dây bấm mềm hoặc remote cho k50, mình dùng dây bấm của canon được không bạn, mình xem trên mạng thấy có hướng dẫn tự chế dây bấm mềm cho dslr có dùng đc với máy mình ko nhỉ. điện thoại mình có cổng hồng ngoại mà ko bik f của remote pentax nên ngồi bấm mò cả ngày mà chưa đc.
    với bên canon có phần mềm android "dslr controller" dùng điều khiển máy canon ko bik pentax nhà mình có soft tương tự ko.
    chế dây bấm của Pentax ko khó, cần nút nhấn kép như nút trên body tức là chập dây focus rồi chập tiếp dây còn lại mới chụp được !
    Penax thì bạn muc luôn cái remote IR all in one sài cho Pen ca Ni So giá 120k-150k cho nhanh
    Hiện tại thì mình mới thấy Pentax K3 là hổ trợ đk qua PC, Androi, IOS bằng Flucard !
    xin hãy góp ý chân thành

Trang 15 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... Cuối cùngCuối cùng