Trang 6 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 245

Chủ đề: Góc hỏi thăm, chia sẽ kinh nghiệm cho newbies và armature

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    Có thể máy đơ là do tràn bộ nhớ, bạn tét bằng cách chọn chụp liên tục tốc độ cao xem có giống không hoặc có thể bạn đang chụp tốc độ thấp mà không để ý, do sơ ý mà đo sáng vào vùng tối máy chụp có thể đơ đến 30s.
    Vụ chụp liên lục hình như có giới hạn hay sao ấy anh? Em nhớ là đọc trong Manual của K-30 chỉ chụp đc đến 1 số lượng ảnh nào đó thôi chứ k chụp liên tục đến hết thẻ đc :v

Em mới dùng pentax, mới chuyển qua lens A 50 1.7. Thấy lấy nét có vẻ k chính xác lắm. Mấy cái lens mf thì nó lấy nét có 1 điểm ở giữa thội ạ, thấy chụp nó hay bị out nét quá, có bác nào hay chụp mf tư vấn thêm cho em dc k ạ.
    Chụp sáng h h nhức mắt quá. hiz
    Được sửa bởi nguyen1911 lúc 08:10 PM ngày 21-04-2014

Chụp MF bạn cố gắng tự nhìn nét bằng mắt nhé. Điểm trung tâm nó chỉ đo được tối đa là f2.8 thôi nên f lớn hơn nó không chính xác đâu :-)

không biết các body trước K-5 có contrast peaking không anh omnislash?

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Chụp MF bạn cố gắng tự nhìn nét bằng mắt nhé. Điểm trung tâm nó chỉ đo được tối đa là f2.8 thôi nên f lớn hơn nó không chính xác đâu :-)
    hiz. tập mấy bữa nữa chắc mắt thêm vài độ quá. hiz

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    Có thể máy đơ là do tràn bộ nhớ, bạn tét bằng cách chọn chụp liên tục tốc độ cao xem có giống không hoặc có thể bạn đang chụp tốc độ thấp mà không để ý, do sơ ý mà đo sáng vào vùng tối máy chụp có thể đơ đến 30s.

Hình bị ám tím thì bạn cần WB lại, bạn tìm hiểu 2 cách để WB cho đúng là WB bằng Manual WB với tờ giấy trắng, WB theo độ K, kết hợp với shift WB nhé !

Len khác nhau thì khả năng tái tạo màu cũng sẽ khác nhau, nhưng hiện tại, các len luôn muốn đạt độ trục thực như mắt người nên cũng không quá khác biệt, ngoài ra WB của body cũng dung hòa hiện tượng ám sắc do len này !
    Thanks bác đã chia sẽ . Để em nghiên cứu thêm vụ WB này, có gì sẽ báo tin dzui cho Bác hehehe

Quote Được gửi bởi nguyen1911 View Post
    hiz. tập mấy bữa nữa chắc mắt thêm vài độ quá. hiz
    mua split-image focus screen đi bác e đã dùng và cảm nhận :3

Quote Được gửi bởi Wharfy View Post
    không biết các body trước K-5 có contrast peaking không anh omnislash?
    contrast peaking là gì thế bác ?

Lâu e ko rì viu rì vẹo gì cả nay rảnh up con Industar 50-2 50mm f3.5 cho mọi người chiếm ngưỡng cái :
    sơ sơ về e nó theo như mflenses thì đây là bản copy của ziess 50mm f3.5 tessa e nó có 2 phiên bản coated và uncoated với chữ P màu đỏ trước số series
    Build: 9/10 vì con của e từ năm 1959 nhưng vẫn hoặc động tốt vòng khẩu và nét rất êm, cả lens dc làm từ kim loại (nhôm ) rất chắc chắn.
    _IMG0708 by Un_awaken_titan, on Flickr
    Optic: 9/10 con này tuy chưa nét như SMC F 50mm f1.7 nhưng khá gần với DA 50mm 1.8, nét cả ở 3.5
    _IMG0611 by Un_awaken_titan, on Flickr
    Aberration : 3/10 tệ cực, cực tệ, như dự đoán vì lens này dc thiết kế từ trước đệ nhị thế chiến khi mà công nghệ tráng phủ "có như ko" và là bị làm nhái lại =.=
    _IMG0580 by Un_awaken_titan, on Flickr
    Bokeh : 10/10 theo cá nhân e thấy thì lens này cho ra bokeh rất mịn và nịnh mắt chứ ko lộn xộn lắm.
    _IMG0578 by Un_awaken_titan, on Flickr
    Use+Handling : 5/10 và 10/10 , nhỏ nhẹ quá mức, vòng khẩu quá nhỏ khó thay đổi và ko có click, nhưng bù lại nhỏ nhẹ đến nỗi có thể bỏ vừa túi áo, đây có lẽ là 1 cái body cap đúng hơn là lens
    Value : 10/10 với độ nét và bokeh thì $20 là quá rẻ cho e này
    vài tấm ảnh của e nó:
    chữ P đỏ cho phiên bản coated
    _IMG0711 by Un_awaken_titan, on Flickr
    khép khẩu lại
    _IMG0713 by Un_awaken_titan, on Flickr
    trên body film
    _IMG0715 by Un_awaken_titan, on Flickr
    _IMG0715 by Un_awaken_titan, on Flickr
    trên body số
    DSC03053 by Un_awaken_titan, on Flickr

Quote Được gửi bởi un_awaken_titan View Post
    mua split-image focus screen đi bác e đã dùng và cảm nhận :3
    cái này mua ở đâu z bác?
    Bác có kinh nghiệm j chịp chân dung bằng lens mf k? mà cái lens mf nó lấy nét ở đâu z bác? thấy nó báo nét chính giữa k à. Em chụp chân dung toàn bị out. hiz

Trang 6 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng