Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Nút AF - MF sử dụng thế nào cho tốt ?

Nút AF - MF sử dụng thế nào cho tốt ?

Xin chào ACE trên diễn đàn.
    Mình có thắc mắc này xin nhờ mọi người giải đáp giúp.
    Trước giờ mình thường chỉnh chế độ lấy nét tự động (AF) khi chụp. trừ những trường hợp đặc biệt mới sử dụng MF.
    Sau khi chụp xong, mình gạt qua chế độ MF để xoay cái ống kính lại vị trí ban đầu rồi đem cất. vì vậy tần suất sử dụng cái nút gạt này hơi cao.
    hôm nay mở máy lên, mình gạt qua chế độ AF để chụp thì máy không tự động lấy nét, trên màn hình vẫn hiện chữ MF. mình phải gạt qua MF rồi gạt lại AF thì máy mới tự động lấy nét được. như vậy là có vấn đề chỗ cái nút gạt đó (?)

Cái mình muốn hỏi ở đây đó là (i) việc mình gạt qua chế độ MF để xoay ống kính về vị trí ban đầu trước khi mang đi cất là ... đúng quy trình chưa ?
    (ii) nếu (i) sai thì làm thế nào cho đúng?
    Xin cám ơn

Chắc không có quy trình nào quy định phải gạt về MF trước khi cất đâu bác, bác làm vậy hơi quá cẩn thận ạ.
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Quả thật đọc trong sách hdsd của 7100 nó cũng nói vậy, nhưng tôi chả hiêu tại sao nên chả làm thế bao giờ, và cuối cùng là chả sao cả
    Được sửa bởi jerrylouis lúc 09:26 AM ngày 15-02-2014

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Chắc không có quy trình nào quy định phải gạt về MF trước khi cất đâu bác, bác làm vậy hơi quá cẩn thận ạ.
    khi mình đang chụp ở AF, có lúc vòng lấy nét đưa ra ngoài, thì khi cất máy ko lẽ để nó nằm ở ngoài luôn hả bác, còn quay ống kính vô điểm nào khác rồi bấm nhẹ nút cho nó tự lấy nét lại đến khi vòng lấy nét thụt vô thì hơi mắc công.
    mình là dân kỹ thuật, mấy tài liệu về máy móc đều ghi, cái gì hoạt động tự động thì đừng đụng tay vô, nên mình cũng hơi sợ.
    vì vậy mới làm đúng "quy trình".
    hôm trước gặp sự cố nên mình mới thắc mắc, hihi

Mình dùng hầu hết là MF. Đôi khi mình cũng xoay focus cho ống kính thụt vào trước khi cất. Nếu bạn có dịp xài wa ống 85 1.2L, ống đó bạn sẽ xoay focus cho ống thụt vào trước khi tắt máy. Ống 85L cần điện mới MF đc.

chỉ áp dụng với Canon 50f1.4 vì con này hay đứt AF. còn lại mình chả bao giờ gạt qua MF cả (phần vì xài sigma & L)

Quote Được gửi bởi longiee View Post
    Mình dùng hầu hết là MF. Đôi khi mình cũng xoay focus cho ống kính thụt vào trước khi cất. Nếu bạn có dịp xài wa ống 85 1.2L, ống đó bạn sẽ xoay focus cho ống thụt vào trước khi tắt máy. Ống 85L cần điện mới MF đc.
    85/1.2 có thấu kính đuôi rất to và thò ra trong khá khỏi mount đuôi.
    Do đó, thường nhận được lời khuyên là nên để lens thò ra ngoài (để TK đuôi thụt sâu vào thân lens) trước khi tháo lắp.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi HuyetLong View Post
    Xin chào ACE trên diễn đàn.
    Mình có thắc mắc này xin nhờ mọi người giải đáp giúp.
    Trước giờ mình thường chỉnh chế độ lấy nét tự động (AF) khi chụp. trừ những trường hợp đặc biệt mới sử dụng MF.
    Sau khi chụp xong, mình gạt qua chế độ MF để xoay cái ống kính lại vị trí ban đầu rồi đem cất. vì vậy tần suất sử dụng cái nút gạt này hơi cao.
    hôm nay mở máy lên, mình gạt qua chế độ AF để chụp thì máy không tự động lấy nét, trên màn hình vẫn hiện chữ MF. mình phải gạt qua MF rồi gạt lại AF thì máy mới tự động lấy nét được. như vậy là có vấn đề chỗ cái nút gạt đó (?)

Cái mình muốn hỏi ở đây đó là (i) việc mình gạt qua chế độ MF để xoay ống kính về vị trí ban đầu trước khi mang đi cất là ... đúng quy trình chưa ?
    (ii) nếu (i) sai thì làm thế nào cho đúng?
    Xin cám ơn
    em cũng hay có thói quen để cho lens về ngắn nhất trước khi cất, nhưng em thường làm việc đó bằng cách đóng cáp trước, nhấn half press cho máy nó AF 1 vòng không được là tự thụt về.

Quote Được gửi bởi son_volam002 View Post
    em cũng hay có thói quen để cho lens về ngắn nhất trước khi cất, nhưng em thường làm việc đó bằng cách đóng cáp trước, nhấn half press cho máy nó AF 1 vòng không được là tự thụt về.
    1. Nhanh hết pin
    2. Giống như muốn tắt máy xe, thay vì tắt công tắc, bác nhồi ga liên tục cho đến khi máy ngộp và tự tắt
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Nhanh hết pin
    2. Giống như muốn tắt máy xe, thay vì tắt công tắc, bác nhồi ga liên tục cho đến khi máy ngộp và tự tắt
    Em nghĩ chả ăn thua mấy vì nó cũng chỉ như 1 lần bác không focus được thôi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng