Trang 7 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 204

Chủ đề: Sigma 50mm F1.4 DG HSM Art Lens giá shock

@nguyenhoang278:

Bàn luận về Sigma ở page trước em đã tham gia bàn luận rất nhiều. Sigma 50mm f/1.4 Art đã có review test lab rất kĩ càng. Em xin tóm lược lại chất lượng quang học của Sigma 50 Art cho bác được biết:

_Là 50mm f/1.4 hoàn hảo nhất về chất lượng quang học từ trước cho tới nay, tính tất tần tật các bệnh quang học như cầu sai, sắc sai. Chỉ đứng sau Otus 55mm f/1.4
    _Nét căng tại f/1.4 như phiên bản 35mm Art. Nét hơn bản 50mm DG HSM cũ rất nhiều, và đặc biệt là nét từ tâm ra rìa. Độ nét từ tâm ra rìa của Sigma 50 Art cho toàn bộ các lens 50mm f/1.4 khác của Ca- Ni - Zeiss hít khói dài dằng dặc.
    _Chất ảnh hoàn hảo từ f/2 khi chi tiết đạt được độ no tương phản (micro contrast) rất tốt từ tâm ra đến rìa.
    _Không một chút viền tím tại f/1.4
    _Hoàn toàn không bị barrel distortion: đây là ưu điểm so với OTus Zeiss vì Otus vẫn méo nhẹ.
    _Cực kì ít tối bốn góc. Tại f/1.4 Độ tối bốn góc của Sigma 50mm Art là ít hơn Otus hẳn 1 stop.
    _Flare: Hoàn toàn không tìm thấy bóng dáng của bất kì bóng flare và ghost nào tại mọi khẩu độ.

Nếu so với 35mm Art?
    _Sigma 50 Art hơn hẳn về chi tiết ở rìa ảnh.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Mới chỉ có review sơ sơ nên giá em 50 Art này cũng chưa biết là quá mắc hay là rẻ so với đẳng cấp của nó. Cá nhân em thấy hình trên review tại 1.4 chưa được tốt như OTUS, về màu sắc + micro contrast (đây là điểm ăn tiền). Chắc em phải chờ đến khi Sigma 50 Art đc phân phối rộng rãi thì mới có kết luận chính xác. Cái giá 18tr5 có thể làm cho anh em Canon lăn tăn 1 chút vì với giá này thêm 1 chút nữa là có Canon 50L f1.2 rồi. Độ nét thì đúng là có thể thua kém Sigma Art 1 chút nhưng về mặt màu sắc, ánh sáng, flare control có thể hơn ạ. Ngay con 35 Art control flare cũng không phải là tốt lắm. Em đang chờ giữa tháng 5 là em nó bắt đầu đc bán đại trà, lúc đó lên flickr coi xem sao.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Bác xem review màu sắc của lens ở đâu vậy bác ILO ACT?

Nếu bác đang lăn tăn về flare thì có kết quả review về flare rồi đấy thôi.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Anh đúng là khác em chỗ đó vì nếu em không chứng minh được điều em nói thì không bao giờ em khẳng định nó là đúng cả. Vì khi ai đó hỏi điều gì và ta trả lời, nếu ta nói "cảm nhận cá nhân của tôi là..." thì không có gì cần phải chứng minh hêt. Còn khi ta đã khẳng định "Sự vật A có tính chất x, tính chất y..." thì phải vui lòng có dẫn chứng hoặc chứng minh cho điều đó. Với em đó mới là thái độ đúng.
    Hehe!
    Em hay kết luận khẳng định với mọi người.
    Còn anh có mấy khi khẳng định đâu, chỉ khi nào TV hỏi anh mới trả lời, và anh cũng chẳng cần thuyết phục ai tin lời của anh hết, vì tự bản thân mỗi người đều "ngộ" được sau các bài trả lời.

Còn thái độ đúng là quan điểm của em, với anh thì khác rồi, cho nên người "hiểu" thường không bao giờ áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác.
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:02 AM ngày 18-04-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Bác xem review màu sắc của lens ở đâu vậy bác ILO ACT?

Nếu bác đang lăn tăn về flare thì có kết quả review về flare rồi đấy thôi.
    http://www.thephoblographer.com/2014.../#.U1Ctm_l8ZqA đây

http://reframe.gizmodo.com/sigma-50m...t-c-1561863011 và đây nữa

hoàn toàn ko ấn tượng lắm với những gì em Sigma Art mang lại. Chưa có hình sample đại trà nên khó có thể nói đc điều gì. Coi qua hình chỉ thấy nó hơn bản non Art 1 chút ở cái focus chính xác hơn, còn nét ở 1,4 chưa ấn tượng gì mấy so với OTUS. Nếu những gì trên review là chính xác thì có lẽ 50 f1.2L vẫn còn có chỗ đứng

Nghe nói cái lens này tốt lắm, ngang ngửa với Otus. Cái này giống như so sánh Mercedes với Toyota. Cả 2 đều làm tốt 1 việc, nhưng giá cả khác nhau. Khác ở chỗ là trải nghiệm và cái built của nó.

Nhưng, ai mà đã thích L lens, Nano, hoặc Zeiss rồi thì không thể nào mua Sigma được, cho dù nó sharp cỡ nào đi nữa. Theo em chụp, sharp ngay trung tâm là đủ, corner chả có quan trọng lắm vì ai mà ngồi săm soi corner. Nhưng quan trọng là màu sắc, contrast. Đến hiện giờ thì bạn bè em chưa có ai bỏ 50L, hoặc 58mm Nano để ngóng Sigma cả. Cũng như chưa có ai đổi 35L lấy 35 Art cả. Ngay cả đối với bản thân em, chưa có 50mm của Canon, nhưng nếu mua thì vẫn sẽ nghiêng về L lens hơn là Sigma.

Nói chung là phải đợi nó ship ra đã, bà con xài nhiều rồi mới thấy được kết quả. Còn 1 vài bài review cũng chưa có là gì hết. Không thể "khẳng định" khi mình chưa sử dụng.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi nguyenhoang278 View Post
    Mình thấy bác Tthach và bác petertruong83 đều có cái đúng của mình. Nhưng theo nhận định chủ quan của riêng mình thì mình thấy đúng là lens L có sự khác biệt về màu so với mấy em thường. Mình chụp chủ yếu bằng lens 85 f1.8 và có cả chụp bằng 50 f1.4 (Cả canon và Sigma). Một lần đi chụp mình có sử dụng em 24-70 f2.8 L II thì thấy đúng là màu của em nó tươi tắn rực rỡ hơn hẳn mấy em kia. Còn về em 24-105L thì mình thấy chưa ưng lắm, nhất là độ nét có lẽ mình chưa được thử lens mới cứng cựa hoặc lens mình sử dụng bị lỗi focus chăng?!
    Cám ơn bác TThach và petertruong83 , các bác tranh luận mà nhiều anh em có thêm những kiến thức bổ ích , nhưng các bác tranh luận về em Sigma 50f1.4 Art này được k ah? Vì thực sự mình đang quan tâm đến em này. Trước thì lăn tăn giữa em 50 f1.4 Canon với em 50 f1.4 của Sigma (vì em nó có body hoành tráng quá ^^) nên mang về test thì thấy thực sự không có khác biệt gì nhiều lắm, em Sigma mình thấy nét tốt hơn Canon ở f1.4. Bây giờ ra em Art này thì thấy thật sự rung rinh vì qua tìm hiểu em 35mm f1.4 Art thấy em nó còn hơn cả em L của Canon. Không biết em 50 f1.4 Art này thì thế nào nữa.
    P/S: Mình rất thích ảnh và những bình luận của bác petertruong83, qua box ảnh 6D. Bác đang dùng 6D đúng k bác? Mình đang định tháng 5-6 này cưới em nó nên bác cho xin mấy nhận xét thật lòng về em nó của bác sau 1 thời gian sử dụng em nó xem sao? Chứ đọc comments của mấy bác sở hữu 6D bên box 6D kia mình "tẩu hỏa nhập ma rồi". Cám ơn bác trước nhé.
    nếu bác chụp chỉ chụp người thôi thì thấy 24105 cho ra màu da rât đẹp... nó không có nét gay góc ngay tận f4 nhưng nói chung nét tạm ổn ở trung tâm, em cũng crop ở không thấy đâu có gì đâu...
    Nếu bác chuyển qua 6D lần đầu tiên sẽ thấy hơi thất vọng... màu mè nó ra không được như ý muốn nhưng tất nhiên FF chụp ra ảnh sẽ ra chi tiết hơn...Em chưa dùng 5D i với Iii nên không biết so sánh sau... Hình em đa số là raw convert sang, rồi định dạng picture style trong Lighroom em thấy đẹp hơn trong máy... Nhưng bù lại iso nó rất bá đạo ... đi chụp hình chơi chung với cả nhà, em cứ 12800 mà đẩy không sợ bị noise như 60D hồi xưa =D

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Nghe nói cái lens này tốt lắm, ngang ngửa với Otus. Cái này giống như so sánh Mercedes với Toyota. Cả 2 đều làm tốt 1 việc, nhưng giá cả khác nhau. Khác ở chỗ là trải nghiệm và cái built của nó.

Nhưng, ai mà đã thích L lens, Nano, hoặc Zeiss rồi thì không thể nào mua Sigma được, cho dù nó sharp cỡ nào đi nữa. Theo em chụp, sharp ngay trung tâm là đủ, corner chả có quan trọng lắm vì ai mà ngồi săm soi corner. Nhưng quan trọng là màu sắc, contrast. Đến hiện giờ thì bạn bè em chưa có ai bỏ 50L, hoặc 58mm Nano để ngóng Sigma cả. Cũng như chưa có ai đổi 35L lấy 35 Art cả. Ngay cả đối với bản thân em, chưa có 50mm của Canon, nhưng nếu mua thì vẫn sẽ nghiêng về L lens hơn là Sigma.

Nói chung là phải đợi nó ship ra đã, bà con xài nhiều rồi mới thấy được kết quả. Còn 1 vài bài review cũng chưa có là gì hết. Không thể "khẳng định" khi mình chưa sử dụng.
    thật ra là có đó anh ... nhưng mấy người đó trình pts quá kinh rồi ... em ko múa hay = người ta nên đành sài L. 2 ông bạn em làm IT chụp = con sigma 35 cho ra ảnh rất đẹp ... bản thân em thấy trình mình yếu quá nên L là đủ =P

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    http://www.thephoblographer.com/2014.../#.U1Ctm_l8ZqA đây

http://reframe.gizmodo.com/sigma-50m...t-c-1561863011 và đây nữa

hoàn toàn ko ấn tượng lắm với những gì em Sigma Art mang lại. Chưa có hình sample đại trà nên khó có thể nói đc điều gì. Coi qua hình chỉ thấy nó hơn bản non Art 1 chút ở cái focus chính xác hơn, còn nét ở 1,4 chưa ấn tượng gì mấy so với OTUS. Nếu những gì trên review là chính xác thì có lẽ 50 f1.2L vẫn còn có chỗ đứng
    Con sigma này theo mình render khá thường, cũng ko thấy có gì đặc biệt lắm, cũng một phần bọn test lens chụp khá xoàng. Phải đợi xem mấy tay photographers làm review ra sao đã.

Nếu để ý con Otus thì những ảnh nó đem chụp thử đều đạt trình độ nghệ thuật rất cao, khiến người xem có cảm giác muốn mua (dù ko phải ai cũng sẵn sàng móc ví ra mua)

P/s: con sigma vẫn có LoCA nhé =)). Ai nói ko có CA đâu?

Đã có thêm review Sigma 50 Art vs Canon 50 f1.2L
    http://www.slrlounge.com/head2head-s...anon-50mm-f1-2
    Có cả link down file raw cho các bác so sánh rồi đấy ạ.

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Đã có thêm review Sigma 50 Art vs Canon 50 f1.2L
    http://www.slrlounge.com/head2head-s...anon-50mm-f1-2
    Có cả link down file raw cho các bác so sánh rồi đấy ạ.
    sig contrast cao hơn...
    2 tấm cuối đã nói lên tất cả... L cho da đẹp hơn... dẫu nó có soft... và sig thì ám nâu

Trang 7 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng