Trang 6 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 204

Chủ đề: Sigma 50mm F1.4 DG HSM Art Lens giá shock

màu mè thì do người cảm nhận thôi, cá nhân em ko cho rằng 24-105 là lens có màu đẹp, nó dù sao cũng là kit L
    cái gì thuộc về cảm tính khó nói lắm

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    vụ nét là 1 chuyện ...đợi ra 1 thời gian rồi mượn sài thử anh ơi, nét mà màu mè chán quá cũng bán sớm... giống hồi xưa 28 1.8 50 1.4 em cho đi hết giữ lại 24105L
    có sài thử zeiss 50 f2 đúng là color rendition đã thiệt mà nét ngay khẩu lớn nữa, giá... thì hơn con sig vài trăm =))

Lấy 2 ví dụ để bác petertruong thấy sự chênh lệch về giá cả giữa các lens nó thể hiện ở đâu. Tất cả các lens bên dưới đều là lens L.
    24-105L vs 24-70II tại 24mm f/4

24-105L vs 70-200II tại 70mm f/4

Màu sắc thì các lens có sự sai khác rất nhẹ. Trong tất cả các ảnh sample cũng như lab test, field test thì màu sắc của các lens đều rất tương đồng. Cho nên cái màu sắc mà bác cảm thấy sự khác biệt đó là do WB của máy can thiệp. Em chụp con 24-105L cũng thấy không có gì đặc biệt cả. Nét của nó rất mềm, có nghĩa là chỉ có nét mà chi tiết thì không có mấy. Màu sắc cũng không có gì khác các lens thường cả.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Lấy 2 ví dụ để bác petertruong thấy sự chênh lệch về giá cả giữa các lens nó thể hiện ở đâu. Tất cả các lens bên dưới đều là lens L.
    24-105L vs 24-70II tại 24mm f/4

24-105L vs 70-200II tại 70mm f/4

Màu sắc thì các lens có sự sai khác rất nhẹ. Trong tất cả các ảnh sample cũng như lab test, field test thì màu sắc của các lens đều rất tương đồng. Cho nên cái màu sắc mà bác cảm thấy sự khác biệt đó là do WB của máy can thiệp. Em chụp con 24-105L cũng thấy không có gì đặc biệt cả. Nét của nó rất mềm, có nghĩa là chỉ có nét mà chi tiết thì không có mấy. Màu sắc cũng không có gì khác các lens thường cả.
    Chụp chỗ tuơng phản sáng tối mới thấy len nào tốt hơn bác ơi, con Non L từ sáng sang tối cho màu rất bệt, con L cho độ chuyển màu mịn lúc bác kéo shadow trong Lr màu ít bị bệt hơn bác ạ... Về khoảng pts em rất dốt, nhưng có 1 điều em tin L edit bớt cực, do da người đẹp hơn cả người thật :3
    Con 28 1.8 của em bokeh ngon hơn tuơng phản cũng tốt bokeh tròn hơn nhưng ...edit mệt hơn 24105 =P
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 03:42 PM ngày 17-04-2014

Những điều bác nói em nghe nhiều lắm rồi bác ạ. Nhưng chưa một ai từ bất cứ đâu có thể chứng minh được chuyện đó bằng cách show ra các hình ảnh.

Lúc nào cũng "màu L no và đậm đà hơn, chuyển màu đỡ bệt hơn.." nhưng chỉ nói suông. Mong bác petertruong có thể làm được điều mà chưa ai từng làm được, đó là chứng minh cho những gì mình nói về màu L

Có cần thiết phải chứng minh không?
    Chứng minh để được gì?

Tự "ngộ"!
    Em cứ lấy Canon 50/1.4 và 24-70/2.8L (đời I) vặn về 50mm, set ISO 160 , khẩu f5.6 hay 8 (khẩu độ phổ biến) rồi chụp frame hình có cả vùng thật tối và thật sáng.
    Đừng quan tâm đến độ nét quá nhiều, xem hình sẽ thấy ngay.
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:41 AM ngày 18-04-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Có cần thiết phải chứng minh chứ ạ. Vì cái gì cũng vậy, muốn khẳng định điều gì thì phải chứng minh, có vậy thì lời nói ra mới có sức thuyết phục. Vả lại, việc chụp hình chứng minh vừa giúp người ta nhìn nhận và hiểu một cách tường minh về vấn đề đồng thời cũng giúp chính bản thân người thực hiện hiểu sâu hơn và củng cố kiến thức của mình.

Em thú thực không có cả 2 lens đó để thử. Xin hỏi bác 11002 em có thể thử một cặp lens khác là Samyang 35mm f/1.4 và Canon 35mm f/1.4L để xem xét cái màu L được không? Hoặc nếu được xin mọi người cùng bookmark page này lại rồi đợi em thực hiện bài review up lên và chờ xem kết quả.

Những điều bác nói em nghe nhiều lắm rồi bác ạ. Nhưng chưa một ai từ bất cứ đâu có thể chứng minh được chuyện đó bằng cách show ra các hình ảnh.

Lúc nào cũng "màu L no và đậm đà hơn, chuyển màu đỡ bệt hơn.." nhưng chỉ nói suông. Mong bác petertruong có thể làm được điều mà chưa ai từng làm được, đó là chứng minh cho những gì mình nói về màu L
    Em đã bán mấy len cũ đi rồi bác ơi... còn gì để test nửa đâu bác... Chỉ nói cảm nhận riêng về màu da ...nhìn rất đã...:3 chụp xong up thẳng qua iphone thảy lên mạng...người người đều khoái, nếu muốn nhìn đẹp hơn thường & làm biếng pts thì cứ Lờ mà tiến bác ơi...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 03:12 AM ngày 18-04-2014

Có cần thiết phải chứng minh chứ ạ. Vì cái gì cũng vậy, muốn khẳng định điều gì thì phải chứng minh, có vậy thì lời nói ra mới có sức thuyết phục. Vả lại, việc chụp hình chứng minh vừa giúp người ta nhìn nhận và hiểu một cách tường minh về vấn đề đồng thời cũng giúp chính bản thân người thực hiện hiểu sâu hơn và củng cố kiến thức của mình.

Em thú thực không có cả 2 lens đó để thử. Xin hỏi bác 11002 em có thể thử một cặp lens khác là Samyang 35mm f/1.4 và Canon 35mm f/1.4L để xem xét cái màu L được không? Hoặc nếu được xin mọi người cùng bookmark page này lại rồi đợi em thực hiện bài review up lên và chờ xem kết quả.
    Anh khác em chổ đó.
    Anh thử và có kết luận cho riêng mình, không cần phải chứng minh hay thuyết phục ai làm gì, có được gì đâu mà phải cố gắng làm điều đó.
    Đã có nhiều bài viết ngắn của anh về cách test riêng anh và để cho mọi người tự rút ra kết luận, vì kết luận của anh sẽ mang tính chủ quan và "trật lất"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mình thấy bác Tthach và bác petertruong83 đều có cái đúng của mình. Nhưng theo nhận định chủ quan của riêng mình thì mình thấy đúng là lens L có sự khác biệt về màu so với mấy em thường. Mình chụp chủ yếu bằng lens 85 f1.8 và có cả chụp bằng 50 f1.4 (Cả canon và Sigma). Một lần đi chụp mình có sử dụng em 24-70 f2.8 L II thì thấy đúng là màu của em nó tươi tắn rực rỡ hơn hẳn mấy em kia. Còn về em 24-105L thì mình thấy chưa ưng lắm, nhất là độ nét có lẽ mình chưa được thử lens mới cứng cựa hoặc lens mình sử dụng bị lỗi focus chăng?!
    Cám ơn bác TThach và petertruong83 , các bác tranh luận mà nhiều anh em có thêm những kiến thức bổ ích , nhưng các bác tranh luận về em Sigma 50f1.4 Art này được k ah? Vì thực sự mình đang quan tâm đến em này. Trước thì lăn tăn giữa em 50 f1.4 Canon với em 50 f1.4 của Sigma (vì em nó có body hoành tráng quá ^^) nên mang về test thì thấy thực sự không có khác biệt gì nhiều lắm, em Sigma mình thấy nét tốt hơn Canon ở f1.4. Bây giờ ra em Art này thì thấy thật sự rung rinh vì qua tìm hiểu em 35mm f1.4 Art thấy em nó còn hơn cả em L của Canon. Không biết em 50 f1.4 Art này thì thế nào nữa.
    P/S: Mình rất thích ảnh và những bình luận của bác petertruong83, qua box ảnh 6D. Bác đang dùng 6D đúng k bác? Mình đang định tháng 5-6 này cưới em nó nên bác cho xin mấy nhận xét thật lòng về em nó của bác sau 1 thời gian sử dụng em nó xem sao? Chứ đọc comments của mấy bác sở hữu 6D bên box 6D kia mình "tẩu hỏa nhập ma rồi". Cám ơn bác trước nhé.
    Sống là phải có mục đích và những đam mê tích cực!

60D + ...

Anh đúng là khác em chỗ đó vì nếu em không chứng minh được điều em nói thì không bao giờ em khẳng định nó là đúng cả. Vì khi ai đó hỏi điều gì và ta trả lời, nếu ta nói "cảm nhận cá nhân của tôi là..." thì không có gì cần phải chứng minh hêt. Còn khi ta đã khẳng định "Sự vật A có tính chất x, tính chất y..." thì phải vui lòng có dẫn chứng hoặc chứng minh cho điều đó. Với em đó mới là thái độ đúng.

Trang 6 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng