Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 48

Chủ đề: Thay bộ Canon 5D Mark II bằng Mirroless nào?

Em cám ơn các bác đã tư vấn kỹ cho em. Bộ của em đang dùng là Canon 5D mark II, 24-70L 2.8, 70-200L 2.8, Ex 430 II. Em đang nghiêng về Fuji X-E2 hoặc X-T1 với ống Voigt hoặc Zeiss vì em rất thích tông màu của của mấy em này. Nêú có thể các bác cho em xin giá của mấy ống fix dòng Voigt và Zeiss phù hợp với Fuji để em cân đối ạ!!!

Quote Được gửi bởi luciano View Post
    dàn len của Fuji k rẻ hơn bộ L bao nhiêu đâu nhé bác...cân nhắc cho kỹ. Em cũng đổi 5DII 35L, 100L, và 135L sang bộ Fuji CZ12mm, Fujinon 23 và 60mm.

1. Cái lợi lớn nhất là rất nhẹ, mang cả 3 len và con flash nhỏ nhỏ rất dễ thương. K bị oằn lưng như bộ kia.

2. Đừng quá lo lắng về FF, k phải tự nhiên Fuji tự tin chưa ra FF so với các hãng khác đâu. Chất lượng ảnh Fuji ( e xài XE1 cùi nhất trong họ nhà FUji) so với 5D ngang ngửa. Khử noise thậm chí tốt hơn cơ, nhưng crop ảnh thì k bằng vì độ phân giải chỉ 16mp so với 22mp của 5D2

3. Cái duy nhất là bác thích cảm giác và tone màu của hệ nào thôi. Nếu bác thích rực rỡ các tong xanh vàng và hồng thì Fuji là lựa chọn sáng suốt.

4. Hệ len của Fuji từ đây đến hết năm 2014 rất đầy đủ từ prime lens đến zoom lens. Sắp tới ra em 56mm f1.2 thì tuyệt vời
    Fuji chưa ra FF ko phải là do APS-C của Fuji ngon hơn FF hãng khác mà là vì bởi họ không hẳn là 1 công ty điện tử bán dẫn, việc thiết kế ra mask (vi mạch bán dẫn) cho sensor FullFrame cũng giống như APS-C nhưng việc mang nó ra dây chuyền bán dẫn và sản xuất thành công là 1 chuyện khác, chưa kể là giá thành khi sản xuất không chuyên cho FF (dây chuyền thiết kế cho APS-C) sẽ rất cao.Lý do đó mà Nikon-công ty máy ảnh lớn ko kém Canon phải mua sensor từ Sony (cả APS-C và FF ). Sony hay Canon họ có dây chuyền sản xuất với Wafer kích thước lớn (do đầu ra sản phẩm nhiều cho nên họ đầu tư rất hiện đại ) thích hợp cho cả FF lẫn Crop cho nên mới sản xuất thành công và hạ giá FF xuống được.
    Hơn nữa là lens, lên FF sẽ hải làm 1 dàn lens FF mới, trở ngại rất lớn mất đi sự tối ưu trước giờ của hệ lens crop 1.5 Fuji.
    So sánh Fuji 5D (FF) với XE-1 là hoàn toàn ko hợp lý vì 5D ra rất lâu rồi, công nghệ cũ cho nên dễ dàng vị APS-C của rất nhiều hãng đánh bại chứ đừng nói :D Chỉ có thể nói sensor lớn tốt hơn sensor nhỏ khi nó cùng thời đại, cái này luôn luôn đúng. Nếu đủ tiền thì không có gì phải lăn tăn cả, cứ FF mà chơi .
    Được sửa bởi taketaketake lúc 12:12 AM ngày 05-02-2014

@take: anh là nhân viên PR của Sony ha? post cả trăm post mà kg ra 1 cái hình do mình chụp mà toàn lý thuyết suông. cái anh bạn đây cần là 1 tu vấn thực tế chứ có phải ai sản xuất wafer hay làm gì đâu... sony a7 mình đang dùng, chụp rất tốt nhưng các lens ultra wide thì đều bị tối góc ít nhiều, riêng voigt 15 còn bị color shift nặng nề.

fuji crop 1.5 thì ít ra có khá nhiều lựa chọn MF lens mà màu sắc, iso đều khá tốt. riêng Olympus, m43, crop 2x, kiếm lnss wide thì quá khó...

Quote Được gửi bởi cuongnv View Post
    Em cám ơn các bác đã tư vấn kỹ cho em. Bộ của em đang dùng là Canon 5D mark II, 24-70L 2.8, 70-200L 2.8, Ex 430 II. Em đang nghiêng về Fuji X-E2 hoặc X-T1 với ống Voigt hoặc Zeiss vì em rất thích tông màu của của mấy em này. Nêú có thể các bác cho em xin giá của mấy ống fix dòng Voigt và Zeiss phù hợp với Fuji để em cân đối ạ!!!
    Thích fullframe thì A7 mà tiến, crop thì ráng đợi hết tháng 2 để lấy X-T1. 24-70 L tương đương 16-55 f2.8 OIS WR ( chống rung, weather resistant), 70-200 thì tam dùng fixed MF... nhiều lựa chọn lắm...

Đặt trường hợp là em nhé, nếu thị trường ko tồn tại hệ máy m4/3 thì em sẽ chọn Fuji XE2 hoặc XT1 mà không phải A7 vì 2 lí do sau:

1/. Sony không bao giờ giữ đúng lời hứa trong việc sản xuất lens cho mirrorless (từ thời NEX), với tiêu chí nhỏ gọn là ưu tiên hàng đầu thì các lens cho A7/R vẫn quá nặng so với lens của Fuji X, chất lượng không hề hơn đâu, thậm chí lens Fuji X còn hơn (xin lỗi là em không phải là đứa hay đọc và tin review của thằng DxO test lens hay sensor).
    2/. Các lens MF (CZ, CV, Leica) xài được cho A7/R không hề rẻ, nếu đã có sẵn rồi thì mua thêm chứ đầu tư mới coi bộ hơi nặng đô.

Tuy nhiên thị trường lại có m4/3 nên với em thì OM-D series (EM1>EM5>EM10) luôn nằm trong tầm ngắm (em không thích thiết kế của Pana và IBIS thua xa Oly nên bỏ qua GF/GH/GX series) vì dải tiêu cự của native lẫn adapted lens cho m4/3 & 4/3 trải dài từ 7mm đến 800mm (AF lẫn MF). Sau đây là 3 lí do em chọn m4/3

1/. Chất lượng của M.Zuiko lens thì có lẽ không cần nhắc đến vì nó đã quá tốt, điển hình là 12-40mm f/2.8 PRO, 12mm f2, 17mm f/1.8, 60mm f/2.8 macro, 75mm 1.8 (chưa kể dàn SHG cho 4/3), Pana Leica 25mm f/1.4, Pana Leica 45 f/2.8 macro, Pana Leica 42,5mm f/1.2, Pana 12-35 f/2.8, Pana 35-100 f/2.8...

Chi tiết: http://hazeghi.org/mft-lenses.html

2/. IBIS 4-6 stops, quen tay có thể được 7-8 stops với EM1, các bác cứ tưởng tượng em cầm lens 12-40 f/2.8 chụp ở 12mm (24mm FF equiv) với tốc độ 2s không hề rung, ảnh rõ nét, hay như việc cầm 75mm 1.8 chụp ở 1/2s ngon lành cành đào. Có lẽ điều này là không tưởng với bất cứ hệ thống IS trên lens nào khác. Vì lí do này mà có thể 1 vài thế hệ sau nữa của Sony A7/R sẽ được trang bị IBIS tốt như của Olympus đang sử dụng cho EM1 (nhưng không phải là trong vòng 2 năm sắp tới).

3/. MF lens cho m4/3 chắc không thể không nhắc đến mấy em huyền thoại như Kinoptik, Angenieux, Schneider, Cooke... Đám này em chưa dám thử vì biết là sẽ bị nghiện rất nặng và cá nhân em quay tay rất kém, cần phải tập 1 thời gian thì mới dám thử. Mấy em này mà gắn lên APSC hay FF thì còn đâu là hình nữa .

Tham khảo:
    3.1/. http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f...53c&start=2275
    3.2/. http://www.flickr.com/photos/92666203@N02/
    3.3/ http://www.flickr.com/photos/hongquantrinh/
    3.4/. https://www.facebook.com/groups/m43.fan.club/
    Được sửa bởi sonicxpx lúc 10:30 PM ngày 04-02-2014

Chưa kể chất màu của Olympus được mệnh danh là Leica của châu Á, còn màu Panasonic là rất thực và tự nhiên khi chụp jpeg, đảm bảo ăn đứt màu của Sony, Nikon, Canon. Màu Fuji tươi là do ngả xanh lá nên thích hợp khi chụp phong cảnh hoa lá. Nhưng cái này thì Olympus với Pana dư sức đấu lại.

Quote Được gửi bởi bruno18 View Post
    @take: anh là nhân viên PR của Sony ha? post cả trăm post mà kg ra 1 cái hình do mình chụp mà toàn lý thuyết suông. cái anh bạn đây cần là 1 tu vấn thực tế chứ có phải ai sản xuất wafer hay làm gì đâu... sony a7 mình đang dùng, chụp rất tốt nhưng các lens ultra wide thì đều bị tối góc ít nhiều, riêng voigt 15 còn bị color shift nặng nề.

fuji crop 1.5 thì ít ra có khá nhiều lựa chọn MF lens mà màu sắc, iso đều khá tốt. riêng Olympus, m43, crop 2x, kiếm lnss wide thì quá khó...
    Nếu anh từng làm trong 1 công ty Nhật anh sẽ thấy họ ko bao giờ PR bằng netter giẻ rách thế đâu
    Anh hiểu sai ý em rồi, vì em ko hề tư vấn cho bác kia chút nào cả cmt của em chỉ rep cái mục 2 của bác Luciano mà thôi, bác ấy bảo Fuji "tự tin không cần FF", nghe hơi buồn cười. Em chỉ muốn góp ý vì sao Fuji ko làm FF mà thôi.
    A7/R hệ lens tối ưu còn quá ít, sensor quá to, ngàm lại ngắn nên lens góc rộng đời cũ đều ko thể tối ưu trên nó là điều hoàn toàn đúng, cái này phải chờ lens chính gốc từ Sony và Zeiss. Nếu là em có nhu cầu góc rộng em cũng ko dại gì mua A7,R thời điểm này cả.
    Ngoài điểm đó ra FF luôn có nhiều lợi thế hơn Crop, điều này nhiều trang ảnh nổi tiếng công nhận, dù X-trans hay Bayer cũng thế. Có điều tốt hay không phải do lens nữa, Fuji hay Olympus nhờ chỉ có 1 hệ crop cho nên cực kỳ tối ưu sensor với lens, hoàn toàn có thể ngang bằng với 1 hệ máy FF với hệ lens chưa hoàn chỉnh, chắp vá (về dải tiêu cự). Nếu có 1 hệ lens cũ hay MF ultra-wide tốt như anh thì FF hay Crop cũng rứa. crop cho nhiều lens hiệu suất tốt hơn rất nhiều. Vấn đề này bác chủ thớt thừa biết vì thế ko cần phải nói, nhưng nếu nhu cầu bác ấy trong khoảng 24-70, 55 1.8, 35 2.8 (trên FF) của A7,R với 1 số lens MF Zeiss cũ hoặc có thể chữa cháy MF bằng dàn lens L cũ qua ngàm E-EOS của bác ấy hoặc thậm chí là A-mount nếu muốn AF như SLT thì A7/R thể hiện rất tốt cái "FF" của nó.
    Được sửa bởi taketaketake lúc 12:22 AM ngày 05-02-2014

Quote Được gửi bởi taketaketake View Post
    Nếu anh từng làm trong 1 công ty Nhật anh sẽ thấy họ ko bao giờ PR bằng netter giẻ rách thế đâu
    Anh hiểu sai ý em rồi, vì em ko hề tư vấn cho bác kia chút nào cả cmt của em chỉ rep cái mục 2 của bác Luciano mà thôi, bác ấy bảo Fuji "tự tin không cần FF", nghe hơi buồn cười. Em chỉ muốn góp ý vì sao Fuji ko làm FF mà thôi.
    A7/R hệ lens tối ưu còn quá ít, sensor quá to, ngàm lại ngắn nên lens góc rộng đời cũ đều ko thể tối ưu trên nó là điều hoàn toàn đúng, cái này phải chờ lens chính gốc từ Sony và Zeiss. Nếu là em có nhu cầu góc rộng em cũng ko dại gì mua A7,R thời điểm này cả.
    Ngoài điểm đó ra FF luôn có nhiều lợi thế hơn Crop, điều này nhiều trang ảnh nổi tiếng công nhận, dù X-trans hay Bayer cũng thế. Có điều tốt hay không phải do lens nữa, Fuji hay Olympus nhờ chỉ có 1 hệ crop cho nên cực kỳ tối ưu sensor với lens, hoàn toàn có thể ngang bằng với 1 hệ máy FF với hệ lens chưa hoàn chỉnh, chắp vá (về dải tiêu cự). Nếu có 1 hệ lens cũ hay MF ultra-wide tốt như anh thì FF hay Crop cũng rứa. crop cho nhiều lens hiệu suất tốt hơn rất nhiều. Vấn đề này bác chủ thớt thừa biết vì thế ko cần phải nói, nhưng nếu nhu cầu bác ấy trong khoảng 24-70, 55 1.8, 35 2.8 (trên FF) của A7,R với 1 số lens MF Zeiss cũ hoặc có thể chữa cháy MF bằng dàn lens L cũ qua ngàm E-EOS của bác ấy hoặc thậm chí là A-mount nếu muốn AF như SLT thì A7/R thể hiện rất tốt cái "FF" của nó.
    chào bác taketaketake:

1) rất cảm ơn bác đã trích ý của i em. Tuy nhiên khi bác quote thì lại sai ý em rồi ạ. Em xin dẫn lại" Fuji tự tin chưa ra FF (trong khi các hãng cạnh trang đã tung ra FF miroless). Em có đọc phát biểu của Fujifilm về việc tương lai gần chưa ra FF vì họ tin vào công nghệ x-trans và hệ thống len hiện tại

2) Việc bác nêu "1 công ty điện tử bán dẫn, việc thiết kế ra mask (vi mạch bán dẫn) cho sensor FullFrame cũng giống như APS-C nhưng việc mang nó ra dây chuyền bán dẫn và sản xuất thành công là 1 chuyện khác, chưa kể là giá thành khi sản xuất không chuyên cho FF (dây chuyền thiết kế cho APS-C) sẽ rất cao" .. Những ai chơi ảnh lâu năm (đặc biệt quan tâm và loyal với một hãng mới) k phải là họ không biết đâu anh ạ.

3) Phần em nêu Chất lượng ảnh Fuji ( e xài XE1 cùi nhất trong họ nhà FUji) so với 5D ngang ngửa. Khử noise thậm chí tốt hơn cơ, nhưng crop ảnh thì k bằng vì độ phân giải chỉ 16mp so với 22mp của 5D2 đó là em so sánh với 5d2 ạ, vì rõ ràng phần sau em đề cập về độ phân giải giữa XE1 và 5D2. Typos làm bác hiểu sai ý em

4) Trong diễn đàn, tranh luận thể hiện văn hóa của ngừoi viết bác ạ.Đáng lẽ, em k góp ý Cái từ "buồn cười" của bác nó đụng chạm lắm ạ. Chưa chắc bác hiểu rõ về 5d2 dàn L và hệ Fuji và các len dành cho Fuji hay hơn em đâu. Nên đóng góp, chia sẻ sau cho nó đừng mất lòng ạ.

5) Diễn đàn ảnh thì nói chuyện với nhau bằng hình là chủ yếu. Em đã chụp qua cả 2 bộ trên..em phân tích có sự trải nghiệm (tức nhiên theo chủ quan em - vì lễ chủ thread hỏi tư vấn) nên nếu bác có ảnh thì minh hoa cho nó sôm tụ.

Chúc bác nhiều sức khỏe

Quote Được gửi bởi luciano View Post
    chào bác taketaketake:

1) rất cảm ơn bác đã trích ý của i em. Tuy nhiên khi bác quote thì lại sai ý em rồi ạ. Em xin dẫn lại" Fuji tự tin chưa ra FF (trong khi các hãng cạnh trang đã tung ra FF miroless). Em có đọc phát biểu của Fujifilm về việc tương lai gần chưa ra FF vì họ tin vào công nghệ x-trans và hệ thống len hiện tại

2) Việc bác nêu "1 công ty điện tử bán dẫn, việc thiết kế ra mask (vi mạch bán dẫn) cho sensor FullFrame cũng giống như APS-C nhưng việc mang nó ra dây chuyền bán dẫn và sản xuất thành công là 1 chuyện khác, chưa kể là giá thành khi sản xuất không chuyên cho FF (dây chuyền thiết kế cho APS-C) sẽ rất cao" .. Những ai chơi ảnh lâu năm (đặc biệt quan tâm và loyal với một hãng mới) k phải là họ không biết đâu anh ạ.

3) Phần em nêu Chất lượng ảnh Fuji ( e xài XE1 cùi nhất trong họ nhà FUji) so với 5D ngang ngửa. Khử noise thậm chí tốt hơn cơ, nhưng crop ảnh thì k bằng vì độ phân giải chỉ 16mp so với 22mp của 5D2 đó là em so sánh với 5d2 ạ, vì rõ ràng phần sau em đề cập về độ phân giải giữa XE1 và 5D2. Typos làm bác hiểu sai ý em

4) Trong diễn đàn, tranh luận thể hiện văn hóa của ngừoi viết bác ạ.Đáng lẽ, em k góp ý Cái từ "buồn cười" của bác nó đụng chạm lắm ạ. Chưa chắc bác hiểu rõ về 5d2 dàn L và hệ Fuji và các len dành cho Fuji hay hơn em đâu. Nên đóng góp, chia sẻ sau cho nó đừng mất lòng ạ.

5) Diễn đàn ảnh thì nói chuyện với nhau bằng hình là chủ yếu. Em đã chụp qua cả 2 bộ trên..em phân tích có sự trải nghiệm (tức nhiên theo chủ quan em - vì lễ chủ thread hỏi tư vấn) nên nếu bác có ảnh thì minh hoa cho nó sôm tụ.

Chúc bác nhiều sức khỏe
    Em đã nói em chẳng tư vấn gì cho bác chủ cả, vì hiểu sai ý anh nên quote cmt của anh, chỉ thế thôi.
    Chúc anh năm mới sức khỏe!

Nếu thực sự cần chất lượng ảnh rất cao + có máy tính khỏe thì có thể sắm thêm 1 chiếc P&S Sigma Dp2M (giá cỡ 700$).
    Chất ảnh so sánh được với Leica M9, D800s, một số dòng Medium format (bác có thể google để biết thêm).
    Có điều kiện mình sẽ sắm: EM1 + 25 1.4 + 75 1.4 + Pana 14-150 (dành khi du lịch) + Sigma DP2M.

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng