Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 52

Chủ đề: Chụp phơi sáng với Sony Alpha không có tripod

Quote Được gửi bởi night_owl View Post
    Tấm này dùng tay ghị máy xuống

Các cao nhân cho em ý kiến đi ạ. Em biết là muốn đẹp thì phải có tripod nhưng cái này thì em thấy có gì đó không ổn
    Nếu chỉ chụp như vậy, sao ko dùng Handheld twilight trong SCN mode mà chụp????

Ảnh của Bác:
    1. Đường chân trời nghiêng
    2. Hình bị rung có khả năng là do tay Bác rung khi ghì xuống => Ko do màn trập làm rung hình.
    3. Nó là chụp đêm chứ ko phải phơi đêm
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi Rùa Hay Xỉn View Post
    Nếu chỉ chụp như vậy, sao ko dùng Handheld twilight trong SCN mode mà chụp????

Ảnh của Bác:
    1. Đường chân trời nghiêng
    2. Hình bị rung có khả năng là do tay Bác rung khi ghì xuống => Ko do màn trập làm rung hình.
    3. Nó là chụp đêm chứ ko phải phơi đêm
    Thú thật với các bác là em cầm máy chưa lâu, và cũng không có nhiều thời gian chụp. Như em đã nói là em chụp cái này cũng chỉ ngẫu hứng thôi chứ không phải chủ đích phơi sáng ạ. Chủ yếu là thử chụp phơi và tình cờ thấy tình trạng này.
    1. Do để trên ghế ạ. Mà bản thân cái ghế đó cũng nghiêng, chủ yếu làm điểm tựa mà không chạm tay vào thôi.
    2. Em khẳng định là khi dùng tay ghị máy thì tay vẫn rung ạ. Nhưng vẫn đỡ hơn khi bỏ tay ra hoàn toàn như hình 1. Máy rung mạnh khi phơi xong và phát ra tiếng "tạch".
    3. Ý đồ của em là phơi mà do trình và cẩu thả nó thành chụp đêm ạ. Lúc thì sáng chói quá lúc thì tối thui. Mà lúc đó cũng vội nên không có thời gian thử lại nhiều lần

Sẵn cho em hỏi muốn chụp phơi dạng này thì nên để thông số thế nào ạ. Em thấy nhiều bác phơi mà ánh đèn phản chiếu dưới nước rất đẹp và ánh đèn thì lóe như ngôi sao rất đẹp

Quote Được gửi bởi khanht2k View Post
    Mình cũng thấy không ổn ở góc chụp, có lẻ bạn nên post cả thông số vào. Cá nhân thì thấy ảnh dưới máy không bị rung.
    Đúng rồi bạn. Tập thử phơi sáng chứ chưa canh góc cảnh gì cả. Thấy không được nên hỏi các bác cách khắc phục đây. Hình dưới là mình lấy tay ghị lại để giảm bớt độ rung của máy rồi. Mà đã dùng tay thì làm sao đảm bảo không rung được :(

Mấy tấm này chụp bằng SAM 35 1.8
    Iso : 3200
    F: 4.0
    Expose Time: 1/2 sec

Đúng rồi bạn. Tập thử phơi sáng chứ chưa canh góc cảnh gì cả. Thấy không được nên hỏi các bác cách khắc phục đây. Hình dưới là mình lấy tay ghị lại để giảm bớt độ rung của máy rồi. Mà đã dùng tay thì làm sao đảm bảo không rung được :(

1/2 thì tốc độ màn trập rất chậm nên dĩ nhiên hình k nét là chuyện hết sức bình thường có gì đâu mà bác phải thắc măc? ở tốc đó mún hình nét buộc phải có tripod hoặc "bất đắc dĩ" thì phải đặt máy lên 1 mặt phẳng cố định thành cầu hoặc thành lan can rùi sử dụng chế độ hẹn 2s rùi chụp (vì khi k sử dụng chế độ 2s chụp thì lúc bác bấm nút chụp cũng đã vô tình tạo ra rung lắc dẫn đến bức hình k nét)
    Mà tốc 1/2 chưa gọi là phơi sáng nha bác mà chỉ là Handheld twilight như bác Rùa nói thui. Thay vì mất thời gian lên đây hỏi thì e nghĩ bác nên nắm rõ căn bản nhiếp ảnh trước rùi từ đó nếu chưa hiểu cái gì thì mới tiếp tục hỏi tiếp.
    Được sửa bởi j_asp9876 lúc 01:57 AM ngày 14-02-2014
    Em xài Sony nhưng em cực yêu bạn ILO AC&T vì bạn ấy chụp hình gái rất đẹp, art và pro

Lần đầu mình nghe màn trập rung mạnh như thế làm nhòe hình, mình nghĩ nhiều khả năng do lúc đó có đông người qua lại tại chỗ bạn chụp làm nên làm rung máy thôi.
    Bạn chịu khó test lại sử dụng cùng ống kính và chụp cùng tgian, sau đó đặt máy lên bờ tường, sàn nhà hay cái gì đó vững chắc và hok có người qua lại thử xem.

Bác để iso quá cao ảnh sẽ bị noise trông như bị nhòe, tốc 1/2 quá nhanh không gọi là phơi sáng, ánh sáng không mượt mà, mặt nước trông cũng không "ảo"

Kinh nghiệm của mình với thể loại phơi sáng là chụp ở iso 100 và muốn đèn lóe sáng có tia như bác nói thì khẩu phải nhỏ cỡ f/8 trở lên, và muốn đạt được 2 thông số trên thì tốc dĩ nhiên sẽ rất chậm nên chắc chắn phải có tripod để ảnh có chất lượng cao.

Quote Được gửi bởi lmtuan View Post
    Bác có thể kiểm tra máy với tripod xem nó còn hiện tượng đó không:
    * Nếu dùng lens nhỏ gọn, nhẹ thì gắn ngàm tripod vào lỗ tripod trên thân máy.
    * Nếu dùng lens to như 70-200, 700-400.... thì gắn tripod vào lỗ tripod trên lens.
    Sau đó, kiểm tra kỹ lại thử xem.
    Về hiện tượng rung nhiều: cũng có thể là máy, dù được đặt tựa vào đâu đó, nhưng vẫn chưa cân bằng. Chỉ một chuyển động nhỏ như cái màn trập, cũng có thể gây ra rung động lớn.
    Just my 2 cents!
    Thank bác, có dịp em sẽ check lại với tripod. Chỉ là em thắc mắc cái vụ rung mạnh khi chụp thôi ạ
    Bác nên thử lại như trên để biết chính xác.
    Bữa giao thừa, cả nhà tôi bị kẹt giữa biển người, chẳng có tripod, chẳng có vị trí đẹp, cũng không có lan can hay thành cầu. Yên xe thì quá thấp, nên phải cầm tay tạm:

Sony A550 + Sigma 17-70 2.8-4 OS tại 70mm f/5.6 1/4s, ISO 800
    Màn trập không rung dữ lắm!
    2035100/153075200105300M/90/17352028228703510550802008510027021020030014x2x/8513570400/V13

Quote Được gửi bởi j_asp9876 View Post
    1/2 thì tốc độ màn trập rất chậm nên dĩ nhiên hình k nét là chuyện hết sức bình thường có gì đâu mà bác phải thắc măc? ở tốc đó mún hình nét buộc phải có tripod hoặc "bất đắc dĩ" thì phải đặt máy lên 1 mặt phẳng cố định thành cầu hoặc thành lan can rùi sử dụng chế độ hẹn 2s rùi chụp (vì khi k sử dụng chế độ 2s chụp thì lúc bác bấm nút chụp cũng đã vô tình tạo ra rung lắc dẫn đến bức hình k nét)
    Mà tốc 1/2 chưa gọi là phơi sáng nha bác mà chỉ là Handheld twilight như bác Rùa nói thui. Thay vì mất thời gian lên đây hỏi thì e nghĩ bác nên nắm rõ căn bản nhiếp ảnh trước rùi từ đó nếu chưa hiểu cái gì thì mới tiếp tục hỏi tiếp.
    mình nghĩ 1/2s thì không quá lâu và dùng tay không vẫn ổn(mặc dù vẫn có nhòe tí). Hơn nữa mình có để trên mặt phẳng (thật ra là nghiêng :p). Ban đầu canh lâu quá thì hơi khó (cũng khá đông người qua lại). Em lại quên để khẩu khá lớn nên hình sáng quá. Cũng chưa rành vụ này. Lẽ ra khép khẩu thêm thì em lại đi tăng tốc (phần cũng muốn hạn chế bị nhòe) nên dẫn đến tình trạng vậy. Chắc đúng như bác nói phải nghiên cứu thêm vụ này rồi :(

Quote Được gửi bởi toituclatui View Post
    Lần đầu mình nghe màn trập rung mạnh như thế làm nhòe hình, mình nghĩ nhiều khả năng do lúc đó có đông người qua lại tại chỗ bạn chụp làm nên làm rung máy thôi.
    Bạn chịu khó test lại sử dụng cùng ống kính và chụp cùng tgian, sau đó đặt máy lên bờ tường, sàn nhà hay cái gì đó vững chắc và hok có người qua lại thử xem.
    Để có dịp mình test lại, có tripod lẫn không để xem còn tình trạng này không.

Quote Được gửi bởi khanht2k View Post
    Bác để iso quá cao ảnh sẽ bị noise trông như bị nhòe, tốc 1/2 quá nhanh không gọi là phơi sáng, ánh sáng không mượt mà, mặt nước trông cũng không "ảo"

Kinh nghiệm của mình với thể loại phơi sáng là chụp ở iso 100 và muốn đèn lóe sáng có tia như bác nói thì khẩu phải nhỏ cỡ f/8 trở lên, và muốn đạt được 2 thông số trên thì tốc dĩ nhiên sẽ rất chậm nên chắc chắn phải có tripod để ảnh có chất lượng cao.
    Thank bác với các thông số nhé. mình sẽ thử lại

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng