Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 62

Chủ đề: D610 vs. Df

D610 vs. Df

Chào các bác,

Số là sau 1 thời gian ảnh ọt với D90, em được "Đảng cầm quyền" nhà em cấp phép mở ngân quỹ upgrade con body mới. Sau 1 thời gian suy nghĩ lung tung, cuối cùng em chọn ra 2 ứng cử viên số một : Df và D610.

Vấn đề đau đầu hiện giờ là nên chọn em nào. Search web này nọ ra nhiều ý kiến , review, cái nào cũng có ưu khuyết điểm.

Em mở topic mong các bác có cơ hội dùng qua các em này cho ý kiến thêm. Người thật việc thật dễ tham khảo ý kiến hơn các tay reviewers. Các bác chưa có cơ hội dùng qua thì vào bàn luận cũng không sao

Mục đích sử dụng của em đơn giản : thỉnh thoảng chụp phong cảnh khi em đi công tác một mình, còn ở nhà thì chụp 2 đứa nhóc đang / sắp vào tuổi chạy nhảy, hoa lá cành, côn trùng...

Tình trạng gear hiện nay: 1 số con lens zoom Nano cùn. Nếu em đổi thì tiện thể chuyển qua dùng prime lens trở lại cho nhẹ.

Đa tạ các bác chỉ giáo. Bác nào vào bảo mua M9 hay Sony A7... mong các bác ác-mean tiễn vào recycle bin dùm em cho khỏi loạn suy nghĩ ạ....

E xin có ý kiến, 2 con này kg đồng hạng, đừng so sánh... làm phép quy đồng trước rồi so sánh. Ngay cái giá cũng đã khó so rồi...

em đang sử dụng D800 và D80 chưa cầm qua Df và cũng đang định rước em nó về bỏ vô tủ hút ẩm... với nhu cầu của bác em nghỉ Df rất phù hợp. Em cũng ngồi hóng mấy bác đã sở hữu em nó cho ý kiến...

Quote Được gửi bởi bruno18 View Post
    E xin có ý kiến, 2 con này kg đồng hạng, đừng so sánh... làm phép quy đồng trước rồi so sánh. Ngay cái giá cũng đã khó so rồi...
    Cảm ơn bác bruno18 vào chơi. Em không so sánh giá cả.

Ví dụ có người chơi bảo " mục đích sử dụng em thế này, tư vấn body nào, fx, dx".. cũng không được ?

Thậm chí nếu đem giá vào so sánh ... ví dụ như với số tiền xxx, nhận được những tính năng abc ... có đáng không, cá nhân em thấy không có vấn đề gì...
    Được sửa bởi G-man lúc 01:53 PM ngày 22-01-2014

Nếu đã có lens zoom Nano ùi thì cứ Df mà mua thôi ah.
    You never know what you've got till it's gone.

OK, vậy là bác chịu chi đến 56tr cho cái body. Dĩ nhiên e nghiêng về Df, nhìn tới nhìn lui cái form kiểu D610 kg làm e cầm vô thấy sướng để chụp, dạng như "inspiration" ấy bác. Ngoài ra, e thấy bác có đề cập đến Nano lens, e xin có ý kiến là Df gắn lên kg hợp chút nào với các zoom nano đâu nha bác, fix nano thì hơi gượng ép cỡ như 35mm, 85mm đỡ đỡ thôi...

Nếu lựa chọn giữa D610 và Df thì quyết định lấy Df là hay nhất vì :
    - ISO của Df hơn D610 khá nhiều đấy
    - Đã thích dùng len prime thì lại càng nên dùng Df

Bạn phân vân cái này giống như muốn mua xe của Toyota , xin ý kiến nên chọn Lexus hay Altis ;)
    Được sửa bởi hiendiep lúc 02:01 PM ngày 22-01-2014

To thì to hẵn như D4, mà SLR thì kg thể kéo nhỏ hơn nữa ngoài cái size Df... nên cái "riêng" và "unique" ấy là cái làm nên Df. Kỹ thuật, e kg bàn vì e chụp cỡ hơn 2500 shots rồi mà thấy hài lòng lắm lắm ít nhất là cỡ em. Còn chơi kiều soi lông, soi tóc để tìm sâu thì e kg bàn, chưa đủ trình và cũng kg phải phong cách chụp của em.

Về lens thì em muốn gọn nhẹ 1 chút, chủ yếu dùng 1 vài fix nhỏ gọn... để năng lượng mà chạy theo lũ nhỏ nhà em bác ạ. Còn khi em đi công tác một mình thì... mang cỡ nào cũng được.

Có bác nào dùng built-in HDR hay time lapse của D610 chưa chỉ ? em thấy cũng thú vị nhưng chưa thấy thực tế nó thế nào ???

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Nếu lựa chọn giữa D610 và Df thì quyết định lấy Df là hay nhất vì :
    - ISO của Df hơn D610 khá nhiều đấy
    - Đã thích dùng len prime thì lại càng nên dùng Df

Bạn phân vân cái này giống như muốn mua xe của Toyota , xin ý kiến nên chọn Lexus hay Altis ;)
    Cảm ơn ý kiến bác hiendiep... nhưng bác so sánh Df là Lexus còn D610 là Altis thi` tội cho D610 quá ạ :-D

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng