Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 115

Chủ đề: Tìm hiểu về các loại xe đạp

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em muốn đổ cái yên mới ngồi cho đỡ đau đít, nhờ bác Thông tư vấn dùm em với. tầm giá dưới 1 triệu ạ
    Khoan tính chuyện đổi yên...em cứ ngồi khoản tuần nữa xem sao,vì ban đầu ngồi không quen hầu như ai cũng bị như vậy cả,thấy dể chịu thì thôi.Các món trong chiếc xe cái yên là khó chọn nhất,cái mình thích lại ngồi không chịu được...còn cái không thích thậm chí nó xấu quắc lại ngồi dể chịu...hic!
    Nên nhớ không phải yên mắc tiền là ngồi êm đâu,cái yên còn phải tùy theo form của mông người sử dụng như thế nào...
    Được sửa bởi pham_thong lúc 01:00 PM ngày 24-01-2014

Quote Được gửi bởi MaiPhung View Post
    @ pham_thong có phải bác là ThongPham bên xedap.org kg nhĩ? Em MaiPhung ở CLB thị xã Phước Long Bình Phước đây ạh.
    Chào Mai Phụng,đúng vậy mình cũng đã lên Phước Long Giao lưu cùng anh em rùi mà...cho chuyển lời thăm đến a/e PL nha.

Quote Được gửi bởi pham_thong View Post
    Khoan tính chuyện đổi yên...em cứ ngồi khoản tuần nữa xem sao,vì ban đầu ngồi không quen hầu như ai cũng bị như vậy cả,thấy dể chịu thì thôi.Các món trong chiếc xe cái yên là khó chọn nhất,cái mình thích lại ngồi không chịu được...còn cái không thích thậm chí nó xấu quắc lại ngồi dể chịu...hic!
    Nên nhớ không phải yên mắc tiền là ngồi êm đâu,cái yên còn phải tùy theo form của mông người sử dụng như thế nào...
    Em cũng ngồi quen quen rồi ạ, giờ ít đau hơn nhưng nhìn cái yên của mình xấu quá, hì hì
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Vậy từ từ xem cái nào mình thích và form như cái yên củ thì thay cho mới và đẹp,còn muốn yên tâm vi vu thì sang shop PN lấy cái quần yếm nầy mặc thay cho chip bên trong...he he khỏi lo ông mê và tái dê...

Một Clip đáng xem ...

Chọn Size cho một chiếc xe đạp...( Trích bài viết của anh Vương Bình Đà Nẵng )

Khi bạn chọn mua 1 chiếc xe đạp mới hay 1 khung sườn mới thì quan trọng bạn phải chọn được 1 khung sườn phù hợp với kích thước cơ thể bạn, ngay cả bạn mua 1 chiếc xe hay 1 cái sườn đắt tiền đến cỡ nào chăng nữa cũng sẽ ko bao giờ tuyệt vời được khi chiếc sườn xe quá cao hay quá thấp. Vì thế khi mua xe hay mua sườn phải chắc chắn rằng bạn mua được 1 khung sườn phù hợp với mình tối đa và vô cùng thoải mái khi sử dụng nó khi đạp xe .
    Để chọn được 1 khung sườn phù hợp tôi xin hướng dẫn các bạn làm theo những bước sau đây :
    1. Đo inseam của bạn .
    - Điều tốt nhất khi đo inseam bạn phải đi chân trần hay mang vớ mỏng , đứng trên 1 nền bằng phẳng , đứng sát vào 1 bờ tường ( nam thì quay mặt ra trước cho dễ đo và chính xác , còn nữ thì tế nhị hơn 1 xíu nên quay mặt vào trong nếu có anh nam nào đó đo giùm )
    - Đặt 1 cuốn sách vào giữa 2 chân khi đứng ở vị thế bình thường , để nó ép lên phía trên, chống vào xương chậu của bạn .
    Đánh dấu bằng bút chì hay bút màu trên tường 1 điểm phía trên của cuốn sách
    - Đo khoảng cách từ nền đến điểm đánh dấu trên tường bằng centimet hay inche , khoảng cách này được gọi là inseam của bạn .

Cách đo để lấy thông số inseam của người đi xe đạp
    2. Phương pháp tính kích cỡ ( size ) sườn của bạn.
    Qui định kích cỡ ( size ) của 1 cái sườn, người ta lấy thông số được tính bằng cm hay bằng inch chiều cao của cây ( gióng ) đứng sườn xe ( gọi là Seat tube )
    - Lấy kích thước inseam của bạn đo được để có ý tưởng ban đầu định hình kích cỡ khung sườn xe của bạn
    - Nhân ( X ) inseam của bạn với 0.65 , để tính về kích cỡ khung sườn xe của bạn , với cách tính đo cây ( gióng ) đứng ( seat tube ) khung xe từ tâm đến tâm ( C to C ) .
    Ví dụ : Inseam của bạn là 78cm thì khung sườn xe road phù hợp với bạn có kích cỡ 51cm đo từ Tâm đến Tâm ( 78 X 0.65 = 50.7) .
    Chú ý, có vài khung sườn qui định đo từ tâm đến đỉnh ( C to T ) ,thì Nhân ( X ) inseam của bạn với 0.67 .
    Đối với khung MTB thì lấy chỉ số khung xe road trừ 10 , ví dụ : chạy sườn xe road size 50(cm) bạn sẽ phù hợp với sườn xe MTB size 40 (cm) hoặc bằng size 16(inch) .

Khung sườn cơ bản xe đường trường ( road bike )

Bảng tổng hợp chiều cao của người sử dụng với kích cỡ khung sườn thích hợp , bảng này tính cây đứng ( seat tube ) sườn theo kiểu từ Tâm - Tâm ( C-C )
    Với kinh nghiệm bản thân , người Việt Nam mình nên sử dụng khung sườn nhỏ hơn 1 size với qui định , ví dụ : Inseam của bạn là 78cm thì khung sườn xe road phù hợp với bạn có kích cỡ 51cm ( 78 X 0.65 = 50.7) , tôi đề nghị bạn nên mua khung có size 50cm , tính từ tâm đến tâm , còn vì sao thì có nhiều chuyện để nói .
    Thêm 1 chút kinh nghiệm nữa : khi bạn tính toán như trên để có được 1 thông số ban đầu về kích cỡ ( size ) cái sườn phù hợp với bạn , tôi khuyên bạn nên trao đổi , trải nghiệm thêm với các người đạp xe khác có chỉ số khung sườn giống với bạn để coi thử thực tế có phù hợp với mình hay ko và điều này sẽ giúp bạn xác định những gì là thoải mái nhất cho bạn.

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp gì được cho các bạn tham khảo để chọn cho mình được 1 chiếc sườn như ý !
    Nếu có thiếu sót gì xin các anh chị em bổ sung và bàn luận cho thấu đáo .
    (Trích từ xedap.org)

Giờ em mới biết vụ đo đếm này. Lấy ra làm luôn:

Insem của em: 75cm
    Seat tube C-C: 50cm

Theo số đo thì em phải chọn khung sườn 48cm trở xuống. Xe của mình hơi quá khổ 1 chút.
    Phạm An Dương

Nghề chơi đúng là lắm công phu. E chỉ có một chiếc asama thui, đạp đi làm cũng tập thể dục được chút.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Hôm nay em săn được chiếc xe đạp đôi. Xe này hiệu Co-Motion Cycles của bác hung tran, khung xe hand made do cty ở Oregon, US chế tạo. Ráp chiếc này tốn khối tiền, ac ac

Phạm An Dương

Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng