Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 115

Chủ đề: Tìm hiểu về các loại xe đạp

Ở VN anh em sử dụng MTB,ROAD và Touring nhiều các loại khác có nhưng không nhiều,Road chỉ dành cho tốc độ Touring cho những chuyến phượt dài ngày...MTB hiện nay được nhiều giới sử dụng vì nó có nhiều ưu điễm và chạy được bất cứ nơi đâu trên mọi đia hình...Dưới đây mình xin trích một bài của bạn Lemonade để a/e tham khảo thêm về Mountain Bikes nếu muốn tìm cho bản thân mình một chiếc ;
    MTB có nhiều lọai, từ cross country (xc), gọi là băng đồng, cho tới downhill (dh), gọi là đổ đèo. Đó là 2 cái extreme của môn này, ở giữa thì có all mountain và freeride.
    - Thêm Về Các Lọai Xe
    Rigid (không giảm sóc)
    Front suspension (giảm sóc truớc)
    Full suspension (giảm sóc trước và sau

Từ hardtail chỉ nói là khung sườn không có giảm sóc sau. Vì vậy nếu người ta dùng phuộc trước có giảm sóc thì sẽ thành front suspension, nếu gắn phuộc không có giảm sóc sẽ thành rigid. Như 2 chiếc dưới đây là đều là 2 chiếc hardtail, nhưng 1 thì rigid, 1 thì front suspension.

Xe hard tail thì cái thiết kế nó cả trăm nay nay kiểu dáng cũng không khác mấy. Còn khi bước vào thế giới của full suspension thì đủ lọai, đủ kiểu, cái này cũng nói mình tốt hơn cái khác hết cả.
    Các bác có thể tự tiềm hiểu về nhiều thiết kế trên thị trường hiện nay cho full suspension rồi coi các bác có tin những gì mấy hãng đó nói để bỏ tiền ra không. Ví dụ như Trek mới đây có Full Floater và APB, Giant có Maestro, rồi còn DW Link... Cá nhân tui thấy giữa mấy cái đó cũng chả khác nhau mấy, thành ra...

Ngoài ra còn có 1 loại nữa gọi là soft-tail. Soft-tail là giữa hardtail và full suspension, nhưng thường được xếp chung vào full suspension. Cấu trúc của soft-tail là có giảm sóc những không có điểm xoay (pivot point). Thường các soft-tail lợi dụng tính chất đàn hồi của vật liệu khung sườn để "nhún" thay vì phải cấu tạo khung sườn có pivot poịnt ở gần bottom bracket (trục giữa?)

Nhớ rằng xe full suspension mắc tiền hơn xe hard tail, có nhiều khi phải bỏ gần gấp đôi tiền để mua chiếc full suspension tạm được so với hard tail.

- Xe Làm Bằng Gì, Chất Nào Tốt?

Hiện giờ có 4 lọai là nhiều người biết nhất, ít nhất tui biết có nhiêu đó. Trừ 4 cái này ra còn mấy cái nhôm có trộn khỉ gì vào rồi gọi là Scandium nữa.
    Steel (sắt): Xưa giờ xe làm bằng sắt, nhưng nó bị rĩ bỡi thười tiết cho nên không được chuộng mấy. Cái tốt của nó là nó "êm" (absorbing bumps) tốt hơn nhôm.
    Aluminum (nhôm): Phần nhiều xe trên thị trường làm bằng nhôm, ít nhất trong thế giới mountain bike. Lý do vì nó rẻ, dễ làm, và nó nhẹ. Không bị rĩ như sắt, và không mắc tiền như carbon hay titanium. Nhưng đối với nhiều người nó "cứng" hơn sắt, carbon, hay titanium. Đó là sao có người bỏ tiền ra mua khung xe đạp làm bằng chất khác thì họ thích sự "êm" của chất đó hơn.
    Carbon: Cái này mới mạnh khỏang mấy năm nay, cái lợi là nó êm, nhẹ và đẹp! Nhưng một cái nhiều người đắng đo về nó khi dùng cho khung xe đạp mountain bike là khi carbon bị trầy hay xướt thì nó lạng quạng sẽ là chổ yếu. Và đó rất nguy hiểm vì xe mountain bike có khi sẽ chạy rồi té, hay ngã vào đá, hay bị đá bay lên làm trầy. Oh, và carbon thường hơi mắc nữa.
    Titanium: Có một thời ai cũng nghĩ titanium là ngon nhất vì nó là chất mạnh nhất trong các lọai metal trong thiên nhiên cho nên nó nhẹ. Nó êm như sắt và nó không rĩ. Nhưng nó mắc tiền, làm khó, và về vấn đề nó nhẹ so với sắt thì đúng. Nhưng nó mềm, có nghĩa là nếu muốn làm một sườn xe đủ độ stiffness người ta phải làm sườn dầy hơn một tí, thành ra tính ra cuối cùng nó cũng không nhẹ gì.

Trong 4 cái đó. Tui nghĩ có lý do tại sao nhôm chiếm rộng thị trường xe đạp mountain bike nhất, thành ra cũng đừng quan tâm quá về mấy chất này...

- Chọn Xe Nào

Trên thị trường rất nhiều xe từ mọi hãng, một hãng làm cả chục models khác nhau, vậy chọn cái nào??
    Thứ nhất, theo bài giới thiệu các lọai xe thì nên suy nghĩ mình muốn làm gì với xe đó.
    Mình có muốn cuối tuần đem xe đó đi chạy lên núi hay đổ đèo nào không, chổ mình chạy là mình phải bay cao tới cở nào hay chỉ tòan đường đất thôi. Hay mình chỉ dùng xe đó trong thành phố đi qua đi lại mỗi ngày?

Cái mục đích mình dùng xe đó làm gì sẽ quyết định mình nên mua xe nào cho hợp nhất.

Ví dụ:

- Nếu tui muốn có cái xe mountain bike để chạy đi lòng vòng trong thành phố thì chắc tui sẽ mua chiếc hard tail rẻ tiền, khỏang $500. Rồi tui gắn võ xe không có gai dùng để chạy trong thành phố, xong.
    - Nếu tui muốn có xe để chạy đi du lịch mấy làng quê. Ok, tui biết đường sẽ có đất, nhưng nó sẽ không có dốc đá như là núi cao, thành ra tui không cần xe phải có ống nhún lớn. Thì chắc tui sẽ mua chiếc hard tail khỏang $500-$800 là đủ rồi, hay nếu tui thích có full suspension thì chắc khỏang $1400 là ít nhất.
    - Còn nếu tui muốn đem xe đó chạy mấy cái đường đất nhiều, cũng hơi nhiều đá, nhưng không có bay bổng cao thì chắc lọai full suspension XC là đủ rồi.
    - Giá Tiền

Tức nhiên bỏ nhiều tiền thì được components (bánh xe, shifter, fork...) tốt hơn, nhẹ hơn, đẹp hơn. Nhưng tới cái khỏang nào đó mình có thật sự cảm giác được sự tốt hơn đó không hay nó chỉ là cái mình nghĩ trong đầu? Túi tiền của các bác, tui để các bác tự quyết định.
    Nhưng với cá nhân tui, với một chiếc xe XC hard tail thì khỏang $700 tới $1100 là xe tốt rồi.
    Còn full suspension từ $1500 tới $2500 là vừa rồi. Nhưng nếu ai muốn thêm thì nó lên tới $7000 lận.

- Mua Ở Đâu

Ở Mỹ thì rất dễ, tiệm xe đạp là chắc chắn phải bán đúng lọai xe chứ nó không bao giờ dám bán lọai giả, cho nên mấy bác nào ở các nước có luật pháp thì không phải lo chuyện đó.

Cái nên để ý mua của nhà phân phối là nó có bảo đảo. Theo tui biết Trek ở Mỹ, hay phần nhiều các hãng xe khác ở Mỹ như là Giant hay Cannondale hay gì đó, nếu món hàng đó có vấn đề gì mà dính dáng tới chất lượng xe (ví dụ như khung bị gãy) thì mình có thể đem lại cho họ thay.
    Tui rất hy vọng cái luật warranty của Trek cũng như vậy ở Việt Nam.

Thành ra, mua ở đâu là tùy vào túi tiền và sự gan dạ của các bác. Nhưng chắc ở VN với bao nhiêu đồ trôi nổi thì chắc ai cũng gan rồi, hehe
    Cở xe thì rất khó nói chắc chắn vì không phải hãng nào cũng dùng kiểu đo giống hãng nào. Một size Medium (trung bình) của hãng này có khi là Large (lớn) của hãng kia. Và khác nữa là mỗi con người cũng khác nhau, có kẻ chân dài còn có kẻ lưng dài rồi có kẻ cánh tay dài... Cho nên khó nói rằng một người cao cở nào hợp cho xe nào được.

Cách tốt nhất mà ai cũng nói là trước khi mua phải tới chổ bán xe để ngồi lên thử. Chỉ có cách đó là mình chắc chắn được 100% là cái xe đó hợp cho mình hay không thôi.

Cách khác nếu không ngồi lên xe được thì tính rằng thân thể mình hợp với cái top tube dài cỡ nào (top tube length), rồi chọn xe dựa theo con số của top tube đó. Vì như tui nói ở trên, không phải hãng nào dùng size giống hãng nào. Đây có nghĩa là chắc mình phải ngồi sẵn lên một chiếc xe nào đó để biết được mình hợp với top tube dài bằng nào.
    Giống như nếu tui biết thân hình tui hợp với top tube dài 23 inch thì tui sẽ chọn xe nào cở đó, mặt dù nó ghi là Large hay là Medium, 17 hay 18...
    Nói gì nói cách này cũng hơi nguy hiểm, thành ra, tốt nhất tới chổ mua ngồi lên thử là vua!!

Thành ra, tui sẽ không đưa ra con số đóan mò, tui nghĩ nếu các bác định mua xe gì thì các bác phải tới đó ngồi lên thử vài cở. Và người bán phải có trách nhiệm giúp các bác chuyện đó, nếu không thì chắc nên mua ở chổ khác.
    Tui biết hãng Trek nói nói thế, cho nên nó mới không ghi con số xe sườn nào cho người cao bao nhiêu trên website. Nó nói khách hàng muốn mua phải tới Trek dealer để cho dealer giúp họ chọn cỡ vừa nhất.

Cá nhân tui cao khỏang 5ft-6in, chắc là khỏang 1.67m, thành ra thường là xe dạng Medium là vừa với tui, là khỏang size 17 đó. Tức nhiên đó là con số tui dùng để đóan mò thôi, chứ nếu tui bỏ tiền ra mua thì tui phải ngồi lên thử vài cở để chọn cở hợp nhất.
    Được sửa bởi admin lúc 07:29 AM ngày 22-01-2014

Các Group...dòng Shimano

Dòng SRAM...

tiếp đi bác ơi,em cũng đang tìm hiểu để mua một chiếc đạp chơi

Tiếp đi bác pham_thong... Em cũng đang tìm hiểu và tính qua Tết làm con xe đạp đi làm cho tiết kiệm chứ xăng kiểu này đi chắc chết...
    Canon 6D và vài lens cùi bắp

Dòng xe mà hiên nay được ưa chuộng và thông dụng là nói đến 2 loại ...

Mountain Bike,đi bất cứ nơi đâu với chiếc MTB nầy...

Dòng Touring,loại nầy a/e nào thích phiêu luu đường dài thì nên chọn nó...

Hay quá, em đang dùng xe dòng touring đạp lòng vòng phố thôi, xe touring thì kiểu dáng nhìn không cool bằng dòng MTB, sau này nếu thay đổi xe, em có thể sẽ hướng tới dòng MTB đạp cho ngầu. Món này chắc cũng lại lục tốn như chơi DSLR thôi.

Em muốn đổ cái yên mới ngồi cho đỡ đau đít, nhờ bác Thông tư vấn dùm em với. tầm giá dưới 1 triệu ạ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

@ pham_thong có phải bác là ThongPham bên xedap.org kg nhĩ? Em MaiPhung ở CLB thị xã Phước Long Bình Phước đây ạh.
    D cùi & Lens ghẻ, chủ yếu là niềm vui.
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em muốn đổ cái yên mới ngồi cho đỡ đau đít, nhờ bác Thông tư vấn dùm em với. tầm giá dưới 1 triệu ạ
    Có anh trong hội đạp xe đang bán đó anh Dương : ) Em thấy trên Facebook group có đăng

>>> KEEP MOVING FORWARD
    flickr.com/nhatnoen/

Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng