Trang 15 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 200

Chủ đề: Chim cò, động vật, muôn thú với siêu zoom.

Chỉ có thể nói 1 câu là cam bái hạ phong với bạn @quynhdk

Quote Được gửi bởi zorrotran View Post
    Chỉ có thể nói 1 câu là cam bái hạ phong với bạn @quynhdk
    Thank bác động viên, em lên tiếp series côn trùng.

253. Ruồi ăn thịt.
    Ruồi ăn thịt by Float_HTBT, on Flickr

254. Kiến vàng.
    Kiến vàng by Float_HTBT, on Flickr

255. Bọ xít gai chấm trắng.
    BỌ XÍT GAI CHẤM TRẮNG - Cletus punctiger - Họ Coreidae - Bộ Hemiptera by Float_HTBT, on Flickr

256. Mắt ruồi nhà.
    Fly eyes by Float_HTBT, on Flickr

257. kiến vàng.

258.

268. Ấu trùng bọ rùa.
    Ấu trùng bọ rùa by Float_HTBT, on Flickr

269. Ruồi Vàng mắt đốm - Eristalinus sp ( female) hay ruồi giả ong, con này là con cái. Đặc điểm nhận dạng đực cái là con cái khoảng cách giữa 2 mắt rất rộng, con đực thì hầu như khoảng cách giữa 2 mắt chỉ có 1 đường kẻ.
    Ruồi Vàng mắt đốm - Eristalinus sp ( female) by Float_HTBT, on Flickr

Sau khi nghiên cứu và tham khảo bác quynhdk, tớ chọn được ngày lành tháng tốt và mang em Canon Powershot SX50 HS về dinh. Tuy nhiên do nàng còn mới nên sau khi nghịch hết quả pin đầu tiên tớ mới chọn được vài shot đỡ xấu nhất up lên mong các bác pro chỉ giáo thêm. Tình hình chung là tạm hài lòng về chú này Macro tuyệt, zoom ổn nhưng chú không xa tới 3km như quảng cáo mà chỉ có 300m thôi - nhưng cũng đủ bắn chim rồi, không có tripod thì cũng vất vả với chú zoom 50x này với lại pin của chú yếu xìu mới nghịch gần trăm shot đã hết, EVF của chú nhìn chán lắm cơ... Sau khi đi quanh vườn kiếm chẳng ra con gì, may sao gặp được chú sâu xanh nhưng chụp xong nhìn lại... hỡi ơi cây bông của tui. Kể từ nay quyết cùng em yêu này đi... bắt sâu

P/s: Tình hình phải kiếm thêm cục pin, Hood và bộ filter không biết có thừa không các bác. Mong bác nào dùng rồi chia sẻ cho tớ ít kinh nghiệm điều khiển chú này với nhé, tớ còn gà mờ lắm. Thanks các bác

Mà hình như chất lượng ảnh của chú nó cũng chẳng hơn con SX100 IS cũ của mình nhiều không biết lỗi do tớ hay do em nó nữa...

Được sửa bởi truong_dalat lúc 05:39 PM ngày 26-09-2014

Hình của bác up lên bị lỗ hay sao nên ko thấy được.

1. Pin - SX50 chụp ko đánh flash nhiều ít nhất cũng được 300 shot, nếu đánh flash liên tục thì chẳng khoảng hơn 100 shot. Chắc máy bác còn mới pin sạc chưa no, bác chịu khó sạc 8 tiếng cho 3 lần sạc đầu xem sao.

2. Zoom -
    Lúc đầu ko quen thì hơi khó thì tiêu cự 1200mm dễ bị rung tay lắm, em hay sét sao cho speed ít nhất 1/200s để khắc phục, ngoài ra trên thân ống kính có 2 nút hỗ trợ khi chụp ở tiêu cự lớn.
    Nút phía dưới - nhấn vào bác sẽ thấy bớt rung khung hình rõ rệt ( Nút này sau khi quen máy rồi bác sẽ ít khi dùng tới) .
    Nút phía trên - hỗ trợ nhanh tìm lại đối tượng khi bị lạc khỏi khung hình ( nút này khi chụp chim, cò, macro khá hữu dụng)

3. EVF cực tệ cho nên em ko bao giờ sử dụng chỉ có 26k dot. Nhược điểm này ở Canon SX60 đã khắc phục thay bằng EVF cả LCD là 902k dot.

4. Chất lượng ảnh - với cảm biến nhỏ như thế thì chất lượng cũng sam sam như các máy compact rẻ tiền khác. Khắc phục bằng cách nâng cao kĩ thuật thôi và hậu kì thêm. Khi sử dụng quen bác sẽ biết trong trường hợp nào chụp thế nào, ánh sáng thế nào để ra ảnh đẹp hơn,...bla,bla.. Bác để ý từ đầu topic tới đây, chất lượng những ảnh em đăng cũng tiến bộ rõ hơn.

5. Nếu bác có dư tiền thì sắm thêm hood cho đẹp và khi chụp cũng bớt flare phần nào, fillter thì có hay ko cũng chẳng sao. Nhưng để gắn được hood bác phải mua cái adapter thì phải. Còn filler thì thị trường có loại phi 49mm bác gắn vào xem có vừa ko ( em dùng thước đo thì thấy đường knihs fillter của ống kính khoảng 49mm, tuy nhiên em chưa gắn fillter thử nên ko biết rõ). Còn ko thì bác để dành tiền đó mua thêm Raynox 250 dùng chụp macro rất tốt.

270. Bọ rùa.
    Bọ rùa - Micraspis discolor by Float_HTBT, on Flickr

271.
    Bọ rùa - Micraspis discolor by Float_HTBT, on Flickr

Thanks bác quynhdk, mạng mấy hôm nay bị đứt cable chưa khỏi hẳn nên cùi lắm, up hình chán như con gián. Bác xem hộ bên Flickr nhé, nick tớ bên đó cũng là truong_dalat tớ follow Float_HTBT của bác hôm giờ, bác dân pro nên chụp ảnh đẹp thật. Bái phục, bái phục... Mà bác không xài filter mà chụp chiến thế thì chắc tớ còn học dài cổ ra... Bên cameratranquang có đủ accessories cho con SX50HS này, chắc cũng để dành tiền nghiên cứu thử, hood zin thì k cần adapter và chỉ có 130k nhưng không xài filter được còn cả bộ 67mm filter cho con này bao gồm cả hood cũng tốn kha khá... Nhưng như bác nói thì kỹ năng tốt có thể cho ra ảnh đẹp không cần phụ kiện. Ok LIKE câu này, tớ sẽ cố, cảm ơn bác nhiều nhé khi nào bác có dịp ghé qua Lâm Đồng mình giao lưu nha
    https://www.flickr.com/photos/126726...l-2082775@N20/

Trang 15 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... Cuối cùngCuối cùng