Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Tư vấn thiết bị chụp Macro Close-up

Quote Được gửi bởi Hưng View Post
    - Góc nhìn 135 chứ độ phóng đại vẫn là tiêu cự 85. Với raynox nếu gắn vào lens thường để chụp được macro mắt ruồi thấy caro thì tiêu cự chí ít cũng phải 105 trở lên (khẩu nhỏ nhất phải 22). Còn đảo đầu, thì lens tiêu cự càng ngắn sẽ cho độ phóng đại càng lớn. Với lens thường, cho dù bác làm những cách tốt nhất như tube xịn, filter xịn, teleconvert hay abc gì đó thì tiền đội lên cao nhưng chất lượng cũng không bì được với lens chuyên macro. Lens 105 f2.8 AFD độ phóng đại max là 1:1 nhưng tùy thuộc vào khoảng cách lấy nét (dí càng gần độ phóng đại càng lớn), chất lượng so với 85 gắn raynox là vượt trội từ chất ảnh đến khoảng cách chụp. Theo cá nhân mình, chụp macro cái đáng quan tâm là ánh sáng chứ không phải độ phóng đại.
    - 10 triệu kiếm 105AFD + twin flash của bác NNK là chụp đủ phê. Dễ dãi thì làm 105 + raynox + tự chế tản sáng gắn flash rời hoặc flash cóc.
    Em thì hơi gà mờ nên em có đôi điều muốn hỏi bác lại ạ.
    Tại sao khi chụp Macro flash lại quan trọng đến vậy hở bác :|
    Và nếu em mua nikon 105 AFD mà không chơi twin flash thì có chụp macro được không ạ (ý em là chụp ở điều kiện ban ngày)
    Và nếu khi gắn 105 lên D7000 thì dãy tiêu cự của nó là bao nhiêu ạ hay vẫn giữ nguyên là 105 ạ
    Được sửa bởi cuongmathi lúc 10:10 AM ngày 18-01-2014
    DinhVanCuong

Khi chụp macro để vùng nét sâu thì cần khép khẩu, khép khẩu thì cần nâng tốc để ảnh không rung, ánh sáng tự nhiên sẽ không đủ, vì vậy phải cần ánh sáng phụ là flash. Flash thường thì chỉ đủ sáng nhưng không chỉnh được hướng, cường độ chi li... nên ảnh chụp bị bẹt, thiếu khối, cháy mất chi tiết hoặc bóng đổ đen thui. Chụp vui thì chế tản sáng (rẻ) còn đi sâu thì phải flash chuyên dụng (mắc tiền). Chụp ánh sáng tự nhiên vẫn rất tốt khi đã có kinh nghiệm và công cụ hỗ trợ như miếng phản sáng, cây kê... mình thấy VNPT có mấy bác chụp ánh sáng tự nhiên hàng cao thủ như DuyMy, Haihiu... Lens 105 gắn lên crop thì vẫn tiêu cự 105 nhưng ảnh chụp ra có góc nhìn nhân thêm 1.5.

Quote Được gửi bởi Hưng View Post
    Khi chụp macro để vùng nét sâu thì cần khép khẩu, khép khẩu thì cần nâng tốc để ảnh không rung, ánh sáng tự nhiên sẽ không đủ, vì vậy phải cần ánh sáng phụ là flash. Flash thường thì chỉ đủ sáng nhưng không chỉnh được hướng, cường độ chi li... nên ảnh chụp bị bẹt, thiếu khối, cháy mất chi tiết hoặc bóng đổ đen thui. Chụp vui thì chế tản sáng (rẻ) còn đi sâu thì phải flash chuyên dụng (mắc tiền). Chụp ánh sáng tự nhiên vẫn rất tốt khi đã có kinh nghiệm và công cụ hỗ trợ như miếng phản sáng, cây kê... mình thấy VNPT có mấy bác chụp ánh sáng tự nhiên hàng cao thủ như DuyMy, Haihiu... Lens 105 gắn lên crop thì vẫn tiêu cự 105 nhưng ảnh chụp ra có góc nhìn nhân thêm 1.5.
    Em tìm hiểu trên bác Google thì thấy các bác bảo là con 105 AFD là chuyên trị chân dụng, chỉ có con 105 AFS Nano là trị thêm Macro, thế là thế nào hở bác @.@
    DinhVanCuong

1. Đầu tiên bác phải hiểu về macro:
    -thông số phóng đại 1:1 nghĩa là 1mm tong thực tế sẽ có ảnh 1mm trên sensor, chơi macro cái này quan trọng. Các ống chuyên cho macro sẽ có ghi thôg số này.
    - Tiêu cự: hiện tại có 40mm, 60mm, 90mm, 105mm (&200mm)... tất cả đều cho tỉ lệ 1:1, khác nhau chính là khoảng cách focus (nếu đúng là working distance)... với tiêu cự nhỏ, thì khoảng cách focus rất ngắn, khó mà chụp các con vật nhỏ như ruồi, ong... còn hoa thì vô tư.
    - Khoảng cách focus (working distance) còn có lợi khác là sẽ có nhiều ánh sáng hơn khi chụp (vì càng lại gần thì khả năng cái lens và người chụp che mất AS càng nhiều).
    - Xài tube hay xài close-up filter (vd raynox): cái này là tận dụng lens ko macro để chụp macro; tube dành cho lens tiêu cự normal & filter dành cho tiêu cự tele... để có lợi nhất về độ phóng đại (chỉ số chính của macro). Vẫn có thể lắp ngược lại, nhưng ko có tác dụng nhiều hoặc chả có tác dụng gì... Cả 2 giải pháp đều có điểm trừ là không focus được ở khoảng cách xa...
    - Vì sao cần AS ngoài: vì cần nét sâu, cự ly focus quá gần, nên dù f22 thì DOF được 1-2mm là quá tốt.

Ít tiền thì bác mua con 50mm/1.8 + raynox để xem mình có đủ kiên nhẫn để chơi macro hay ko. Món này nhìn ảnh thì thích, chứ chụp nhiều người ko chịu nổi cực & khổ đâu!

Quote Được gửi bởi hungdu View Post
    1. Đầu tiên bác phải hiểu về macro:
    -thông số phóng đại 1:1 nghĩa là 1mm tong thực tế sẽ có ảnh 1mm trên sensor, chơi macro cái này quan trọng. Các ống chuyên cho macro sẽ có ghi thôg số này.
    - Tiêu cự: hiện tại có 40mm, 60mm, 90mm, 105mm (&200mm)... tất cả đều cho tỉ lệ 1:1, khác nhau chính là khoảng cách focus (nếu đúng là working distance)... với tiêu cự nhỏ, thì khoảng cách focus rất ngắn, khó mà chụp các con vật nhỏ như ruồi, ong... còn hoa thì vô tư.
    - Khoảng cách focus (working distance) còn có lợi khác là sẽ có nhiều ánh sáng hơn khi chụp (vì càng lại gần thì khả năng cái lens và người chụp che mất AS càng nhiều).
    - Xài tube hay xài close-up filter (vd raynox): cái này là tận dụng lens ko macro để chụp macro; tube dành cho lens tiêu cự normal & filter dành cho tiêu cự tele... để có lợi nhất về độ phóng đại (chỉ số chính của macro). Vẫn có thể lắp ngược lại, nhưng ko có tác dụng nhiều hoặc chả có tác dụng gì... Cả 2 giải pháp đều có điểm trừ là không focus được ở khoảng cách xa...
    - Vì sao cần AS ngoài: vì cần nét sâu, cự ly focus quá gần, nên dù f22 thì DOF được 1-2mm là quá tốt.

Ít tiền thì bác mua con 50mm/1.8 + raynox để xem mình có đủ kiên nhẫn để chơi macro hay ko. Món này nhìn ảnh thì thích, chứ chụp nhiều người ko chịu nổi cực & khổ đâu!
    Quá chi tiết, quá hay Em cám ơn bác ạ. Vậy thì với khoảng 10tr em chơi 1 em 105 AFD hàng cũ là ngon đúng ko ợ :D
    DinhVanCuong

Trước cũng mê macro như bạn, đầu tiên chơi đảo đầu sau đó nản chuyển qua raynox cắm lên 70-300, sau đó chụp côn trùng khó quá mua tokina 100 và thỉnh thoảng gắn thêm raynox phía trước xài đến giờ, lời khuyên thật lòng nếu mê và có điều kiện mua 1 len macro đi, rẻ rẻ có tamron 90 hay tokina 100, có tiền chơi 105 nano.

Mình cũng rất thích thể loại này, các bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi lens 105mm VR Micro có chụp được tấm như thế này được ko?
    Mình sử dụng D7k nếu chỉ cần có lens 105 N thì có chụp micro được ko hay cần gì thêm ko máy bác?
    E lấy hình trên mạng để post, vì e nghe nói là lên này vừa chụp micro vừa chân dung được nên cũng tiện. Các bác tư vấn giúp mình với

Được sửa bởi forever12800 lúc 12:22 PM ngày 20-01-2014

Em trả lời câu hỏi thứ 2 của bác là có cần gì thêm không: Chụp macro khép khẩu rất sâu, nếu bác muốn chơi trong điều kiện ánh sáng không tối ưu, ít nắng, trời âm u, bóng râm thì 1 em flash chuyên macro là rất cần thiết ạ

>>> KEEP MOVING FORWARD
    flickr.com/nhatnoen/

Quote Được gửi bởi forever12800 View Post
    Mình cũng rất thích thể loại này, các bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi lens 105mm VR Micro có chụp được tấm như thế này được ko?
    Mình sử dụng D7k nếu chỉ cần có lens 105 N thì có chụp micro được ko hay cần gì thêm ko máy bác?
    E lấy hình trên mạng để post, vì e nghe nói là lên này vừa chụp micro vừa chân dung được nên cũng tiện. Các bác tư vấn giúp mình với

Để chụp được macro phóng đại này thì lens 105vr chưa đủ, bạn cần có thêm extension tube hoặc below, có thể phải thêm các các close-up filter mới đạt được độ phóng đại như thế này

Quote Được gửi bởi johnnguyenvn View Post
    Để chụp được macro phóng đại này thì lens 105vr chưa đủ, bạn cần có thêm extension tube hoặc below, có thể phải thêm các các close-up filter mới đạt được độ phóng đại như thế này
    Em cũng xin bổ sung thêm nữa là để ra được tác phẩm như vậy thì 100 tấm mới có thể thành công được 1 tấm vì chả có con ruồi nào nó đủ thông minh để hiểu được bác đang chụp nó hay chuẩn bị cho nó ăn cán chổi =))))))))))
    DinhVanCuong

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng