Trang 2 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 144

Chủ đề: Chụp xóa phông với ống Kit 18-55

BÁc resize trước khi post chứ, để thế này anh em khó nhìn lắm, lại phạm quy diễn đàn nữa

Em nhìn qua thì thấy out nét nhiều quá, màu lên cũng không tươi chút nào cả ạ

Em dân amateur không dám đâm chém gì nhiều ạ, chỉ thấy ống kit Canon chất lượng hơi tồi ạ
    Chung thủy với vợ con, Sắt son với bồ bịch

Chà, phông xóa đẹp đấy chứ bác, nhưng thấy chưa được nét lắm. Cái ảnh 4 thì hơi thừa sáng thì phải

Bác cứ zoom hết cỡ, chụp với cự ly gần là xóa được ngay. Thật ra không nhất thiết phải xóa phông đâu bác ạ, lúc đầu em cũng thích xóa phông nhưng càng về sau nhìn càng chán, ảnh đủ chi tiết, trong trẻo thì nhìn nó mới lâu không chán. Nhưng bác cũng cứ nên mua 1 con xóa phông tốt, chơi thì cũng nên thử hết các kiểu để rồi thích kiểu nào ta theo kiểu đó.

Newbie chắc chỉ lụm con 50mm f1.8 mà xóa thôi, ngon bổ rẻ, chỉ có phải zoom chân thôi!

Em cũng xài 18-55. E ko hiểu rõ cái này. Tức là tại sao các Bác không để Portrait để chụp chân dung? Nếu để Av thì nên chỉnh tiêu cự thế nào? f bao nhiêu? flash?. khoảng cách giữa máy và vật, giữa vật và background?

ờ chụp kít ko xoá được phông! dí sát vào mẫu thì lấy mặt không à! lúc ấy trên ảnh toàn mấy cái mẹt rùi làm giề còn phông mừ xoá ha ha!

Em xin nói leo: Chúng em là newbie nên mới cần hỏi, vừa ít thiết bị, vừa ít kinh nghiệm, nên mong các bác khi đã bỏ công reply thì cũng nên nói rõ chi tiết cho tụi em học. Chứ cứ trả lời lấp lửng thì vẫn như không.

Theo em thì xoá phông với ống kính (bất kỳ) nên làm tuần tự như sau:

1. Zoom hết cỡ có thể - khi mà mình còn kiểm soát được độ run tay (như ống kit thì để 55mm)
    2. Mở hết khẩu có thể được (kit lens @55mm thì f lớn nhất là 5.6)
    3. Đặt mẫu ở khoảng cách xa nhất có thể - đối với backgound
    4. Đặt máy ở khoảng cách gần nhất có thể - đối với mẫu, mà vẫn đảm bảo bố cục.

Gook luck, newbies !!!

Kit lens thì xóa cũng được đấy, chụp chân dung cũng good.
    Nhưng chụp close up thì nét soft quá nhìn quá chán!

Minh nghi...newbie_SG noi 4 diem do hay...va dung la phai lam nhu vay........neu ban vay khg vua y....thi chi con cach mua lens khac....tot hon.?????

Quote Được gửi bởi Hiepsymeo View Post
    Các bác cho em hỏi em dùng ống kit 18-55 với máy 20D Canon, em chụp chụp Macro thì vẫn xóa phông tốt còn chụp chân dung thì khó xóa phông quá.
    Vì mới chơi nên cũng chưa đầu tư ống xịn do muốn nắm kỹ hơn về kỹ thuật nên mong các bác có thể chỉ giáo giúp em với.(không phải em muốn "ăn bát phở ngon mà chỉ phải trả ít tiền đâu" nhé :D)
    Theo nguyên lý :
    - Tiêu cự OK càng lớn thì ảnh trường càng nông và ngược lại.
    - Khẩu độ càng mở lớn (trị số OK nhò) thì ảnh trường càng nông và ngược lại.
    - Cự ly càng gần thì ảnh trường càng nông và ngược lại.
    Dựa vào nguyên lý này bạn chụp với OK lớn nhất là 55 khẩu lớn nhất cũng chỉ 5.6 hoac 4.
    Nên bạn chụp Marcro bạn xóa phộng rất tốt-bỡi vì bạn chụp với cự ly quá gần chủ đề.
    còn bạn chụp chân dung.bạn không thể đứng quá sát chủ đề để đủ xoá phông như chụp Macro như bạn đã chụp-trường hợp bạn muốn chụp xoá phông cho ảnh chân dung thậm chỉ ảnh toàn thân bạn phải có 1 OK tốt - chẳng hạn như OK có 1 khẩu rất lơn (1:4 chẳng hạn)-khi chụp phải đứng gần chủ đề,mở hết KD(dĩ nhiên là TD phải nhanh) - hoặc 1 OK có tiêu cự dài như tele 135 trở lên.
    Đó là những điều tôi biết-còn có gì nữa sẽ nhờ đến các bạn khác tham gia

Trang 2 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng