Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 60

Chủ đề: Đập hộp Tokina 16-28mm F2.8 PRO FX - Ống kính góc rộng tối ưu cho body fullframe

Đập hộp Tokina 16-28mm F2.8 PRO FX - Ống kính góc rộng tối ưu cho body fullframe

Hôm qua, đến tham dự "Ngày hội TiXiAi" tại Văn phòng VNPhoto em được vinh dự đập hộp ống kính Tokina 16-28mm F2.8 PRO FX. Loại ống kính Tokina mới này là ống kính đầu tiên trong thế hệ ống kính full frame (FX) mới, được thiết kế cho máy ảnh DSLR chuyên nghiệp như máy ảnh Canon EOS 5D Mark II, EOS 6D, Nikon D700, D3X,... Phạm vi zoom 16-28 cho nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp một góc nhìn siêu rộng để chụp gần chủ thể cho hiệu ứng ấn tượng hoặc chụp toàn bộ cảnh vật.

Em up tạm một số hình ảnh demo chụp bằng điện thoại, sẽ bổ sung thêm hình ảnh sau nha các bác.

# Nguyên hộp

# Tokina vẫn giữ thiết kế đặc trưng như các đời ống kính trước đây của hãng

# Thấu kính lồi không dùng được các filter tròn như Nikkor 14-24

Một số đặc điểm và thông số cơ bản của lens

Mô tơ DC mới không tiếng động với cảm biến GMR
    Ống kính 16-28 F/2.8 này dùng một mô tơ DC loại mới không có tiếng động mà cho phép ống kính lấy nét nhanh hơn và êm hơn so với các loại mô tơ trước đây. Mô tơ DC cùng với một cảm biến lấy nét AF GMR mới giúp tăng tốc độ lấy nét AF.

Thấu kính phi cầu Aspherical và thấu kính phân tán thấp Super-low Dispersion
    Một thấu kính phi cầu loại mới kích thước lớn, đường kính 56mm, được tích hợp vào trong nhóm thấu kính phía trước, trong khi có thêm hai thấu kính phi cầu nằm trong nhóm thấu kính phía sau. 03 thấu kính phân tán thấp SD cũng được tích hợp vào trong ống kính để giảm quang sai màu, cho độ phân giải tối đa, độ sáng đều hơn và điều chỉnh biến dạng.

Một chạm lấy nét liền
    Cơ chế một chạm lấy nét liền độc quyền của Tokina cho phép nhiếp ảnh gia chuyển đổi việc lấy nét giữa AF và MF đơn giản chỉ việc đẩy vòng lấy nét ra phía trước cho chế độ AF và đẩy ngược ra sau phía máy ảnh cho lấy nét bằng tay. Không cần thay đổi nút chuyển AF/MF trên thân máy Nikon và không cần thay đổi nút chuyển AF/MF trên ống kính cho Canon, mọi việc được thực hiện bằng vòng lấy nét.

Phân phối & bảo hành chính hãng 1 năm tại TiXiAi.
    Giá: 16.800.000 đ

Em hóng mãi chẳng thấy Bác bổ sung ảnh ọt xem sao . Đang định rước em về cho con D90 già nua của em có được không Bác nhỉ . Để sau này lên FX khỏi thay đổi

con này ngon mỗi tội ko xài dc filter, có cái holder cho nó mà chát quá + xài filter to

Quote Được gửi bởi STC View Post
    Em hóng mãi chẳng thấy Bác bổ sung ảnh ọt xem sao . Đang định rước em về cho con D90 già nua của em có được không Bác nhỉ . Để sau này lên FX khỏi thay đổi
    Con em đập hộp này là for Nikon mà em dùng Canon nên em không test được, đang đợi ảnh của 2 bác Apham và Vbdt sẽ được cập nhật sớm thôi bác ơi. Nếu bác có ý định lên FX thì đầu tư lens này hợp lý, còn dùng crop thì mua Tokina 11-16 2.8 hiệu quả hơn.

Ảnh ọt em này ra sao kg thấy bác đề cập.
    Mà không dùng filter được thì sao dùng ND cho phong cảnh ta.??

Em mượn được ống kính Tokina 16-28mm f/2.8 PRO FX-AF cho Nikon từ VNPhoto cả tuần nay rồi, nhưng bận quá không có thời gian để chụp thử. Sáng nay mới quởn được chút nên sơ khởi có vài hình chụp bằng ống kính này up lên hầu các bác.

Những hình sau được chụp bằng body D700 với Picture Control Standard, sau đó chỉ resize và up.

Sáng ra thấy mặt trời ấm áp quá nên em xách máy ra ngoài thềm chụp luôn (16mm - ISO 200 - f/16 - 1/160s)

Nhìn trong VF em thấy flare quá xá, nhưng hình chụp ra vẫn rất tốt.

Một Thánh Lễ cưới ở nhà thờ Đức Bà (16mm - ISO 3200 - f/4 - 1/80s)

Một góc trong bưu điện trung tâm TP.HCM (16mm - ISO 1600 - f/4 - 1/100s)

Khu bán hàng lưu niệm bên trong bưu điện (16mm - ISO1600 - f/4 - 1/200s)
    Được sửa bởi vbdt lúc 07:20 PM ngày 20-01-2014

Quote Được gửi bởi kiss View Post
    Ảnh ọt em này ra sao kg thấy bác đề cập.
    Mà không dùng filter được thì sao dùng ND cho phong cảnh ta.??
    Dùng holder và filter ND vuông được nha bác

Em up thêm một số hình kiểm tra mức độ méo, độ nét và tối góc.

Tại tiêu cự 16mm
    16mm f/2.8

16mm f/4

16mm f/5.6

16mm f/8

Tiếp tục với tiêu cự 20mm

20mm f/2.8

20mm f/4

20mm f/5.6

20mm f/8

Xem hình thì em thấy độ méo dường như nhiều hơn em Nikon 16-35mm f/4 một chút. Thuy nhiên em Tokina này lợi về khẩu hơn và giá rẻ hơn nhiều.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng