Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Vấn đề với Sigma 35 F.14 trên D7000

Vấn đề với Sigma 35 F1.4 trên D7000

Chào các bác, e mới mua Sigma 35 F1.4 được vài ngày, lúc mua test khá kỹ, test cả bằng thước ngắm đều ok cả. Nhưng về nhà, mang ra ngoài chụp e thấy có hiện tượng khá lạ. Lúc chuyển điểm nét sang 2 bên của body D7000, thì bị trượt nét khá nhiều, e focus vào mặt mẫu thì đều bị trượt ra trước hoặc sau 1 chút, đặc biệt khi chụp ngược sáng thì out 7/10 tấm. Nếu đứng sát mẫu hơn trong khoảng 1-2m thì ăn nét nhiều hơn, hầu như là không trượt.

Và e rút ra hiện tượng này thường xảy ra khi: E mở khẩu lớn 1.4-1.8, điểm lấy nét hơi xa 1 chút, tầm vài m, và ánh sáng phức tạp. Ngoài ra nếu focus gần thì ăn 10/10 và cực nét

Search thử trên mạng thì có vài bác cũng bị thế này: http://www.trippingthroughthedark.co...-35mm-f1-4-dg/

Thấy có bác nói là "các lens prime lấy nét tốt nhất từ F2.8-F5.6", điều này có đúng ko? Hiện tượng trên là do lens có vấn đề hay e dùng ko đúng cách, mở khẩu quá lớn khi focus xa? Nếu do lens, và e gửi về hãng để chỉnh lại, thì khi thay body (qua tết e định lên FF ) có phải làm lại ko?

Tối về e sẽ up ảnh sample ạ, tại đang ngồi ở cty, ko có ảnh :(

Thank các cụ
    Được sửa bởi Ceibga lúc 01:35 AM ngày 14-01-2014

Up, ko có cụ nào giúp e ạ :(

Em nghĩ do 2 vấn đề, 1 là lens của bác có thể bị lệch focus, cách bác test thấy nó đúng thì 90% lens bị lệch rồi.

2 là body D7000 bắt nét cũng kém, vì vậy khi focus ở xa + khẩu to nó bắt nét kém ổn định.

Chụp ngược sáng thì kỹ thuật người cầm máy cũng ảnh hưởng nhiều đến kết quả focus.

Quote Được gửi bởi VietTrader View Post
    Em nghĩ do 2 vấn đề, 1 là lens của bác có thể bị lệch focus, cách bác test thấy nó đúng thì 90% lens bị lệch rồi.

2 là body D7000 bắt nét cũng kém, vì vậy khi focus ở xa + khẩu to nó bắt nét kém ổn định.

Chụp ngược sáng thì kỹ thuật người cầm máy cũng ảnh hưởng nhiều đến kết quả focus.
    Thank bác, e cũng sợ e có vấn đề về kỹ thuật, đã mang ra hàng thì họ test bằng thước ngắm, nói là body và lens của e rất chuẩn. Bản thân body D7000 đã từng back focus và đã đc cân chỉnh lại rồi.

Vậy khi chụp ngc sáng có nên lấy bằng điểm focus ở rìa hay ko ạ? Tại vì điểm chính giữa là chuẩn nhất, e đã thử focus ở chính giữa, khóa nét và bố cục lại thì có vẻ ổn hơn.

D7000 đc đánh giá khá cao, chả nhẽ focus ở các điểm rìa lại kém như thế ạ?

Quote Được gửi bởi Ceibga View Post
    Thank bác, e cũng sợ e có vấn đề về kỹ thuật, đã mang ra hàng thì họ test bằng thước ngắm, nói là body và lens của e rất chuẩn. Bản thân body D7000 đã từng back focus và đã đc cân chỉnh lại rồi.

Vậy khi chụp ngc sáng có nên lấy bằng điểm focus ở rìa hay ko ạ? Tại vì điểm chính giữa là chuẩn nhất, e đã thử focus ở chính giữa, khóa nét và bố cục lại thì có vẻ ổn hơn.

D7000 đc đánh giá khá cao, chả nhẽ focus ở các điểm rìa lại kém như thế ạ?
    Em chụp phần lớn chỉ dùng điểm giữa, các điểm rìa cho dù là crosspoint cũng vẫn thua xa điểm giữa. Em chỉ dùng điểm rìa khi chụp chuyển động, bắt buột phải đặt điểm focus ngay điểm cần focus thôi.

Bác chụp ngược sáng mà dùng điểm rìa mà 10 out 7 là còn may đó. Chứ gặp ngược sáng gắt, em chụp body D600 + Sigma 35 mà còn out lên out xuống đây.

Những lúc thấy bắt nét hơi khó thì bác phải tính cách, chứ cứ cố đấm ăn xôi chụp xong về hình out hết cũng vứt. Chụp ngược sáng mà thấy máy bắt nét chậm quá thì có thể làm vài cách sau : giảm nguồn sáng ngược, vd trong nhà thì có thể khép bớt rèm, tắt bớt đèn sau lưng model; dùng đèn hỗ trợ lấy nét vd như đèn pin từ điện thoại hay tablet cũng được, đèn hỗ trợ nét từ flash hay trigger; cách đơn giản nhất mà thường hiệu quả nhất đó là đổi góc máy ít ngược sáng hơn tí, đôi khi chỉ xoay góc máy cho nguồn sáng ngược bớt trực tiếp vào ống kính 1 tí là hiệu quả khác hẳn; và cuối cùng là chọn điểm lấy nét có contrast tốt hơn, vd 2 mắt, 1 bên mắt sáng hơn, 1 bên tối hơn thì nên lấy nét vào bên mắt sáng hơn.

Tối nay e vừa mượn lại con 35 1.8G bán cho thằng em, test với Sigma 35 F.14 trên body D7000 của em, và đây là kết quả.

Thông số 4 ảnh: 1/160s, iso 640, AWB. Điểm focus là bảng số của cái điện thoại

Con Sigma 35 phải set AF Fine Tune trong Body về -11 mới nét được như con 35G, tự dưng thấy tiếc con 35 G quá đi

Vậy là do lens Sigma 35 hay Body hả bác?

Đường nào cũng có giải pháp rồi, enjoy nó đi.
    The end of complication is simple!

Quote Được gửi bởi Ceibga View Post
    Tối nay e vừa mượn lại con 35 1.8G bán cho thằng em, test với Sigma 35 F.14 trên body D7000 của em, và đây là kết quả.

Thông số 4 ảnh: 1/160s, iso 640, AWB. Điểm focus là bảng số của cái điện thoại

Con Sigma 35 phải set AF Fine Tune trong Body về -11 mới nét được như con 35G, tự dưng thấy tiếc con 35 G quá đi

Vậy là do lens Sigma 35 hay Body hả bác?
    Bác mang lens ra shriro cân focus lại nhé. Cả 2 lens này em đều xài qua, bảo đảm cùng khẩu con Sigma nét vượt trội so với 35 1.8G. Bác có thể vào Flickr của em tham khảo, 2 bộ ks mới nhất em chụp bằng Sigma 35 1.4 đó bác. Toàn chụp khẩu 1.6-2, cầm sigma em chẳng bao giờpphải lo hình không đủ nét cả

Quote Được gửi bởi VietTrader View Post
    Bác mang lens ra shriro cân focus lại nhé. Cả 2 lens này em đều xài qua, bảo đảm cùng khẩu con Sigma nét vượt trội so với 35 1.8G. Bác có thể vào Flickr của em tham khảo, 2 bộ ks mới nhất em chụp bằng Sigma 35 1.4 đó bác. Toàn chụp khẩu 1.6-2, cầm sigma em chẳng bao giờpphải lo hình không đủ nét cả
    Thank bác, ảnh bác làm hậu kỳ tốt quá