Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 81

Chủ đề: Zeiss 85 1.4 vs Sig 85 1.4

Zeiss 85 1.4 vs Sig 85 1.4

Các bác cho em hỏi, đã bác nào dùng qua cả 2 em này chưa cho em xin chút ý kiến, đang thèm ở cái tiêu cự này mà phân vân giữa 2 em này, mà giá cả 2 em này cũng tầm ngang nhau. Canon 85 L thì chát quá, ko với được rồi. Zeiss thì mỗi quay tay, body em thấy báo nét tốt nên cũng ko ngại quay tay lắm. Sig thấy cũng đc đánh giá là khá tốt .
    Em cắm trên 7D ,cũng định lên 6D trong nay mai nên cũng ko ngại khoản tiêu cự trên crop lắm.
    Mong các bác giúp cho ít ý kiến

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    Các bác cho em hỏi, đã bác nào dùng qua cả 2 em này chưa cho em xin chút ý kiến, đang thèm ở cái tiêu cự này mà phân vân giữa 2 em này, mà giá cả 2 em này cũng tầm ngang nhau. Canon 85 L thì chát quá, ko với được rồi. Zeiss thì mỗi quay tay, body em thấy báo nét tốt nên cũng ko ngại quay tay lắm. Sig thấy cũng đc đánh giá là khá tốt .
    Em cắm trên 7D ,cũng định lên 6D trong nay mai nên cũng ko ngại khoản tiêu cự trên crop lắm.
    Mong các bác giúp cho ít ý kiến

Trong các lens Zeiss thì có lẽ 85mm 1.4 là lens ít được đánh giá cao nhất. Độ nét và chi tiết nó không ăn được Sigma ở mọi khẩu độ. Nếu bác lục lại trong diễn đàn thậm chí còn có bài so sánh Zeiss 85 với Samyang 85, độ nét của Zeiss chỉ same same Samyang.

Sigma 85 1.4 hay có bad copy, đây là một trở ngại đáng kể.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Bác mua Sigma 85 f1.4 đi, con này đc đánh giá cao lắm, dù sao bệnh bad focus cũng ít xảy ra ở dòng 85. Bác mua lens chính hãng để có gì bi lỗi còn đem cân chính free. Em đang chờ Art Version của em này với em 50 đây.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

tốt nhất là con siggy khi mua bác tới cửa hàng check thật kĩ, bữa nay có một cơn sốt siggy không hề nhẹ

em cũng đang ngó nghiêng zeiss 85 1.4, sau khi xem qua nhiều trang rì viu thì thấy đúng là về độ nét thì thấy photozone đánh giá có 3 sao rưỡi (http://www.photozone.de/reviews/260-...report?start=2)
    trên mflens có bài này so sánh em nó với helios 85 f/1.5 (http://www.mflenses.com/helios-40-85...-85mm-f14.html)
    thấy zeiss thua chút về độ nét ở 1 số khẩu độ, nhưng về màu sắc, độ tương phản và đặc biệt là độ khối thì hơn hẳn helios

ở bài viết này, có so sánh 01 số lens trong đó có zeiss 85 f/1.4 và rokinon 85 f/1.4, zeiss 85 f/2.8 và 01 số lens khác:
    (http://www.fredmiranda.com/forum/topic/881069)
    và nhận thấy về độ nét thì có lẽ zeiss 85 f1.4 còn thua cả đàn em là zeiss 85 f/2.8, rokinon 85 f1.4 được đánh giá cao nhất về độ sắc nét và chi tiết....

Tuy nhiên xem qua rất nhiều flickr ảnh chụp từ zeiss 85 thì mình thấy ảnh của em nó ko hiểu sao vẫn rất cuốn hút =)), đặc biệt là hiệu ứng 3D cực kỳ rõ, độ no màu rất tốt, màu sắc tách bạch rõ ràng...blabla....
    với con mắt lèm nhèm của thằng tập chơi thì e cũng thấy các ảnh này nổi khối rất rõ, điều mà ít lens có được

Nguồn: http://photography-on-the.net/forum/...=659987&page=8

mình nghĩ với độ nét vừa phải của zeiss 85 1.4 thì sẽ ko phải mất công "cà da", bản thân e đang dùng zeiss 85 f/2.8 nên cũng đang tìm hiểu xem có nên đổi qua 1.4 hay ko =))
    bác nào đang dùng hoặc đã dùng vào cho ý kiến với ạ!:D
    phone: 0903.23.95.98
    y/m: cugach_175@yahoo.com

Cám ơn các bác đã chia sẻ . Công nhận là em nhìn ảnh trên mạng thì thấy ảnh rất no màu và mượt, em xem review của digitalREV .
    Chính ra emcũng đang chờ con 50 art ra, xong ko biết bọn sig có làm 85 art ko .

Với em thì em vẫn chọn Zeiss vì build quality và giá trị sưu tầm của nó. Nhưng em sẽ ko chọn phiên bản mới (ZE, ZF2,...) mà chọn bản ngàm C/Y.

Đúng lens này hơi soft ở wide open nhưng em lại thik cái 3D của nó. Nói chung là mỗi người 1 gu, ko có gì là tuyệt đối ở đây cả.

T* 85/1.4 ngàm C/Y (MMJ) trên body NEX

T* 85/1.4 ngàm C/Y (AEG) trên body NEX (bản AEG cho bokek Ninja ở 1 số giá trị khẩu, như hình dưới đây các bác cũng có thể nhận ra)

(e chưa có điều kiện test trên body Canon).

Nếu bác ko ngại quay tay thì còn 1 ứng viên nặng ký là Helios 40-2 85/1.5. Lens này trước đây dành cho hệ M42, hiện nay có bản mới dành cho Canon/Nikon. Công thức thấu kính được phát triển dựa trên CZJ Biotar 75/1.5 huyền thoại. Đã có bài test cho thấy độ sắc nét của lens này còn hơn cả "người anh" đến từ Đức.

Lens này rất nổi tiếng, bác Google là ra cả đống.

1 vài hình (ko phải e chụp) cho bác tham khảo

Quote Được gửi bởi danny_ocean View Post
    Nếu bác ko ngại quay tay thì còn 1 ứng viên nặng ký là Helios 40-2 85/1.5. Lens này trước đây dành cho hệ M42, hiện nay có bản mới dành cho Canon/Nikon. Công thức thấu kính được phát triển dựa trên CZJ Biotar 75/1.5 huyền thoại. Đã có bài test cho thấy độ sắc nét của lens này còn hơn cả "người anh" đến từ Đức.

Lens này rất nổi tiếng, bác Google là ra cả đống.

1 vài hình (ko phải e chụp) cho bác tham khảo

Ảnh đẹp quá bác nhỉ ? E bên nước ngoài tìm đc thifvcuxng nổ mắt lắm nếu ko muốn nói là hiếm. E thấy có ng bán bên em 340€ ko biết có đắt không các bác ?

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    Ảnh đẹp quá bác nhỉ ? E bên nước ngoài tìm đc thifvcuxng nổ mắt lắm nếu ko muốn nói là hiếm. E thấy có ng bán bên em 340€ ko biết có đắt không các bác ?
    Thỉnh thoảng có mấy bác ở Vn bán đấy bác, tầm 11-12 củ

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng