Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 81

Chủ đề: Zeiss 85 1.4 vs Sig 85 1.4

Em chê đây haha

Thực sự em không hiểu nổi tấm ảnh bác thuytram_dep mang ra demo cho 85 zeiss nó tốt ở chỗ nào? Có bác nào tinh tường phân tích chỗ nào đặc biệt hoặc đáng kể về chất ảnh trong bức trên em nghe được không ạ? Chụp như thế thì có lens 85 nào mà không chụp được?

Bác thuytram_dep có nhiều tấm phong cảnh rất đáng nể đấy ạ.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Em chê đây haha

Thực sự em không hiểu nổi tấm ảnh bác thuytram_dep mang ra demo cho 85 zeiss nó tốt ở chỗ nào? Có bác nào tinh tường phân tích chỗ nào đặc biệt hoặc đáng kể về chất ảnh trong bức trên em nghe được không ạ? Chụp như thế thì có lens 85 nào mà không chụp được?

Bác thuytram_dep có nhiều tấm phong cảnh rất đáng nể đấy ạ.
    Vậy canon 85 1.2 LII nếu chụp ảnh đó thì có đẹp hơn không? Nếu chỉ bằng thôi thì thua nặng về giá đó

Quote Được gửi bởi Dxo_man View Post
    Theo mình nếu là newbe, bạn nên dùng ống có AF cho quen cảm giác về lấy nét, căn chỉnh khung hình, góc chụp với tiêu cự đó đi đã! Rồi sau này thích thẩm du cũng chưa muộn mà! Mình cũng dùng 1 em ống 50 T*. Nói chất ảnh thì khó chê T* lắm! Chỉ có điều F1.4 mà MF thì 10 kiểu mình bị hỏng 8! Không biết bác khác thế nào!
    chắc là em sẽ nghiêng về T* 85 thôi. ống 35 1.4 của em thì em thử để MF cũng ko hỏng 8 như bác nói :D e thấy chip báo nét trên body cũng khá hiệu quả,. Tiện đây bác cho em hỏi luôn, T*50 1.4 cắm trên canon body vẫn hiện chấm xanh báo nét chứ ạ ?

Quote Được gửi bởi Dxo_man View Post
    Theo mình nếu là newbe, bạn nên dùng ống có AF cho quen cảm giác về lấy nét, căn chỉnh khung hình, góc chụp với tiêu cự đó đi đã! Rồi sau này thích thẩm du cũng chưa muộn mà! Mình cũng dùng 1 em ống 50 T*. Nói chất ảnh thì khó chê T* lắm! Chỉ có điều F1.4 mà MF thì 10 kiểu mình bị hỏng 8! Không biết bác khác thế nào!
    MF khó là chổ đó đó bác.
    Em thử rồi, MF thì out có, nhưng nhiều nhất là 50%, đó là khi em chụp với 50/1.2 , AS yếu yếu cỡ ISO 800-1600, khẩu 1.2 mà tốc khoảng 1/10s - 1/80s thôi.
    Còn 180/2.8 thì AS sân khấu thôi bác ạ. ISO cũng từ 800-1600, khẩu 2.8-5.6 tốc 1/60s - 1/320s thôi. Out nét cũng khoảng 50% khi chụp các diễn viên chạy, múa lăng quăng trên sân khấu

Có bác nào chụp AF trong AS đó, dám chắc không có hình out nét. Tỷ lệ out của AF lens là bao nhiêu?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    chắc là em sẽ nghiêng về T* 85 thôi. ống 35 1.4 của em thì em thử để MF cũng ko hỏng 8 như bác nói :D e thấy chip báo nét trên body cũng khá hiệu quả,. Tiện đây bác cho em hỏi luôn, T*50 1.4 cắm trên canon body vẫn hiện chấm xanh báo nét chứ ạ ?
    Bác lưu ý là T* có nhiều ngàm khác nhau (C/Y, ZE, ZF, ZF.2, ZM,...), nếu dùng ngàm ZE cho Canon thì khi nét sẽ báo bíp bíp và hiện dấu chấm AF confirm như trên ống AF.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Bác lưu ý là T* có nhiều ngàm khác nhau (C/Y, ZE, ZF, ZF.2, ZM,...), nếu dùng ngàm ZE cho Canon thì khi nét sẽ báo bíp bíp và hiện dấu chấm AF confirm như trên ống AF.
    thế thi còn gì phải lăn tăn nữa ) em cũng nghịch MF cả tháng nay với ống 35 1.4 của em rồi :D chụp cũng ko đến nỗi nào . Tiện đây các bác cho hỏi chút về dòng Helios, nếu cắm helios lên canon thì có phải qua ngàm gì ko ? chụp cũng báo nét hiện chấm Af trên màn hình như gắn T* hay là ntn ? em chưa chơi dòng MF bao h nên hỏi ngố tý

mình đang xài một em Siggy 85 1.4 và cảm thấy ko có lý do gì để ko chọn con lens này cả. Build cực chất, to, nặng, đầm tay. Cực nét ngay tại 1.4, lên màu đẹp, độ tương phản tốt, bokeh miễn chê. AF nhanh, chính xác. Sigma 85 gần như rất ít con bị lỗi focus.

So với Zeiss 85 1.4 thì mình lại càng ko thấy lý do gì để chọn con Zeiss, ngoại trừ việc là tín đồ quay tay. Độ nét ko bằng Sigma, viền tím nặng hơn. Build ko tốt bằng (tuy là build kim loại nhưng lại là focus thò thụt).

Ảnh của bác thuytram_dep thì ngoại trừ màu da rất nịnh mắt ra thì ko thấy có ưu điểm gì nổi trội mà 1 lens 85mm ko làm được cả.

Gửi bác vài cái ảnh test độ nét và bohek của Sigma 85 1.4, tất cả đều chụp tại 1.4

crop 100%

crop 100%

Quote Được gửi bởi ThangMMM View Post
    mình đang xài một em Siggy 85 1.4 và cảm thấy ko có lý do gì để ko chọn con lens này cả. Build cực chất, to, nặng, đầm tay. Cực nét ngay tại 1.4, lên màu đẹp, độ tương phản tốt, bokeh miễn chê. AF nhanh, chính xác. Sigma 85 gần như rất ít con bị lỗi focus.

So với Zeiss 85 1.4 thì mình lại càng ko thấy lý do gì để chọn con Zeiss, ngoại trừ việc là tín đồ quay tay. Độ nét ko bằng Sigma, viền tím nặng hơn. Build ko tốt bằng (tuy là build kim loại nhưng lại là focus thò thụt).

Ảnh của bác thuytram_dep thì ngoại trừ màu da rất nịnh mắt ra thì ko thấy có ưu điểm gì nổi trội mà 1 lens 85mm ko làm được cả.

Gửi bác vài cái ảnh test độ nét và bohek của Sigma 85 1.4, tất cả đều chụp tại 1.4

crop 100%

crop 100%

bác còn ảnh nào post thêm ko bác :D

Em thì vote cho Sigma 85, CZ dù có tốt mấy mà quay tay là em loại khỏi từ vòng gửi xe roài. Không biết Sigma có làm bản Art cho con này không
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Em thì vote cho Sigma 85, CZ dù có tốt mấy mà quay tay là em loại khỏi từ vòng gửi xe roài. Không biết Sigma có làm bản Art cho con này không
    H e lại khoái quay tay mới chết chứ , e luyện quay cả tháng nay rồi, ko còn tình trạng out nhiều nữa , đg phân vân e zeiss này vs T* 50 1.4 rẻ hơn. Vì e thấy ảnh zeiss nó no màu mà sharp nên thích. Helios thì bên em chịu, ko tìm đc , hiếm người chơi như vn

Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng