Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Walmart Office

Nếu bác chủ hài lòng với bộ ảnh này thì OK!
    Mấy tấm góc nghiêng là ảnh kiến trúc sáng tạo.

Nếu khó tính hơn thì sẽ chú ý thêm ở các ảnh 4, 7, 12
    Nếu có thời gian chụp nhiều hơn thì sẽ có những ảnh phối ghép AS nội thất và AS bên ngoài cửa sổ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Dạ lần đầu tiên em cũng mới nghe nói tới "kiến trúc sáng tạo" như thế hi hi.

Em không phải là bác chủ mà cũng đọc hết các góp ý rồi ạ. Hình như chưa có ai góp ý ảnh 3 nên em bổ sung: Bác lấy nguyên cái ghế hoặc bỏ cái ghế cam ra luôn ạ, để cắt nửa ghế như thế hổng thích :D

@KDY: cám ơn bác lần nữa.
    @TThach: mình không phải giám đốc, mình chỉ là nhân viên thiết kế kiêm chụp hình thôi. Các góc nghiêng máy mình cũng chẳng phải sáng tạo gì đâu, học hỏi từ anh em trong nghề thôi, nhưng chắc lạm dụng mất rồi =), cám ơn bác góp ý.
    @1102: cám ơn bác, em chưa hài lòng ạ, em muốn cái gì sau cũng phải tốt hơn cái trước, nhưng đang mất hướng đi, chưa biết làm thế nào để nó tốt hơn nữa, em đang định mua 1 cái flash rồi mày mò thử xem có kiểm soát được ánh sáng trong và ngoài không mà không biết có ổn không.
    @Linh Nhu Khoa: cám ơn bác, để ghế cho nó có cam cam vui vui, em cố lấy nó vào khung hình mà =).

Quote Được gửi bởi takeshiyo View Post
    @KDY: cám ơn bác lần nữa.
    @TThach: mình không phải giám đốc, mình chỉ là nhân viên thiết kế kiêm chụp hình thôi. Các góc nghiêng máy mình cũng chẳng phải sáng tạo gì đâu, học hỏi từ anh em trong nghề thôi, nhưng chắc lạm dụng mất rồi =), cám ơn bác góp ý.
    @1102: cám ơn bác, em chưa hài lòng ạ, em muốn cái gì sau cũng phải tốt hơn cái trước, nhưng đang mất hướng đi, chưa biết làm thế nào để nó tốt hơn nữa, em đang định mua 1 cái flash rồi mày mò thử xem có kiểm soát được ánh sáng trong và ngoài không mà không biết có ổn không.
    @Linh Nhu Khoa: cám ơn bác, để ghế cho nó có cam cam vui vui, em cố lấy nó vào khung hình mà =).
    1. Như có lần em góp ý về cân bằng AS nội + ngoại thất trong chụp nội thất.
    Bác là bậc thầy về kiến trúc, còn em là con số 0, nhưng em nghĩ rằng AS nội thất các KTS thiết kế đã rất tốt ạ, còn phối ghép trong chụp ảnh ra sao thì NAG lại là người hiểu đôi chút và cân bằng AS

2. Nếu bác không giận thì em góp ý thêm:
    Em chụp bộ này bằng D7000+Tokina 11-16+tripod, mong các bác góp ý tận tình, bất kể ý kiến nào giúp ảnh đẹp hơn em đều xin ghi nhận, cho dù là phải nâng cấp thiết bị hay nâng cấp con người em cũng sẽ cố gắng.
    4.

7.

12.
    - Tường màu xanh da trời + cả khung cửa kính trong ảnh 4 bị cong.
    - Tường màu xanh lá cây trong ảnh 12 cũng cong.
    (đây là lỗi của lens hay hậu kỳ thì bác hiểu rõ hơn em)
    - Vị trí đứng trong ảnh 7 bị lệch trái chút xíu => cạnh giữa bàn, cạnh trần ... bị xéo chút xíu
    (khi chụp bằng ultra wide lens rất hay bị lỗi này, view trên camera không thấy, view hình trên PC mới thấy, nhưng lúc đó chụp xong rồi)
    - Một vài chi tiết lặt vặt trong hình như bóng đổ trên kính của sổ, trên tivi ... thì tùy theo quan điểm của mỗi người, nên em không bàn thêm
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Như có lần em góp ý về cân bằng AS nội + ngoại thất trong chụp nội thất.
    Bác là bậc thầy về kiến trúc, còn em là con số 0, nhưng em nghĩ rằng AS nội thất các KTS thiết kế đã rất tốt ạ, còn phối ghép trong chụp ảnh ra sao thì NAG lại là người hiểu đôi chút và cân bằng AS

2. Nếu bác không giận thì em góp ý thêm:

- Tường màu xanh da trời + cả khung cửa kính trong ảnh 4 bị cong.
    - Tường màu xanh lá cây trong ảnh 12 cũng cong.
    (đây là lỗi của lens hay hậu kỳ thì bác hiểu rõ hơn em)
    - Vị trí đứng trong ảnh 7 bị lệch trái chút xíu => cạnh giữa bàn, cạnh trần ... bị xéo chút xíu
    (khi chụp bằng ultra wide lens rất hay bị lỗi này, view trên camera không thấy, view hình trên PC mới thấy, nhưng lúc đó chụp xong rồi)
    - Một vài chi tiết lặt vặt trong hình như bóng đổ trên kính của sổ, trên tivi ... thì tùy theo quan điểm của mỗi người, nên em không bàn thêm
    Nhận được góp ý ai lại giận chứ, rõ ràng em làm chưa tốt, chưa đẹp nên được góp ý là phải thôi =), cám ơn bác. Mấy chỗ bị cong - distortion - vừa là lỗi lens vừa là lỗi em chưa chỉnh cho chuẩn.

Nhận được góp ý ai lại giận chứ, rõ ràng em làm chưa tốt, chưa đẹp nên được góp ý là phải thôi =), cám ơn bác. Mấy chỗ bị cong - distortion - vừa là lỗi lens vừa là lỗi em chưa chỉnh cho chuẩn.
    Nếu bác quyết định chụp chuyên về đề tài kiến trúc này, khuyên bác không nên xài zoom lens.
    Nhưng thật tiếc là các prime lens có distort ngon nhất lại dành cho FF (bác gắn lên CF chụp sẽ thiệt mất tiêu cự wide).
    Còn với zoom lens, bác sẽ loay hoay chỉnh distort rất mệt mỏi, chỉnh cạnh bìa thẳng thì cạnh middle cong...

Chúc Bình An
    FaceBook

Nếu bác quyết định chụp chuyên về đề tài kiến trúc này, khuyên bác không nên xài zoom lens.
    Nhưng thật tiếc là các prime lens có distort ngon nhất lại dành cho FF (bác gắn lên CF chụp sẽ thiệt mất tiêu cự wide).
    Còn với zoom lens, bác sẽ loay hoay chỉnh distort rất mệt mỏi, chỉnh cạnh bìa thẳng thì cạnh middle cong...

Em đang lưỡng lự có nên lên FF không, đây sẽ là một yếu tố quan trọng nữa để em cân nhắc. Em đang định lên D610, google thì thấy len fix siêu rộng cho Nikon FF cũng hiếm mà lại đắt, em tìm tiêu cự <15mm, anh (em xem FB thấy anh sinh 64, hơn em 20 tuổi) biết hoặc đã dùng qua cái nào thì giới thiệu em, cám ơn anh.

Tùy quan điểm của mỗi người nên anh không có ý kiến nhiều.
    Với anh, thích hơn khi chụp kiến trúc tiêu cự xoay quanh 35mm. Còn chụp nội thất thì có thể rông hơn, nhưng cũng xoay quanh 20mm, ultra-ultrawide dưới 15mm sẽ bị dạt góc rất thê thảm, làm sai tỷ lệ mắt nhìn nhiều lắm.

Toàn bộ hình trên em chụp ở tiêu cự nào?
    Nếu wide tối đa 11mm x 1.5 = 16.5mm, nếu có crop chút xíu lúc hậu kỳ nữa thì thành ~ 18mm, crop thêm chút nữa là 20mm rồi

Anh xài Canon nên không tư vấn được nhiều cho Nikon.
    Nếu quyết định lên D700 thì lấy 14-24mm f2.8G Nano và chụp ở 21-24mm
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tùy quan điểm của mỗi người nên anh không có ý kiến nhiều.
    Với anh, thích hơn khi chụp kiến trúc tiêu cự xoay quanh 35mm. Còn chụp nội thất thì có thể rông hơn, nhưng cũng xoay quanh 20mm, ultra-ultrawide dưới 15mm sẽ bị dạt góc rất thê thảm, làm sai tỷ lệ mắt nhìn nhiều lắm.

Toàn bộ hình trên em chụp ở tiêu cự nào?
    Nếu wide tối đa 11mm x 1.5 = 16.5mm, nếu có crop chút xíu lúc hậu kỳ nữa thì thành ~ 18mm, crop thêm chút nữa là 20mm rồi

Anh xài Canon nên không tư vấn được nhiều cho Nikon.
    Nếu quyết định lên D700 thì lấy 14-24mm f2.8G Nano và chụp ở 21-24mm
    Cám ơn anh, em chụp toàn bộ ở 11mm (có vài ảnh chụp cận dùng 35 1.8), đúng như anh nói tiêu cự thấp thì dạt góc thê thảm, nhưng với em thì đó lại là lợi thế của lens ultra wide chứ không phải điểm yếu (do em phải chụp trong không gian rất hẹp nhưng phải lấy góc rộng) nên tầm 14, 15mm là ổn nhất, chỉ có điều google lens fix siêu rộng toàn những lens vừa đắt vừa khó tìm nên chuyện nâng cấp chắc phải còn nghiên cứu thêm =).

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12