Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Nhỡ chụp raw, làm thế nào chuyển jpeg mà tone màu giống màn hình view máy ảnh ?

Nhỡ chụp raw, làm thế nào chuyển jpeg mà tone màu giống màn hình view máy ảnh ?

Tình hình hnay em chụp có nhầm định dạng sang file RAW ( bình thường em vẫn dùng jpeg )
    Các bác cho em hỏi khi em nhìn ở trên màn hình view của máy ảnh màu sắc rất tươi nhưng khi mở file RAW trong Lightroom thì màu rất xỉn
    Bác nào biết chuyển file raw sang jpeg mà tone màu nó ý hệt như mình nhìn trên liveview của máy ảnh ko ạ ?

Em cám ơn :(

1. Tăng Saturation, Contrast, Shapness.
    2. Convert to Jpg
    3. Chuyển sang SRGB
    Là thấy màu tươi liền
    Chúc Bình An
    FaceBook

dùng chương có trong đĩa kèm theo đó bạn. Bạn xài máy gì, một số dòng có hỗ trợ xuất trực tiếp từ file RAW trên thân máy luôn, bạn có thể dùng.
    60D + 16-35L + 50 1.8 STM + 18-200

Chọn vùng giữa tông ( mid tone ) tăng nó lên thêm xíu nữa ạ, tươi rói luôn bác.
    Thợ đụng

Trong LR có tab camera calibration.
    Bác vào đó chọn picture style cho nó là được thôi, còn hay hơn jpeg trên máy ảnh ấy chứ
    Nokia 1202

Quote Được gửi bởi Viz View Post
    Các bác cho em hỏi khi em nhìn ở trên màn hình view của máy ảnh màu sắc rất tươi nhưng khi mở file RAW trong Lightroom thì màu rất xỉn
    Mình cũng gặp tình trạng này khi mở file RAW với Lightroom 5 hay ACD See Pro 6.
    Khi coi ảnh thì rất ok, nhưng khi edit thì nó sậm màu lại, nhìn thấy nản luôn.
    Nhưng hình như tùy tấm nữa. Có mấy tấm ko bị sậm màu.

Bác nào rành vụ này thì giải thích dùm mình ah.

Cảm ơn mọi người.
    Flickr!
    Gear: Canon 6D + 24-70-200 2.8L

em nghĩ khi chụp = raw, hình hiển thị sau khi chụp trên lcd của body là hình JPG, còn khi các bác coi = lightroom thì file ảnh sẽ chuyển về raw gốc nên màu k được tươi như khi coi trên body

Đơn thuần file raw là file thô để các bác có thể tuỳ chỉnh thoải mái nên có lẽ với 1 vài bác khi nhìn trên LCD body thấy đẹp rồi về coi = LR sẽ thấy nản vì k đẹp = coi trên LCD
    D610|18-35D|28-70D|50 1.4G|Sb-700

File RAW thô, nén thông tin ảnh nên bật bằng lightroom nó sẽ chuyển về gốc, nhợt nhạt hẳn so với jpg nên các bác nản là phải ...