Trang 4 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 113

Chủ đề: Nhiếp ảnh sản phẩm – Bắt đầu từ đâu ?

Light modifier thì rất nhiều mà softbox chỉ là 1 và cho ra các loại ánh sáng soft ở mức độ khác nhau nhưng mà túm lại cũng chỉ là như thế.
    Cái này xuất hiện thêm light modifier thì mình có thể hiểu là hiệu chỉnh ánh sáng nhưng là dụng cụ hay là bác dùng tiếng anh để nói về hoạt động hiệu chỉnh. nếu là dụng cụ thì có thể cho mình một tấm hình nhé. Xin lỗi vì mình hỏi hơi chi tiết vì mình cũng chỉ mới biết chụp nên dụng cụ không rành lắm.

Với ở phần cuối ở phần 6 có một đoạn dùng photoshop, cái này mình chịu vì chưa dùng qua để chỉnh hình ảnh bao giờ. Có thể sau khi hướng dẫn kỹ thuật chụp trên dslr, bác chủ tách riêng một phần hướng dẫn photoshop cơ bản dùng trong chụp sản phẩm để em tập tành thử rồi up ảnh lên mọi người góp ý xem có khó khăn gì không. vậy có được không bác chủ, hay em tham khảo kỹ thuật photoshop chung là ok ?

Light Modifier là các dụng cụ dùng để điều chỉnh, tạo hình hay biến đổi ánh sáng thành các loại ánh sáng mà chúng ta mong muốn.

VD đơn giản nhất là bạn có 1 cái đèn đỏ dây tóc, nếu không có lồng chụp thì ánh sáng sẽ rất gắt và không đều. Bạn úp cái chụp đèn vào thì ánh sáng lúc này đều và tập trung hơn. Úp cái cầu thủy tinh trắng mờ vào thì as được tán đều mịn ra trên toàn bộ cái cầu đấy....

Mình sẽ viết 1 bài về Light Modifiers sẽ post sau.
    Keep calm and take a shot.

Quote Được gửi bởi chimkudo View Post
    Thực ra thì mình không tin tưởng TTL lắm bởi vì cực kì ít dùng. Với mình TTL nó mang tính trang trí, dành cho người phổ thông thôi vì trong hầu hết các trường hợp mình đều phải manual. Khi chụp sự kiện, thường muốn có ảnh đẹp sẽ phải đánh trần ----> TTL sẽ ko đúng và bị tối. Chụp sản phẩm thì lại càng phải manual flash để cho ra được hiệu ứng như mong muốn. TTL sẽ đảm bảo đánh flash làm đối tượng sáng đều(đẹp) nhưng đó không phải mục đích của chụp sản phẩm ;)

Còn đo sáng với TTL thì ngắn gọn là đối tượng chính sẽ ở mức sáng vừa chuẩn(18% gray) nhưng mà đâu phải bao giờ ở mức đó cũng là đẹp đâu.

Khi bạn học lên cao hay tìm hiểu sâu thì sẽ thấy trong hầu hết tất cả các lĩnh vực nhiếp ảnh ở mức cao, các nhiếp ảnh gia đều sử dụng flash(strobe) manual để tạo ra các hiệu ứng ánh sáng mong muốn(VD như ảnh high-key và low-key sẽ ko bao giờ chụp được với flash TTL) mặc dù đồ họ dùng toàn hàng xa xỉ nhưng vẫn manual.
    Dạ, cảm ơn anh đã trả lời. Em cũng mới chơi flash nhiều gần đây, cũng toàn dùng M, nhưng đôi khi muốn có TTL chuẩn cho khỏe. Nên ý em muốn hỏi là: làm sao mình tối ưu được để cái TTL đánh chính xác nhất có thể. Mong anh chia sẽ chút kinh nghiệm.

Các bài viết của anh hay quá,em đang chờ bài tiếp theo đây

Lâu lắm rồi mới gặp bài viết-dịch khá hay.Cá nhân mình đánh giá rất cao,những bạn cần chuyên sâu trong nghề nên đọc.Cám ơn bạn....tiếp tục bạn nhé....Thân!
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

@ThaiNikon: Mình thì không có kinh nghiệm về sử dụng TTL lắm nên không dám chém, mình toàn dùng manual thôi. Theo mình biết thì TTL nó hoạt động bằng cách đo lượng ánh sáng phản xạ của flash từ đối tượng của bạn ở thời điểm bạn bấm nửa nút chụp(lấy nét, khóa sáng...) Rồi cho ra 1 mức flash "vừa đẹp". Vì thế mình nghĩ là khi chụp bạn đưa máy vào đối tượng, lấy nét, khóa sáng(bấm nửa nút chụp) rồi sau re-compose lại bố cục và chụp thôi

@Maycatang: Em cảm ơn bác.

Nhiếp ảnh sản phẩm – Bắt đầu từ đâu ? (Phần8) - Tự chế softbox 100k

Trong nhiếp ảnh sản phẩm, tác dụng của softbox thì đã nói ở entry trước rồi :D Nó giúp tán ánh sáng đều ra từ một nguồn sáng nhỏ thành một nguồn sáng lớn hơn, kết quả sẽ có shadow mềm hơn.

Tuy nhiên trên thị trường thì có khá nhiều các loại softbox với kích cỡ khác nhau nhưng hầu như không có loại nào đủ nhỏ để chụp những vật bé như nhẫn, bật lửa, chìa khóa….. mà lúc chụp ko bị vướng víu. Một điều quan trọng nữa là softbox không hề rẻ ), rẻ rúm cũng phải 280-400k/cái. Vì thế ở post này, chim post một tut hướng dẫn cách để làm một cái softbox nhỏ nhỏ nhưng rất tiện dụng khi chụp mấy thứ bé bé, có thể đặt ngay trên bàn học mà ko cần phải chân đèn hay gì cầu kì.

Giá cả cho một softbox cả đèn tầm 80k.

NGUYÊN VẬT LIỆU:

- Giấy bìa

- Hộp các tông(size tùy thích)

- Giấy nhôm thực phẩm

- Kéo, băng dính 1-2-3-4…mặt =))

- Vải trắng

- Dây điện 1-2m

- Công tắc, đui đèn

- Bóng đèn(đỏ hoặc compact)

BẮT ĐẦU:

- Hộp carton thì chọn cái vừa vừa, đừng to quá kẻo lại kềnh càng, ở đây mình dùng cái cao 23 x 10 x15cm, hộp sữa chua DÊ =)))))

Step 1: Đục 1 cái lỗ ở trên đầu hộp để nhét cái đui đèn vào đây

Step 2: Chuẩn bị giấy nhôm, lấy giấy nhôm cắt ra và cuốn quanh miếng giấy bìa. Miếng giấy này sau sẽ được nhét vào trong cái hộp để hắt ánh sáng.

*Chú ý: Giấy nhôm có 2 mặt, 1 mặt bóng và 1 mặt mờ. Chúng ta nên sử dụng mặt mờ vì mặt này sẽ tán sáng tốt hơn, mặt bóng chỉ gây ra direct reflection nên ko hiệu quả. Hình bên dưới minh họa, mặt bóng tán sáng không đều và nhìn tối hơn.

Step 3: Quấn quanh cái giấy bìa rồi lấy băng dính cố định lại, có thể dùng thêm hồ dán để dán giấy bạc với bìa.
    - Mặt sau:

- Mặt trước:

Step 4: Giờ là tới phần nhét vào trong cái hộp.

Sở dĩ nhét tạo thành 1 hình nửa bán cầu như trên là để ánh sáng đập vào rồi sẽ được hướng thẳng ra ngoài(như là cái đèn xe máy ấy)

Nhét và thêm 2 miếng giấy bạc ở 2 đầu xong thì hình dạng như sau:

Step 5: Dán quanh 4 mép mấy miếng dán để sau có thể dán vào hay bỏ vải che ra dễ dàng hơn

Step 6: Vải trắng gập làm 2, nếu có mặt bóng thì cho vào trong, gim các miếng dán vào 4 bên.

Step 7: Chế công tắc và dây cắm(cái này điện cơ bản à )).

Step 8: Đã xong rồi, giờ có thể dùng được ngay hoặc dán bên ngoài cái hộp bằng giấy dán tường màu đen nhìn cho pro chút ) Kết quả sau 2h làm việc.

Và đây là kết quả từ em nó mà ra(cái viền đen đen trên đầu cái ảnh chính là cái chân của cái hộp đấy ah )). Đằng trước cũng 1 cái hộp như thế này nữa.

Như vậy là chưa tới 100k chúng ta đã có 1 softbox hoàn chỉnh rồi nhé. Cái này tuy nhỏ nhưng rất hữu dụng, vì có thể đặt rất gần vật nhỏ cần chụp. Chúng ta có thể điều chính ánh sáng bằng cách che thêm các miếng giấy trắng mỏng mờ ở mặt trước của softbox. Thêm 1 shot đơn giản với 2 cái này(có thể thấy rõ 2 cái softbox ở bóng trên mấy viên ngọc trai)

(hết phần 8)

Vào tiếp lửa cho anh Chym, bài viết chia sẻ của anh rất hay và đáng học hỏi.

Cảm ơn anh vì những chia sẻ hết mình ;)
    Muốn được lang thang...
    My Flickr

Đang bị bí idea đây ) Đi chơi vài ngày cho đỡ bức bối vậy :D

đi nhanh về viêt tiếp nhe anh. Tụi em đang ngóng

Chúng ta có thể điều chính ánh sáng bằng cách che thêm các miếng giấy trắng mỏng mờ ở mặt trước của softbox.
    1/ Có thể dùng một cái công tắc dimmer để thay đổi cường độ sáng của bóng đèn được không?
    2/ Và mình có nên làm một cái to hơn với bóng công suất lớn hơn để dùng cho vật lớn không?
    3/ Đối với bóng đèn, nếu là bóng dây tóc thì ánh sáng ra là vàng rồi, qua tấm vải trắng sẽ trắng hơn tí, còn nếu mình dùng bóng compact thì mình nên mua bóng vàng hay trắng, công suất phát sáng (hoặc công suất tiêu thụ điện của bóng đèn) khoảng bao nhiêu?
    4/ Mình nên làm bao nhiều cái softbox như vậy để phục vụ cho chụp ảnh sản phẩm ???

Còn một vấn để nữa không năm trong khoảng light modifier mà em cũng đang bị bí: hiện em quyết mua 40D và chưa có lens, ngân khố em còn tầm hơn 3tr, em sẽ chọn lens gì để dùng chụp sản phẩm bậy giờ và nếu phải tăng thêm ngân sách một tí (một tí thì chắc thêm được trên dưới 1tr nữa thôi nhưng khá vất vả để có thêm một tí này) để mua lens thì em cưới em nào về được.

Mong bác chủ và mọi người chỉ bảo em thêm. Hic. Cảm ơn bác chủ và mọi người.

Trang 4 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng