Trang 6 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 113

Chủ đề: Nhiếp ảnh sản phẩm – Bắt đầu từ đâu ?

Cám ơn những chia sẻ của bác nhiều, anh em đc mở mang kiến thức nhanh hơn )

Em chưa hiểu công dụng của cái grid honeycomb, bác cho em một ví dụ minh họa nhé. Trong tấm hình grid chụp với đèn tuýp thấy mấy cái ống hút giống như nó bị cái gì đè từ phía sau lên phải không bác???

Ở ngoài có bán ống hút màu đen nhưng tiết diện to hơn cái màu trắng của bác. em mua về làm được không bác, nếu tiết diện lớn hơn sẽ cho ta lợi và hại gì.
    Được sửa bởi lqt1992 lúc 10:00 AM ngày 17-04-2014 Reason: thêm nội dung

lqt1992:

Bình thường thì khi bạn đánh đèn, ánh sánh sẽ tóe ra theo vô vàn hướng khác nhau. KHi bạn lắp grid vào, ánh sáng xiên so với hướng của ống grid sẽ bị hấp thụ và phản xạ 1 phần, cuối cùng đi ra khỏi grid thì ánh sáng nó được bẻ ra khá là thẳng và cho hiệu ứng chụm lại hình tròn(như mình minh họa trong bài viết) chứ ko tán ra tóe loe nữa, hay dùng trong đánh background để tạo quầng sáng phía sau sản phẩm hay chụp mẫu(hiệu ứng kiểu beautydish)

Kích thước đường ống sẽ ảnh hưởng tới ánh sáng đi ra. Tiết diện càng nhỏ thì quầng sáng càng bé và ngược lại. VD như sau với các grid 10, 20, 30 và 40 độ.

Hình này mình dùng grid 30 độ gắn qua snoot, đánh từ dưới lên:

Được sửa bởi chimkudo lúc 05:52 PM ngày 17-04-2014
    Keep calm and take a shot.

A có thể cho e hỏi tại sao chụp sản phẩm kim loại và thuỷ tinh lại khá khó, và a có thể hứơng dẫn cho e cách chụp được không, em chân thành cảm ơn a

Em cảm ơn a nhiều giờ e đã hỉu

Nhiếp ảnh sản phẩm – Bắt đầu từ đâu ? (Phần 10) - Bàn chút về exposure triangle

Nhiếp ảnh[/URL] nói chung vẫn là kết quả của sự đo sáng(exposure), kết quả này được quyết định dựa trên 3 yếu tố căn bản:

- ISO: Mức độ nhạy của sensor với ánh sáng. ISO càng cao thì sensor càng bắt được nhiều as trong cùng 1 khoảng thời gian.

- Aperture: Mức độ mở của khẩu độ ống kính. Càng mở lớn thì ánh sáng vào sensor càng nhiều, ảnh càng sáng.

- Shutter speed: Thời gian mở cửa trập máy ảnh. Thời gian mở càng dài, ánh sáng vào càng nhiều, ảnh càng sáng.

Như vậy, khi ta thay đổi 1 trong 3 yếu tố này thì các yếu tố khác cũng cần phải thay đổi theo để vẫn giữ nguyên được exposure của bức ảnh tỉ dụ như tăng ISO gấp đôi và giữ nguyên Aperture thì Shutter Speed sẽ giảm đi 1 nửa.

Trong cuốn sách khá nổi tiếng Understanding Exposure của Bryan Peterson, ông có bàn về một thuật ngữ Exposure Triangle, đây là một minh họa cô đọng và xúc tích nhất về 3 thành phần cơ bản cấu thành 1 exposure hoàn hảo cho một bức ảnh.

Ở hình này, chúng ta có thể thấy được rõ nét sự tương tác qua lại giữa 3 thành phần.

Giả sử: chúng ta đang có được 1 bộ 3 thông số vừa đẹp(correct exposure) cho một bức ảnh.

- VD1: Xanh lá cây: Nếu chúng ta giữ nguyên khẩu độ và thay đổi ISO giảm từ 1 tới 2 thì Shutter Speed cũng thay đổi từ nhanh tới chậm tương ứng và ngược lại.

- VD2: Đỏ: Nếu chúng ta giữ nguyên ISO và thay đổi khẩu độ từ 1 sang 2(mở to ra) thì Shutter Speed sẽ tăng lên tương ứng và ngược lại.

Như vậy,Exposure Triangle cho chúng ta một sự ước lượng tương đối về tương tác giữa 3 thành phần chính tạo nên một exposure đẹp. Những ai mới làm quen với máy ảnh thì mình recommend là nên để máy ở mode Manual và tập thay đổi các thông số trên rồi tự so sánh thì sẽ tự hiểu ra được. Hiểu về Exposure là điều đầu tiên cần biết và bắt buộc với mọi người chụp ảnh[/URL].

(hết phần 10)
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:32 PM ngày 07-08-2014 Reason: vui lòng không trích link quảng cáo site cá nhân

Nữa đi anh, em đang phê ...

Em đang muốn upgrade khả năng sử dụng ánh sáng ( bởi các nguồn sáng ), phần yếu nhất của em.

Vài viết tổng hợp với lượng kiến thức hữu ích

Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    Nữa đi anh, em đang phê ...

Em đang muốn upgrade khả năng sử dụng ánh sáng ( bởi các nguồn sáng ), phần yếu nhất của em.
    Về nguồn sáng thì mình đã có viết về các nguồn sáng ở mấy phần đầu rồi đấy. Quan trọng là mình có một nguồn sáng rồi, làm sao CHẾ RA được hiệu ứng ánh sáng như mong muốn, ý mình muốn nói tới Light Modifier.

Về Light modifier thì mình đã viết bài về Softbox và Grid Honeycomb rồi đấy, các thứ khác mình sẽ viết sau, mấy hôm nay đang nhiều job quá :D

Rất tâm đắc với loạt bài của bác. Mình cũng đang ngâm cứ món này và đang hoàn thiện kỹ năng. Hi vọng có dịp giao lưu cùng bác. Many thanks!
    Càng chụp càng xấu!

Trang 6 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng