Trang 9 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 113

Chủ đề: Nhiếp ảnh sản phẩm – Bắt đầu từ đâu ?

Bài viết của anh quá hay, vẫn đang theo dõi và học hỏi từng ngày!
    550D + CZ Tessar 50 2.8 + Canon FD 28 2.8

Cảm ơn bạn, mình đang chuyển blog nên sẽ post lại trên này sau khi xong
    Keep calm and take a shot.

em đang theo dõi blog của a, rất hay và bổ ích cho ng mới bắt đầu như em
    a có thể thêm 1 chủ đề về chất liệu bề mặt của sản phẩm được không? ví dụ như: bề mặt đen nhám khác với đen bóng, vải, nhựa, hoặc gỗ cũng quan trọng không kém. Chất lỏng không màu (ví dụ như rượu, nước...) ... em còn khá mù mờ về cái này.

Ừ, về nguyên tắc thì em đọc các bài về phản xạ trực tiếp và phản xạ khuếch tán. Dựa vào tính chất của 2 loại phản xạ này nhiều hay ít mà sẽ quyết định xem phải dùng ánh sáng và modifier thế nào. VD như em muốn chụp tờ giấy, đặc điểm của tờ giấy là chỉ sản sinh ra hầu hết là diffused reflection nên em sẽ nhìn thấy tờ giấy trắng như nhau từ mọi góc. Còn khi đánh vào các vật như kim loại(sản sinh ra hầu hết direct reflection) thì ánh sáng tới sẽ phản xạ lại gần hết theo hướng có góc bằng với góc tới(vật lý) ---> bề mặt kim loại chỗ sáng trắng, chỗ đen xì.

Quote Được gửi bởi mayghe View Post
    em đang theo dõi blog của a, rất hay và bổ ích cho ng mới bắt đầu như em
    a có thể thêm 1 chủ đề về chất liệu bề mặt của sản phẩm được không? ví dụ như: bề mặt đen nhám khác với đen bóng, vải, nhựa, hoặc gỗ cũng quan trọng không kém. Chất lỏng không màu (ví dụ như rượu, nước...) ... em còn khá mù mờ về cái này.

oHHH... đơn giản vậy mà e ko nghĩ ra. Cám ơn a chimkudo. Mong a sớm có bài mới nha ^^

Bài viết đc đầu tư từ kn của tác giả và các nguồn tham khảo quáy hay. Thank bác. Nhân tiện bác cho em 1 tin nhắn private về link ebook nhé ;)

Nhiếp ảnh sản phẩm – Bắt đầu từ đâu ? - Phần 11 - Ảnh stock cho spa

Lâu lắm mới quay trở lại topic này, một phần là không ưa lắm cách thức điều hành của Mod/Admin. Thấy nhiều bạn contact hỏi cách chụp, mình repost lại từ 1 entry trong blog.

Lần này chúng ta bàn về ảnh stock

Nói ngắn gọn thì ảnh stock là ảnh thường dùng trong thiết kế. Nó thường có nền đồng màu(thường là trắng) các designers tách nền cho dễ, tuy nhiên ảnh stock thường là ảnh sản phẩm, đối tượng không gắn với 1 thương hiệu cụ thể nào để dễ dàng cắt ghép phục vụ công tác thiết kế.

Lần này tính chụp vài shot ảnh để phục vụ các dự án về spa, tiện thể test luôn cái đèn mới mua coi sao.

Lighting setup khá đơn giản và không có gì cầu kì ở đây cả. Chỉ có một điều lưu ý là chúng ta chỉnh tăng dần đèn background cho tới khi đạt được nền trắng, đừng chỉnh đèn quá mạnh, dễ gây flare và ánh sáng ven quá mạnh, làm mờ đối tượng.

Mấy viên đá, sỏi là Chim nhặt ở biển về. Còn mấy cái lá trúc tre kia thì bứt ở đâu cũng có. Không gian của Spa thường là sự kết hợp của 3 màu: Trắng, xanh lá và có thể 1 chút vàng. Loại hoa được ưa dùng thì là hoa đại nhưng có thể dùng các loại khác cũng ko sao.

Hậu kì chỉ kéo contrast lên 1 chút và thêm ít saturation. Chúng ta cố gắng có được nền trắng ngay khi chụp thì sẽ giảm đáng kể thời gian hậu kì về sau.

Vài ảnh test nó thế này:

Chúc các bạn chụp ảnh vui
    Được sửa bởi 11002 lúc 06:51 AM ngày 09-03-2015 Reason: edit lại bài viết cho đúng nội quy. Vui lòng không chèn Link QC

bị lôi cuốn với bài chụp sản phẩm quá lò mò mỗi ngày với nó sướng thật...bác tiện cho mình xin link của các sách luôn nhé.

Thanks chủ thớt nhìu!!!

tuyệt vời có lẽ topic này chỉ xếp sau topic về ánh sáng của bác james dương

Trang 9 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng