Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: [Hỏi] Kinh nghiệm chụp ảnh đám cưới

[Hỏi] Kinh nghiệm chụp ảnh đám cưới

Chả là cuối tuần này ông anh cùng cơ quan cưới vợ, có lời nhờ em chụp choẹt giúp. Khổ nỗi trước giờ em chỉ chụp ảnh cho con em thôi, đã chụp sự kiện bao giờ đâu. Muốn nhờ các bác cho xin ít kinh nghiệm để cuối tuần có bộ ảnh đẹp và ý nghĩa cho ông anh, em cũng có dịp nở mày nở mặt )
    Đại khái là sẽ chụp lúc đi đón dâu, lúc trao lễ...
    Máy em đang dùng: Canon Kiss X5
    Len: Canon 50 1.4, Canon 15-85, canon 55-250
    Chân thành cám ơn các bác

Em cũng thỉnh thoảng đc nhờ chụp đám cưới. Em nghiệp dư nên có một số kinh nghiệm cá nhân sau chia sẻ với bác (khi chụp trong nhà / cưới buổi chiều):
    1. Chụp lúc nào cũng rộng ra 1 chút để về còn crop được.
    2. Nên có flash ngoài, nếu không có thì chụp burst để về chọn pô nét nhất trong cụm burst.
    3. Nên dùng ống zoom hơn fix vì trong phòng cưới rất khó zoom chân.
    4. Chú ý đến trước để nghiên cứu điều kiện phòng cưới, nắm trước chương trình tổ chức.
    5. Chú ý xem lại ảnh thường xuyên để không bị mắc "sê rie" lỗi liên tiếp.
    6. Không cut & paste mà là copy and paste khi đưa ảnh vào máy tính hoặc từ máy tính vào USB.
    Chúc bạn chụp thành công!

Quote Được gửi bởi Kanibal View Post
    Em cũng thỉnh thoảng đc nhờ chụp đám cưới. Em nghiệp dư nên có một số kinh nghiệm cá nhân sau chia sẻ với bác (khi chụp trong nhà / cưới buổi chiều):
    1. Chụp lúc nào cũng rộng ra 1 chút để về còn crop được.
    2. Nên có flash ngoài, nếu không có thì chụp burst để về chọn pô nét nhất trong cụm burst.
    3. Nên dùng ống zoom hơn fix vì trong phòng cưới rất khó zoom chân.
    4. Chú ý đến trước để nghiên cứu điều kiện phòng cưới, nắm trước chương trình tổ chức.
    5. Chú ý xem lại ảnh thường xuyên để không bị mắc "sê rie" lỗi liên tiếp.
    6. Không cut & paste mà là copy and paste khi đưa ảnh vào máy tính hoặc từ máy tính vào USB.
    Chúc bạn chụp thành công!
    Flash của mình toàn set chế độ M, sau đó + - cho vừa, nhưng mình thấy hơi mất thời gian. Và thêm nữa là con 50 1.4 có dùng được trong đám cưới ko?

50 1.4 rất hẹp để chụp đám cưới và trong nhà bác ạ! không lấy được khung hình toàn thân hoặc nhiều người. Khẩu to quá thì chụp nhiều hơn 1 người dễ bị người nét người thì out. Đám cưới thì cứ góc rộng mà phang, khẩu thì cứ khép thoải mái

Bác nên dùng 15-85mm + flash chụp tập thể.
    vì 50mm trên máy bác gọc hẹp lắm . Thế là đủ rồi ạ

AE cho hỏi thêm là chụp ngoài trời có cần dùng Flash không và góc đèn như thế nào? hôm qua đi ăn cưới thấy thằng ku nó chụp trong rạp, ngoài trời cứ chổng thẳng 90 lên thôi

Quote Được gửi bởi beodenls View Post
    AE cho hỏi thêm là chụp ngoài trời có cần dùng Flash không và góc đèn như thế nào? hôm qua đi ăn cưới thấy thằng ku nó chụp trong rạp, ngoài trời cứ chổng thẳng 90 lên thôi
    Ngoài trời mà ngược sáng thì vẫn phải đánh flash bù sáng như thường bác ạ. Bù bao nhiêu thì còn tùy trường hợp.
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Cảm ơn bạn rất nhiều

cho mình hỏi chút nhé. đang muốn mua len để chụp chân dung, giá cả vừa phải thôi, tầm 5 triệu trở xuống thì dùng lens gì, mình xài canon 650d

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng