Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Xin lỗi hay không xin lỗi

Xin lỗi hay không xin lỗi

HC mới vừa đọc hai post xin lỗi của Lightbox và caheomauxanh gửi đến Carlos về vấn đề đạo ảnh , HC xin mạo muội góp ý một đôi lời

Việc đạo ảnh , ăn cắp văn , trí tuệ của người khác xảy ra hầu như mỗi ngày , mỗi giờ ...ở khắp mọi nơi trên thế giới, mọi quốc gia , chủng tộc nhưng đó là trách nhiệm , lương tâm của từng cá nhân . Nick BABO " cầm nhầm" ảnh của Carlos là vấn đề riêng của nick BABO nên trách nhiệm nhận lỗi là của BABO , không phải của BQT VNphoto.net nói riêng hay người Việt Nam nói chung .

Đồng ý là chúng ta có câu " một con ngựa đau cả tàu bỏ cỏ " , chúng ta đều cảm thấy rất buồn khi sự việc xảy ra nhưng không có nghĩa là VNphoto members hay người Vietnam phải chịu trách nhiệm về việc này .

Dùng danh nghĩa VNphoto member và người VN để xin lỗi thay cho BABO về vấn đề đạo ảnh không làm đẹp hơn hình ảnh của người VN mà thật ra đang nói cho cả thế giới Flick biết một người VN đã làm bậy thay vì chỉ là một cái nick BABO hư ảo trên net

Nên chăng để mọi việc cho một mình nick BABO và Carlos giải quyết riêng với nhau vì đó là vấn đề của cá nhân chứ không phải tập thể ????
    ....Cuộc đời đó có bao nhiêu mà hững hờ ......

Hoàn toàn ủng hộ ý kiến chị HC và cả cách trình bày ý kiến của chị.
    Không phải chỉ thành viên phạm lỗi phải tự chịu trách nhiệm về hành động của mình mà các thành viên khác cũng cần phải biết cân nhắc hành động của mình khi lên tiếng với tư cách là thành viên vnphoto. Hãy trao lại quyền hành động đại diện chính thức của tập thể cho BQT.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Tôi nghĩ không nên làm to sự kiện này lên quá mức. Để tâm cho việc khác sẽ có ích hơn.

Quote Được gửi bởi loicm View Post
    Tôi nghĩ không nên làm to sự kiện này lên quá mức. Để tâm cho việc khác sẽ có ích hơn.

Vấn đề ở đây không phải là đào bới sự kiện đã qua mà là làm sáng tỏ, là phân biệt giữa trách nhiệm cá nhân và trách nhiệm tập thể để mỗi người trong chúng ta có cách ứng xử hiệu quả hơn sau này

Mấy ngày qua, em đều có theo dõi vấn đề đạo ảnh này. Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của chị Hoài Cổ. Đừng nên vì 1 nick ảo của cá nhân đó làm bậy, mà lôi luôn cả 1 tâp thể và dân tộc VN lên trên diễn đàn như vậy.

1 sự việc, giờ lôi kéo bao nhiêu sự việc vào.
    1 con người, giờ lôi kéo cả 1 dân tộc vào.
    1 lời xin lỗi của 1 người, lôi kéo lời xin lỗi của ca 1 dân tốc...

Theo mình nghĩ, các bác đang phóng to, thổi phòng vấn đề lên quá lớn rồi. Cũng đả đến lúc dẹp lặng cái vấn đề này.

Hình phạt đã phạt rồi, xin lỗi cũng xin lỗi rồi, vấn để đã giải quyết 1 cách nhanh gọn. Các bác đừng tạo thêm topic làm gì chỉ vì 1 chuyện đã giải quyết xong rồi.

Làm sai trả thì sửa, chuyện thường ở huyện. Các bác làm vậy chả khác nào các " cụ " già cổ hữu mấy đời trước ở các làng các huyện...

Hãy để cho BABO tự suy nghĩ, và hy vọng cậu ấy sẽ khá hơn, sẽ trở lại nhiếp ành như xưa với 1 thái độ khác. Đừng có đưa câu ấy xuống vựt như thế...

Chúng ta ở đây để nhiếp ảnh, để vui vẻ trong đoàn kết, chứ mấy bác cứ lên án hoài và làm những việc gọi là " vô duyên " thì thôi rồi....

Tôi thấy như vậy:
    - Đôi khi dân Việt ta cứ hô hào, tôi yêu nước tôi yêu nước. Khi 1 người nào đó làm sai cái gì thì cứ lên án xối xả. Có khi nào nghĩ cho người ta mà còn làm sự việc to hơn. Trong khi, những khác mình làm to hơn, ảnh hưởng đến hình ảnh Việt Nam thì xảy ra hằng ngày mà mình chả giải quyết: vdL đi ra đường, còi xe bóp ầm ỷ, ra vừa tay thì xả rác. Khỏi cần việc gì to tác, mấy bác làm vậy thôi là dân Tây nhỉn vô dân Ta sao nhĩ?? Ko bác mất mặc hàng ngày, hàng giờ với quốc tế à?
    - Bác biết khi các bác để cập tới cả dân tốc là các bác để cập tới ai ko? Liệu các bác có tư cách cá nhân để đề cập đến cả 1 dân tốc? Đây là vấn đề cá nhân, ko phải vấn đề dân tốc, xin mấy bác đừng mang những người chả liên quan gì vào vụ này.... Để rồi, lấy cớ đó, phóng to sự việc thành sự việc của cả 1 quốc gia.
    Được sửa bởi ghostdriver lúc 01:09 PM ngày 19-06-2008

Quote Được gửi bởi Hoài Cổ View Post
    Vấn đề ở đây không phải là đào bới sự kiện đã qua mà là làm sáng tỏ, là phân biệt giữa trách nhiệm cá nhân và trách nhiệm tập thể để mỗi người trong chúng ta có cách ứng xử hiệu quả hơn sau này
    Bác nên xem lại ý tôi nói nhé, tôi không hề dùng từ "đào bới ..." như bác nói. Mỗi người cứ cường điệu sự việc lên như bác thì loạn thật bác ạ!

Quote Được gửi bởi loicm View Post
    Bác nên xem lại ý tôi nói nhé, tôi không hề dùng từ "đào bới ..." như bác nói. Mỗi người cứ cường điệu sự việc lên như bác thì loạn thật bác ạ!

Nếu tiếp tục đối thoại với bác thì chắc sẽ loạn thật .
    Xin thất lễ chấm dứt ở đây

Làm ơn chụp hình đi, vụ này tới đây là chấm dứt. Hết Phim nhé.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"