Trang 14 / 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314151624 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 131 đến 140 / 304

Chủ đề: Nikon D7100 là máy máy Ảnh víp nhất dòng DX chỉ thua fullframe???

dangchuong:Minh co doc qua tranh luan cua cac bac - cung ko dam tham gia vao - chi xin phep gop y mot chut:
    1. Trong day, bac xai nhieu nhat la xai qua may may roi? Va la may nao.
    Theo minh: ko nen binh luan qua nhieu ve mot thu gi minh chua he cam qua, xai qua.
    2. Neu thoa man dieu 1 (da cam qua, va dung qua) - thi cac bac se thay nhung thong so nhu: Multicam 2500, 3000, 11 diem lay net hay 51 diem lay net...no lai phu thuoc vao cai thu bac cam tren tay la Dx hay Dxx hay Dxxx.

Chuc cac bac tranh luan vui!

Xin phep admin cho go ko dau 1 doan nay, vi cai dt cua minh tac ti, ko go tieng viet duoc.

Cam on!
    Bác nói đúng nhưng chưa đủ!
    Rõ ràng cùng một thế hệ máy sẽ có sự khác biệt này,nhưng ở hai đời máy cách nhau chục năm thì lại là chuyện khác.Ví dụ thông số kỹ thuật của D2x lúc đó sẽ hơn so với đàn em cùng thế hệ là D200,D50...nhưng chỉ cần so với thế hệ kế tiếp là D3,D300 thì D2x cũng đã không so được với D300(s) nữa là...
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 12:58 AM ngày 14-06-2014
    Olympus OM-D E-M1 (1)_Canon 5D Classic

@phanhung
    Thanks bác đã share link. Ảnh trên flick đó rất đẹp, bởi vậy ngoài cái body thì lens và người chụp cũng rất quan trọng.

Quote Được gửi bởi nguyentriduc View Post
    Bác nói đúng nhưng chưa đủ!
    Rõ ràng cùng một thế hệ máy sẽ có sự khác biệt này,nhưng ở hai đời máy cách nhau chục năm thì lại là chuyện khác.Ví dụ thông số kỹ thuật của D2x lúc đó sẽ hơn so với đàn em cùng thế hệ là D200,D50...nhưng chỉ cần so với thế hệ kế tiếp là D3,D300 thì D2x cũng đã không so được với D300(s) nữa là...
    Chào bác!

Theo mình biết - bác là 1 người khá lớn tuổi + cũng chơi máy ảnh lâu

1. bác nói D200 là bản thu nhỏ của D2X...bác nên xem lại sự "gán ghép" này nhé!

2. bản thân mình đã cầm qua + xài/ chỉnh hình các thứ sau: D3000 (cái máy đầu tiên), D2Hs, D2Xs, D3, D3s, D700, D7000, D7100, 7D, 1D Mark III
    Mình ko tham gia tranh luận cái máy này là King of DX như các bác đang tranh luận trên.

Nhưng:

* Snapsort - về mặt hình ảnh - của D3000 (chứ chưa nói D300) cao hơn D2Xs, better color depth, better dynamic range...- vậy nếu bác nào trong đây có D2Xs muốn đổi D3000 thì mình kiếm D3000 mang qua đổi ngang với các bác luôn...

* Mình đã từng làm 1 điều: thử ống kính Sigma 150-500 + tele-converter 2x với 2 body: D2Hs và D700 - zoom ra đến 400mm - phần thắng nghiêng về ông già D2Hs bác ạ (D700 gần như ko lấy nét được, D2Hs vẫn lấy nét được và nhanh hơn D700) - thử trong cùng 1 điều kiện nhé bác.

Vì vậy - không nên chỉ đọc các thông số và kết luận.

Có 1 số bạn thích làm "anh hùng bàn phím" - theo mình, cái gì sờ qua, xài qua rồi, bằng chính kinh nghiệm bản thân thì hãy kết luận.
    Vì cách kết luận vội vàng, dựa trên các review mang tính thương mại...thường mang tính chủ quan của các bác cũng như người viết review mà các bác tham khảo.

Cảm ơn!

Chuong
    Được sửa bởi dangchuong lúc 09:43 AM ngày 14-06-2014

Bác dangchuong:mình đã sd qua D2x (do lúc trước đang xài D200 lăn tăn tính lên đời )mặc dù chỉ là mượn chụp thử 1 thời gian nhưng cũng đủ kết luận về chất lượng ảnh chỉ nhỉnh hơn D200 một ít nên thôi bỏ ý định lên D2x,rồi sau này gặp và trao đổi với một số ng đã chụp qua 2 máy này cũng đều có nhận xét tương tự,và xem review trên những trang nước ngoài(bác cho là mang tính thương mại nhưng theo mình thì rất đúng_tuy không tuyệt đối _nói thật mình mua thiết bị trước hết tham khảo ở những trang này và công nhận những gì họ viết đều chính xác)
    Còn chỉ nói về chất lượng ảnh mà bỏ qua những tính năng cao cấp _đôi khi không thật sự cần thiết với chụp thông thường ở body Pro thì D2x không so lại được mấy cái Dx đời sau này đâu bác ah!cái này mình dám khẳng định với bác dù có một số máy chưa xài qua !(chính vì vậy tại sao bác Apham có nói ở đầu trang là D300s hiện nay là Vua Dx!)
    Hôm nào bác đem D2xs và D7100 test thử với tele convert +400mm xem sao
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 10:07 AM ngày 14-06-2014

Bác dangchuong:mình đã sd qua D2x (do lúc trước đang xài D200 lăn tăn tính lên đời )mặc dù chỉ là mượn chụp thử 1 thời gian nhưng cũng đủ kết luận về chất lượng ảnh chỉ nhỉnh hơn D200 một ít nên thôi bỏ ý định lên D2x,rồi sau này gặp và trao đổi với một số ng đã chụp qua 2 máy này cũng đều có nhận xét tương tự,và xem review trên những trang nước ngoài(bác cho là mang tính thương mại nhưng theo mình thì rất đúng_tuy không tuyệt đối _nói thật mình mua thiết bị trước hết tham khảo ở những trang này và công nhận những gì họ viết đều chính xác)
    Còn chỉ nói về chất lượng ảnh mà bỏ qua những tính năng cao cấp ở body Pro thì D2x không so lại được mấy cái Dx đời sau này đâu bác ah!cái này mình dám khẳng định với bác dù có một số máy chưa xài qua !(chính vì vậy tại sao bác Apham có nói ở đầu trang là D300s hiện nay là Vua Dx!)
    chào bác - cảm ơn bác chia sẻ - như đã nói từ đầu - mình ko tham gia tranh luận ai là king của DX.

vì trên cái thế giới này, mình cũng chưa thấy chuyên gia nào phán cái máy nào là king of DX cả...mình ko có tham vọng nghiên cứu những gì người ta ko buồn ngâm cứu

mình chỉ vào góp ý một chút - vì có một số bạn trong đây, mình nghĩ đích thị là "anh hùng bàn phím" chạy vào "chém" dữ quá - mặc dù số máy các bạn ấy xài qua, mình e rằng chưa qua được 1 ngón tay.

vậy nhé bác!

Còn nói về D200,trước đây mình đang xài Fuji S2 pro ,sau đó mua thêm D200_và khá thất vọng về D200 khi chụp chân dung_kém xa Fuji S2 các bác ah(mặc dù S2 ra trước D200)sau đó đã đăng bán cả hai ,và rốt cuộc bán được S2 pro còn D200 do bán không được nên"giữ lại"xài cho tới sau này
    Theo mình thì cái chính là chất lượng ảnh và chọn đúng máy theo nhu cầu mình thường sd là hay nhất,vì nhiều khi mua cái Pro nhưng "năm thì mười họa"mới đụng đến nó_trong khi cái giá tiền mua những chức năng"pro"đó không nhỏ.Mình nói ví dụ cái buffer của D7100 nhỏ dẫn đến chụp liên tiếp gần trăm shot bị hiện tượng khựng_cái này là không quan trọng so với các tay máy nghiệp dư_và đó là một trong những cái mà nhà sx giản lược nhằm hạ giá thành của D7100 so với D300S
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 10:46 AM ngày 14-06-2014

đừng mắt công nữa bac nguyentriduc: có những người không biết lắng nghe(và kn chưa tới đâu)... mới test 1 vài máy mà đã khắng định mình đúng thì bác cũng đừng nên mất nhiều tg chứng minh...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 11:31 AM ngày 14-06-2014

@dangchuong:
    Thấy comment của bạn mâu thuẫn ngay chính với suy nghĩ của bạn. Bạn cho rằng những review, thông số trên mạng mang tính thương mại, chủ quan nên không đáng tin cậy ? Xin lỗi chứ nó còn đáng tin hơn bạn rất nhiều, bạn chỉ thử qua 1 trường hợp rồi đưa ra kết luận vậy là khách quan hay chủ quan, vội vàng ? kinh nghiệm của bạn có thể đúng với chính bạn, chưa chắc đúng trong hoàn cảnh khác và chỉ mang tính tham khảo cá nhân. Chừng nào bạn thực hiện test nghiêm túc và chuyên nghiệp trong nhiều hoàn cảnh cụ thể như nhiều bác trên diễn đàn đã làm thì khi đó giá trị tham khảo cao hơn. Còn nói về cầm, dùng thử, test thử nhiều loại máy thì đa số người chơi máy ảnh hoặc tham gia trong 1 nhóm thường có trải qua và dễ dàng thực hiện, nhưng để hiểu rõ tường tận nhiều loại thì ít người hơn. Vì vậy nếu bạn nghĩ vì bạn có kinh nghiệm hơn nhiều người vì đã cầm thử, xài, chỉnh nhiều loại nên cái gì cũng biết, nói đâu trúng đó không cần quan tâm những đánh giá từ những chuyên gia trên các trang web review uy tín thì có 2 khả năng, 1. Những chuyên gia kia "chủ quan, không đáng tin" bằng bạn. 2. Bạn là anh hùng bàn phím

Còn nói về D200,trước đây mình đang xài Fuji S2 pro ,sau đó mua thêm D200_và khá thất vọng về D200 khi chụp chân dung_kém xa Fuji S2 các bác ah(mặc dù S2 ra trước D200)sau đó đã đăng bán cả hai ,và rốt cuộc bán được S2 pro còn D200 do bán không được nên"giữ lại"xài cho tới sau này
    chào bác - Fuji thì mình chưa xài qua nên ko dám mạn đàm. Mình cũng xin phép ngừng bàn luận tại đây.
    Còn các "anh hùng bàn phím" thì mình xin ko tiếp chuyện...vì mình ko dám...

Anh em mình tranh luận về máy chụp hình bằng chữ nhiều quá , theo tôi muốn tranh luận về máy chụp nào chụp đẹp hơn thì dùng hình ảnh để chứng minh quan điểm của mình thì hay hơn, đỡ bị phê bình là "anh hùng bàn phím" .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 11:07 AM ngày 14-06-2014
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Trang 14 / 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314151624 ... Cuối cùngCuối cùng