Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 97

Chủ đề: tamron 70-300 VC USD vs nikon 70-300 Vr , bác nào biết tư vấn giúp em

tamron 70-300 VC USD vs nikon 70-300 Vr , bác nào biết tư vấn giúp em

sắp tới em muốn mua 1 lens trong tiêu cự này, em biết là nikon 70-300 VR là 1 lens rất tốt (về độ nét, bokeh, VRII, atofocus và quan trọng là giá không đắt lắm), review về nó trên mạng chắc không ai đọc nhiều bằng em đâu. Nhưng em dạo một vòng trên mạng thấy vài người nói con Tamron tốt hơn 1 tí, nhưng em hơi bận nên chưa thể đọc hết mấy bài so sánh về hai lens này. Bác nào có kinh nghiệm xài thử, hay tìm hiểu về hai lens này có thể tư vấn giúp em không ah.

Giá hai lens này tương đương nhau và em không quan tâm đến sự khác biệt về giá. Lens tamron thường nét hơn, nhưng em được biết con 70-300 VR rất xuất sắc ở 70-200. Lens tamron thường cho màu không thật bằng nikon, không biết lens này thế nào. Con 17-50 f2.8 của tamron người ta nói xài 2 năm xuống chất lượng, không bit cái 70-300 vc này thế nào. Còn yếu tố về autofocus và vc/vr thì em nghe nói tamron 70-300 vc không thua nikon.

Nói chung các bác có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên là lens nào tốt hơn được không ạ, em dùng d7000 (và chắc chắn không lên FF), em không có ý định bán lại, giá hơn thua nhau 1 tí cũng không sao. Cám ơn các bác.

p.s. nói thật là em nghiêng về nikon hơn (em không quan tâm giá, nhưng dù sao hàng xách tay tamron chỗ em mắc hơn của nikon $40). Em nghe nói tamron quản lý chất lượng không tốt lắm, phải vậy không các bác? Có bác nào gặp vấn đề với con tamron thì mong các bác nói cho em biết để em khỏi chọn nhầm.
    Được sửa bởi jamesdo lúc 12:25 PM ngày 20-02-2012

Chào bạn!

Tôi không có Nikon 70-300 VR nhưng vừa mua Tamron 70-300 VC USD, lý do tôi mua em này vì sắp tới Tam ra co 24-70 VC USD nên tôi sẽ tậu luôn để có đủ dãy, còn nếu mua Ni 24-70 Nano thì quá tốt nhưng lại cháy túi!

Về chất lượng con Tam 70-300 VC USD này rất tuyệt nếu đủ sáng (Nếu thiếu sáng hơi nhiễu và ám vàng), motor êm ru và lấy nét nhanh, Build nặng, chắc rất ấn tượng.

Chúc bạn mau có lens!
    Chụp ảnh để hiểu biết và vui sống!

Quote Được gửi bởi tlthinh View Post
    Chào bạn!

Tôi không có Nikon 70-300 VR nhưng vừa mua Tamron 70-300 VC USD, lý do tôi mua em này vì sắp tới Tam ra co 24-70 VC USD nên tôi sẽ tậu luôn để có đủ dãy, còn nếu mua Ni 24-70 Nano thì quá tốt nhưng lại cháy túi!

Về chất lượng con Tam 70-300 VC USD này rất tuyệt nếu đủ sáng (Nếu thiếu sáng hơi nhiễu và ám vàng), motor êm ru và lấy nét nhanh, Build nặng, chắc rất ấn tượng.

Chúc bạn mau có lens!
    dạ, em cám ơn anh đã trả lời. Lens tamron này có VC, ở con tamron 17-50 f2.8 VC em đọc review thấy nó có có 1 vấn đề là mình phải để cho VC làm việc, nghĩa là nếu tắt VC thì không nói, còn để VC on, thì lens sẽ mất một thời gian để cho VC hoạt động, và ảnh ra sẽ rõ nét, nếu mình chụp liền, trong lúc VC còn đang làm việc, thì ảnh sẽ bị mờ. Chuyện này em đọc cả review tiếng anh và tiếng việt có nhắc tới. Anh cho em hỏi là chế độ VC trên con 70-300 này có giống vậy không ạ. Em chỉ định mua hàng xách tay thôi (do em ở hàn quốc, không biết tiếng hàn, nên có hư gì cũng không đem bảo hành được), mà giá hàng xách tay của con tamron này còn mắc hơn giá xách tay của con nikon.

Em nhớ hình như bác apham có bài review về em tamron này rồi mà. Bác chủ thớt search lại xem sao. Trước khi mua 70-300vr thì em cũng có xem thông tin về nó nhưng thấy giá cao ngang ngửa nikon nên qđ lấy nikon cho lành dù biết em này cũng đc đánh giá cao.

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Em nhớ hình như bác apham có bài review về em tamron này rồi mà. Bác chủ thớt search lại xem sao. Trước khi mua 70-300vr thì em cũng có xem thông tin về nó nhưng thấy giá cao ngang ngửa nikon nên qđ lấy nikon cho lành dù biết em này cũng đc đánh giá cao.
    em mới đọc bài review đó rồi, và có vẻ tamron được đánh giá cao hơn, nhưng em cũng giống bác, em nghĩ lấy nikon lành hơn (do em mua hàng xách tay nên con nikon còn rẻ hơn, do nó có rất nhiều, còn tamron ít hơn hẳn). Em không biết ngoài việc là hàng chính hãng thì con nikon có điểm nào hơn không (độ bền hay gì dó), nên em mới lên đây hỏi lại. Bài bác apham lâu rồi, hiện giờ chắc đã có nhiều người hơn xài hai ống này, em mong có bác nào xài con tamron mà thấy có vấn đề gì thì nói để em biết. (em có kinh nghiệm với con 35f2d, tiền mắc hơn 35f1.8 nhưng khi dùng em rất không hài lòng, sau này cũng thấy nhiều bác cũng không thích 35f2d lắm, dù nó được nhiều người khen)

Con Nikon AFS 70-300 VR có 1 điểm rất hay là khả năng chống rung mode Active. Cái này bạn ngồi trên xe sẽ thấy rất hiệu quả. Trước khi mua 70-300, mình cũng đã có test qua lens Tamron. Theo mình đánh giá : chống rung VC của Tamron bình thường hiệu quả hơn VR mode Normal của Nikon, tuy nhiên trong điều kiện bạn vừa di chuyển vừa chụp thì mode Active lại tốt hơn VC nhiều. Về độ nét ảnh, rất khó phân biệt hơn thua giữa 2 con này. Tuy nhiên, theo bản thân mình xài qua : cái Nikon lấy nét cực nhanh và chính xác. Thêm nữa chất lượng thấu kính của Nikon thì khỏi bàn, còn Tamron : cái "tai tiếng" xuống màu của nó vẫn là 1 điều đang tranh cãi. Do đó, vote Nikon ^^

về vụ VC thì mình thấy bình thường, kê lên là bụp thôi, hình net kinh khủng, mình phải dùng ps làm soft bớt! mà nghe nói tamron nét toàn dải còn nikon chỉ net từ 70-200 thôi

mình có người bạn khuyên là nếu thích Nikon thì đợi làm luôn em 70-200 vr2 thì không có đối thủ còn 70-300 vr tầm 10tr vnđ thì kém lắm nên mình đã mua Tamron

bạn mà gặp mình sẽ cho mượn bắn thử là hay nhất!
    Chụp ảnh để hiểu biết và vui sống!

Quote Được gửi bởi tlthinh View Post
    về vụ VC thì mình thấy bình thường, kê lên là bụp thôi, hình net kinh khủng, mình phải dùng ps làm soft bớt! mà nghe nói tamron nét toàn dải còn nikon chỉ net từ 70-200 thôi

mình có người bạn khuyên là nếu thích Nikon thì đợi làm luôn em 70-200 vr2 thì không có đối thủ còn 70-300 vr tầm 10tr vnđ thì kém lắm nên mình đã mua Tamron

bạn mà gặp mình sẽ cho mượn bắn thử là hay nhất!
    dạ, em cám ơn bác rất nhiều, em không ở vn nên chắc không mượn bác được rồi :(, còn 70-200 vrII thì nói làm gì nữa bác, mà cho em hỏi lúc bác mua giá hai em này bằng nhau hay thế nào, em xem trên vatgia thấy ống tamron đắt hơn một tí, em không biết nó có nói lên được điều gì không. Chỗ em hàng xách tay tamron mắc hơn, nhưng hàng chính hãng thì nikon vẫn mắc hơn. À, còn vụ ống tamron xuống màu sau 1 thời gian thì sao hả bác.
    Được sửa bởi jamesdo lúc 12:19 AM ngày 20-02-2012

Lens Tamron luôn có đặc trưng màu vàng nắng nhạt, lense Nikon cho ra ảnh có độ sậm màu hơn chút nên cảm giác ảnh rất có chiều sâu.
    Mình có lens Tam 17-50 sau đó cũng phải mua thêm Sig 18-50 do ko thích lắm chất màu này của Tam (vì chưa mua nổi Ni 17-55)
    --> Nên mua Ni bác ạh.
    Không thèm mơ D600 nữa vì mắc quá ! Để tiền đi du lịch & thẩm du lens chơi !

Quote Được gửi bởi Saigonner View Post
    Lens Tamron luôn có đặc trưng màu vàng nắng nhạt, lense Nikon cho ra ảnh có độ sậm màu hơn chút nên cảm giác ảnh rất có chiều sâu.
    Mình có lens Tam 17-50 sau đó cũng phải mua thêm Sig 18-50 do ko thích lắm chất màu này của Tam (vì chưa mua nổi Ni 17-55)
    --> Nên mua Ni bác ạh.
    cám ơn anh nhiều, em cũng lo cái đó, mà do trong mấy review việt nam em đọc không thấy đề cập, như anh tlthinh nói thì khi ánh sáng không đủ nó bị ám vàng. Em nghĩ có thể con tamron sẽ nét hơn trong khoảng 200-300, nhưng không biết thế có đủ không. Em không biết mấy bác vn mua con tamron vì lý do gì, nếu chỉ vì tamron rẻ hơn một tí thì lý do đó không thích hợp với em (như em nói tamron bên em còn mắc hơn), mà nó cũng hơn nhau $40, nên quan trọng là con nào chất lượng hơn thôi. Thật ra em muốn bỏ thêm một ít nữa cho cái lens này, nhưng không có lens tele nào (for và chính hãng) có giá cao hơn một tí (cao hơn con nikon này khoảng $150 trở lại) để em lựa.

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng